Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Beebuzz, 4/7/2011.

1. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Trên tinh thần trên, em viết thêm một bài "ngẫu hứng" về việc học tiếng Anh tốt giúp gì cho em trong việc tự tin hơn.

Thực ra bản thân em cũng không gặp vấn đề quá lớn vì việc tự tin vì em cũng thường được làm cán bộ lớp. Em chưa bao giờ được làm cán bộ to cả, chỉ là do học hành chăm chỉ và có kết quả tốt nên cũng dần dần được các cô giáo "cất nhắc" kiểu làm lớp phó học tập, ghi sổ đầu bài hoặc là bí thư gì đó (cũng có ít nhiều "quyền lực", hihi). Giơ tay lên bảng hoặc phát biểu trong lớp đối với em không phải là việc gì khó khăn cả. Tuy nhiên em vẫn nhớ một lần em đứng nói trước đám đông bằng tiếng Anh mà em vẫn nhớ tới tận bây giờ, vì đó thực sự là một điểm xuất phát quan trọng.

Đó là ở một câu lạc bộ tiếng Anh ở Hà Nội. Em chưa bao giờ được đi học trung tâm tiếng Anh có giáo viên nước ngoài. Em chỉ được học một thời gian rất ngắn ở trường Marie Curie khi có chương trình cho các bạn khoảng 18 tuổi sang VN vừa chơi, vừa dạy. Các anh chị đó đến và cũng gần như chỉ nói chuyện với bọn em, cho chơi trò chơi để có ít nhiều tiếp xúc. Còn lại hầu hết là tự học. Do vậy khi biết có câu lạc bộ tiếng Anh thì em rất muốn tham gia để có cơ hội được luyện tập nhiều hơn. Các bạn ở CLB tiếng Anh là những bạn rất giỏi, ít nhất là họ rất năng động, và tự tin... Sau 3, 4 buổi đến tham gia em chỉ ngồi nói ở trong nhóm. Nội dung CLB hôm đó là nói về tự tin, và em đơn giản nghĩ rằng nếu vượt qua được khó khăn đầu tiên là "xung phong" lên thuyết trình lại những gì mình nghĩ thì nghĩa là mình có tự tin rồi. Hôm đó em làm được, và sau đó thì được các bạn mời vào ban tổ chức và dẫn các chương trình nhỏ trong CLB.

Cũng từ đó em dần thành lập các CLB Tiếng Anh khác, tham gia điều hành các CLB khác nhau v.v... Tiếng Anh còn mang lại cho em một số giải thưởng nhỏ, từ đó cứ xây đắp lên dần dần. Em yêu thích tiếng Anh. Tiếng Anh giúp em tự tin xây dựng những thứ mình thực sự muốn xung quanh đó. Tiếng Anh cũng giúp em tự tin đi phỏng vấn và được tuyển dụng bởi những công ty nước ngoài lớn từ rất sớm. Do vậy bằng thời điểm tốt nghiệp cùng các bạn cùng lứa thì em đã có hơn 4 năm kinh nghiệm làm việc ở những nơi rất có uy tín rồi. Trong quá trình làm việc, khả năng tiếng Anh tốt cũng mang lại những thuận lợi khác giúp cho việc thăng tiến nhanh hơn. Khi tất cả các công việc đều phải tiến hành bằng tiếng Anh thì khả năng đọc được nhanh và nhiều, khả năng viết và thuyết trình bằng tiếng Anh tốt thực sự giúp ích cho quá trình làm việc hiệu quả.

Sau này khi xin học bổng để đi học thì những điều em làm được từ niềm yêu thích tiếng Anh cũng rất tốt, vì ngoài chuyện điểm số thì việc cá nhân xây dựng hoặc phát triển điều gì đó cho những người xung quanh mình được đánh giá khá cao.

Tất nhiên để thành công thì cần nhiều yếu tố khác hỗ trợ, bản thân em cũng vẫn phải học hỏi thêm rất nhiều. Nhưng vì chủ đề này về tiếng Anh nên em cũng chỉ một lần nữa khẳng định tiếng Anh là phương tiện rất tốt nếu ta có thể sử dụng nó một cách hiệu quả để giúp ích cho các việc khác. Nhất là tốc độ toàn cầu hóa ngày càng nhanh, việc các con về sau không chỉ làm việc tại Việt Nam mà có thể di chuyển liên tục ở các nước khác nhau là điều dễ thấy thì tiếng Anh vẫn rất cần được trau dồi.

Đang tải...

2. haiyen1986

haiyen1986 Thành viên mới

ui trang này hay đây, iem phải oánh đâu cái đã...

3. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

mình rất gét học tiếng anh không biết làm thế nào để học đây?

4. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Học tiếng Anh không quá khó đâu ạ...

Quan trọng là các mẹ xác định là mình hoặc con mình học tiếng Anh để làm gì? Mục tiêu của việc học tiếng Anh chỉ là để cập nhật tin tức?/ giao tiếp?/ đi học?/ đi làm v.v...

Với mỗi một tục tiêu khác nhau thì sẽ có chương trình học và quá trình học khác nhau, học làm sao đạt được mục đích sử dụng của mình là được thôi ạ :)

methuongconlam thích bài này.
  5. roadmap

roadmap Thành viên tập sự

Mình rất đồng ý với ý kiến với Beebuzz, trung tâm mình cũng đang đào tạo một số lượng không nhỏ các bạn học sinh cấp 2 Ams.
    Giáo trình ship or sheep là một giáo trình nên tham khảo khi dạy các bé phát âm Tiếng Anh.
    Ngoài ra các mẹ có thể dùng các phần mềm hỗ trợ khác như "Tell me more". "Tell me more" là một phần mềm ( không nhỏ đâu nhé :) có chức năng ghi phát âm của trẻ và so sánh với giọng của người bản xứ ( thông qua tần số) qua từng tình huống cụ thể.
    "Tell me more" gồm nhiều chủ đề : Business , Immediately, Advantage ,....
    Hi vọng phần mềm này có thể giúp ích cho các phụ huynh trong việc dạy Tiếng Anh cho các bé :)

ROADMAP EDUCATION

Website: www.roadmap-edu.com
    Address: Số 26, Ngõ 133, Thái Hà
    Telephone : (04)-2.213.6998 - 6.2757.158
    Email: info@roadmap-edu.com

6. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hic... :'( ... hi vọng các mẹ có sự lựa chọn đúng đắn... em sợ các trung tâm kiểu này ghê gớm :(

7. roadmap

roadmap Thành viên tập sự

Chúng mình cũng chỉ có thiện chí giúp đỡ thôi , chủ topic ko phải sợ đâu :)
    Lần trước mình quên ko gửi kèm link :">

Tell Me More English For Kids
    http://www.mediafire.com/?fe6sqaqvne53c
    Pass nếu cần: www.updatesofts.com
    ( Link này mình dẫn từ trang http://www.vn-zoom.com )

Chúc cả nhà ngày cuối tuần vui vẻ !

ROADMAP EDUCATION

Website: www.roadmap-edu.com
    Address: Số 26, Ngõ 133, Thái Hà
    Telephone : (04)-2.213.6998 - 6.2757.158
    Email: info@roadmap-edu.com

8. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Cảm ơn bạn đã giúp đỡ để topic được đầy đặn hơn. Nếu bạn là một người học tiếng Anh hoặc một người mẹ/ người cha muốn con mình học tốt, đóng góp bài với tấm lòng thật sự chân thành, thay vì nhấn mạnh địa chỉ, trang web, trung tâm bạn có offer những gì thì chắc mình sẽ thấy cảm ơn và trân trọng hơn... thay vì mất hết cả hứng thú để tâm sự cùng các bậc cha mẹ thật sự lo lắng về việc học tập của các con mình. :(. Mình biết sớm muộn cũng đến lúc này, và cũng xin phép đây là bài cuối cùng mình viết về chuyện này.

methuongconlam thích bài này.
  9. methuongconlam

methuongconlam Thành viên rất tích cực

Hôm nay có thời gian đọc lại các bài viết trước, em thấy mặc dù mình cũng đưa ra được nhiều thông tin nhưng nhiều đoạn cũng lan man quá! Ngại thật hì hì.

Hôm nay tình cờ được lạc vào topic của em và chị thấy hạnh phúc vì "bị chìm nghỉm" trong sự lan man vô cùng hữu ích đấy! Cảm ơn em. Chúc em luôn hạnh phúc và thành công nhé!
    C có 2 anh chàng đang tuổi ăn tuổi hoc. Chị tìm dc nhiều câu trả loi khi đọc topic của em nhung chị e rằng còn phải làm phiền e nhiều nữa đấy!!! Hì..hì..

10. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Cảm ơn chủ top về những thông tin hữu ích!!!

11. pibeo

pibeo Thành viên chính thức

nếu có điều kiện hãy cho con bạn tiếp xúc với người bản xứ để trẻ tiếp thu nhanh, có con là em cũng ráng cho con theo học

12. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

:D Em cảm ơn chị nhiều! Có các bài động viên như của các mẹ thế này em cũng rất phấn khởi. Nếu có gì em có thể trả lời được các mẹ thì em rất sẵn lòng :)

13. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Các cô giáo dạy ở trường Ams theo em biết thì thường bắt đầu dạy từ lớp 6 thôi (mà số lượng lớp rất ít). Như cô Hương Lan và cô Lan Anh thì chủ yếu ôn nhiều cho các bạn lớp 8, 9 để thi vào Ams cấp 3 hơn.

Như ở mấy bài trước em có giới thiệu các mẹ qua chỗ cô giáo Giang ở 59 Láng Hạ. Cô Giang cũng đang dạy ở trường Ams. Ở đó hình như có lớp 2 đấy chị ạ. Nếu các bạn định hướng học chuyên ngữ thì chị thử qua nói chuyện thêm với cô xem sao, vì chỉ có Giang là dạy các bạn ở cấp tiểu học định hướng thi lên chuyên cấp 2 Ams chị ạ. Ở đó quy mô cũng nhỏ nhỏ thôi nhưng em nghe các mẹ nói lại là để tiếp cận cô giáo cũng dễ hơn đấy chị ạ.

14. daunguyet

daunguyet Thành viên đạt chuẩn

đánh dấu..............................................................................................

15. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Dạo này em đang phải học thi nên không có thêm bài nhiều post nào chia sẻ với các mẹ... Nhưng căng thẳng và lại bị mất tập trung nên online "tám" với mọi người một chút :)

Ở nhà dạo này mọi người đều chú trọng kĩ năng nghe và nói tiếng Anh nhiều hơn kĩ năng đọc và viết. Nhưng thực tình như hoàn cảnh của em bây giờ, đi học phải đọc hàng trăm trang sách trong thời gian ngắn, không đọc được thì không biết, không biết thì không thể nói được hihi. Và đọc không hiểu thì cũng không có cơ sở nào để viết ra cả. Và kể cả đọc xong rồi, để nắm bắt được tất cả cũng thật là khó hihi.

Nghe và nói chỉ là phần thể hiện. Và thể hiện thì cũng chỉ đạt đến được một mức độ nhất định nếu bản thân không có bề dày kiến thức. Để hiểu biết thì cần phải đọc và đọc rất nhiều. Đi học bằng tiếng Anh em cảm thấy mình đặc biệt bị bất lợi trong việc này. Bản thân lý thuyết đã khó, mình lại phải học bằng ngôn ngữ thứ 2 nên càng khó hơn. Có những môn họ nói về học thuyết này, học thuyết kia, đến tiếng Việt mình còn phải "đấu tranh" thì học bằng tiếng Anh lại càng cực. Do vậy nếu các bạn người bản ngữ mất 30' để đọc thì mình thường phải mất thời gian gấp đôi và nhiều khi còn bị thiếu ý.

Đọc tiếng Anh tốt sẽ giúp các con và (bản thân em) được tiếp cận với các nguồn kiến thức mới (đồ sộ :D). Do vậy việc nắm vững kĩ năng đọc, nắm vững cấu trúc tiếng Anh cộng với một vốn từ phong phú trong tiếng Anh sẽ làm cho người đi học cảm thấy dễ dàng và tự tin hơn trong việc học. Nếu em mở được một lớp tiếng Anh, chắc sẽ chỉ cho các con vừa học tiếng Anh vừa được đọc báo, đọc sách luôn, thay vì cứ đọc các bài mẫu có sẵn trong sách giáo khoa. Một công đôi việc hihi... Ôi, giá như tiếng Anh như tiếng Việt :D

16. methuongconlam

methuongconlam Thành viên rất tích cực

Chị thích nhất câu cuối cùng :" Ôi giá như...!" vì c đã kêu lên như vậy ko chỉ một lần.C mong có ngày em về và mở lớp với tất cả tâm huyết và tấm lòng của em!!! Ngày đó có xa không em?

17. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Em ơi, tiếp tục chia sẻ đi. Chị vẫn theo dõi topic với những chia sẻ rất hữu ích của em. Chị có con lớn đang học lớp 9 và cũng có mục tiêu vào chuyên anh Ams. Dù đã xác định từ đầu là Chuyên Anh AMs chỉ là mục tiêu để con theo đuổi chứ ko phải là cái đích bằng mọi giá phải đến nhưng khi đọc bài của em chị mới ngộ ra nhiều điều. Chị thấy bạn trai trong clip em đưa, nói cũng có lý, đấy là học tiếng Anh ở VN mang nặng tính lý thuyết quá và ngay như em, đã hội tụ đủ các thành tích mà một mẹ mong muốn con mình có, cũng còn thấy có vấn đề trong việc giao tiếp và viết TA khi đi du học thì có vẻ như mục tiêu vào trường Ams chưa phải là con đường tốt nhất chăng? Con chị hiện đang học thêm cô Hoàng Ngân và cũng được luyện viết. Nhưng việc luyện thi vào Ams chị thấy có nhiều kiến thức có vẻ như đánh đố các con quá. Các con phải học rất nhiều thành ngữ, tục ngữ mà không hiểu sau này có dùng đến hay không? Và hình như cô HN cũng không sử dụng TA nhiều để giao tiếp ở trên lớp mà chỉ chú trọng vào những thứ cần luyện để thi. Thực ra thế cũng phải vì con đã lớp 9 phải tập trung vào mục tiêu gần là thi được vào Ams nhưng chị vẫn thấy chưa thật an tâm lắm. Hiện tại con chưa thi nên cứ xác định là theo đuổi mục tiêu đã đặt ra từ đầu đã nhưng vẫn nghe ngóng. Chị đang phân vân liệu có nên cho con vào một trường QT để con có môi trường để giao tiếp tiếng Anh tốt hơn hay không? Tuy vậy còn nhiều lăn tăn lắm em ạ. Em có lời khuyên nào không?

Con thứ hai nhà chị đang học lớp 7. Nhờ có topic của em mà chị biết trung tâm của cô Giang ở ngõ 59 Láng hạ (may quá lại gần nhà chị) và đã đến đăng ký cho con học. Con đã học được hơn 1 tháng rồi. Khi mới vào lớp con có bài test và cô có gửi thông báo với PH về học lực cũng như có nhận xét tính cách của con nữa. Lúc đó con xếp 9/15 bạn. Vừa rồi học xong 1 tháng làm test lại và con rất vui mừng thông báo là con được là 1 trong 3 bạn điểm cao nhất lớp. Con rất thích vì ở trường không được học với các bạn giỏi như vậy. Và cũng nhờ đi học với cô Giang mà con bắt đầu có hứng thú với học TA đấy. Chj cũng rất thích mô hình dạy học đó của cô Giang vì thứ nhất ko cần phải xin xỏ quen biết mà vẫn được học cô tốt, thứ hai là các con đều có kiểm tra đầu vào để xếp lớp và mỗi tháng cũng đều kiểm tra lại nếu bạn nào có tiến bộ vượt bậc có thể được xem xét để lên lớp trình độ cao hơn như vậy trình độ học sinh trong lớp khá đồng đều, các con học mới tiến bộ được. Mẹ đang đưa mục tiêu cho con là phải vượt lớp đấy, he he... để tiết kiệm tiền cho mẹ chứ. Chị cũng hay qua trung tâm và 888 với mấy em lễ tân, các em ấy cũng là cựu HS Ams và rất dễ thương, chị thu được nhiều kiến thức hữu ích lắm. Cám ơn em rất nhiều.

Sửa lần cuối: 8/12/2011
  18. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Những gì chị đang băn khoăn là đúng với thực tế đấy chị ạ. Nếu tập trung học tiếng Anh academic giỏi mà thiếu đi tiếng Anh giao tiếp cũng không ổn lắm, mà ngược lại trong trường hợp con định đi du học thì lại không ổn chút nào. Một giải pháp hoàn hảo em nghĩ là khó, có thể thì đành phải học thừa còn hơn là không học vậy, híc. Em sang đây học là cho bản thân em nhưng khi bắt đầu chủ đề này thì cũng lại trăn trở về định hướng cho con, vì từ giờ đến khi con em lớn sẽ còn bao nhiêu thay đổi nữa. Và mỗi trường hợp thành công đều khác nhau, dựa vào những hoàn cảnh của từng cá nhân, cũng khó mà áp một mô hình cho tất cả.

Ngoài ra tiếng Anh lại còn khác nhiều cho từng mục đích sử dụng nữa. Học Business với học Science thì cách viết khác nhau. Em ở nhà học khá là Academic, viết các câu cứ càng phức tạp thì càng được điểm cao, thì sang đây kiểu viết đó không phù hợp chút nào. Cách viết của business lại yêu cầu phải ngắn, gọn, mỗi câu một ý, ko có rườm rà. Các bạn sửa bài là cắt nhỏ câu cú của em ra hết :D. (Tuy nhiên học business, có giáo sư lại yêu cầu viết kiểu academic... hihi, thế mới nhức đầu chị ạ).

Em cũng đã từng nghĩ đến việc cho con học trường quốc tế (và nếu như thế thì mẹ cháu còn phải cố gắng nữa), như vậy con sẽ quen với tiếng Anh, có cơ hội được tiếp cận nhiều nguồn tài liệu tốt, áp lực lại không quá lớn. Nhưng điều em lại lo là để con học ở những nơi "sung sướng" như vậy từ sớm thì liệu con có được rèn giũa để có bản lĩnh tự vượt qua các khó khăn không. Em cũng lo nữa là học trường Quốc Tế ở VN có phải là sự lựa chọn tốt không, khi các trường quốc tế ở VN chất lượng không có gì đảm bảo cả. Học trường Quốc tế ở VN mà xin đi học ở nước ngoài chưa chắc đã dễ, vì các trường quốc tế ở VN em cũng không rõ là theo hệ thống giáo dục nào, quy chuẩn ra sao, thứ hạng thế nào trên thế giới... v.v... (Nên nếu các bậc phụ huynh muốn cho con học trường Quốc tế thì cũng nên tìm hiểu kĩ những điều này để mình có quyết định đầu tư đúng đắn hơn). Nhiều khi các chi phí của các bậc phụ huynh đóng góp vào phần lớn đều chi trả cho việc quảng cáo (Em đang học Marketing thì thấy rõ về ảnh hưởng của nó). Một điều nữa là nếu con sau này vẫn sống và làm việc ở VN thì việc sớm tách biệt con ở một môi trường NỬA quốc tế như vậy liệu có ổn? Việc không hòa đồng được với môi trường học tập và làm việc sau này cũng sẽ khá là.... căng thẳng :D.

Em cũng xin chia sẻ thêm là do các lứa học sinh của trường Ams đi trước đi du học nhiều (lớp em học chắc phải đến 70%, số lượng các bạn được học bổng cũng khá cao) với chất lượng học tập tốt, nên các lứa học sinh sau này cũng được đánh giá cao trong con mắt các trường ở nước ngoài. Do vậy nếu xét về "brand name" mà nói thì trường Ams vẫn là một điểm đến tốt. Các em học sinh tốt nghiệp từ trường ra cũng đều có một sự tự hào nhất định và em nghĩ các bạn đều tiếp tục cố gắng vươn lên. (Văn phòng em cũng có rất nhiều các bạn là cựu học sinh trường Ams, các sếp to đùng cũng là cựu hs trường Ams các khóa đầu :D, đợt em đi còn có 2 em khác 1 bạn ở Anh, một bạn ở Úc, đều theo diện học bổng cả). Nên nhiều khi thi vào trường rồi là tự nhiên mỗi cá nhân như có một tinh thần đặc trưng nào đó... khá là khó tả hihi :D.

Có một điều em chưa được (ừm) hài lòng về trường Ams là trường hoàn toàn có khả năng làm tốt hơn như bây giờ vì chất lượng học sinh đã tốt như vậy, cơ sở vật chất cũng tốt như vậy, nếu áp dụng thêm một số mô hình giáo dục hiện đại của nước ngoài hoặc có chương trình hợp tác nào đó thì sẽ còn tốt hơn lên rất nhiều. Tuy nhiên vì trường có truyền thống chuyên và để thi thố (và kiểu “từ trước đến nay vẫn tốt đấy thôi”, hihi) nên em cũng không biết khi nào mới có thay đổi. Một điều nữa là trường tuyển ít quá (không biết con em về sau có tiếp tục truyền thống được không), môi trường nhiều bạn giỏi như vậy mà nhân rộng được ra thì tốt.

Em học bên này thì đúng là khá căng thẳng chị ạ. Nguyên nhân cũng tại do chương trình cũng nặng, trường cũng muốn ép sinh viên đến nơi đến chốn để được lên ranking. Các bạn Tây cũng phải bơi bải hoải, em thấy tụi nó nhiều đứa mọc mụn ầm ầm, đi học mắt mũi cứ đỏ ngầu nữa hihi. Tại em cũng muốn cố gắng học cho tốt vì chương trình học rất hay (Chỉ là mình có những hạn chế nhất định về mặt ngôn ngữ nên cũng chưa thấy hài lòng về bản thân). Một điều nữa là em sang đây học có 1 năm chương trình thạc sĩ nên gọi là bị ép như kiểu cưỡi tên lửa xem hoa. Em vừa chân ướt chân ráo sang đây là đã bị nhồi kinh khủng rồi, xểnh ăn và ngủ ra là phải học :"> nên cũng thành ra choáng váng.

Tuy nhiên thì cũng có một vài tiến bộ từ bản thân em từ mấy bài viết trước cho đến bài viết này, là từ lúc chỉ hiểu các bạn được khoảng 60-70% thì giờ cũng lên được 80-90%, => em vẫn tin vào luyện tập và luyện tập, não mình được luyện sẽ tự biết điều chỉnh :D. Nên nếu sau này bạn nhà mình mà đi học từ năm lớp 12 hoặc học ĐH thì sẽ không gặp vấn đề lớn đâu chị ạ. Các con sẽ đi học 3 - 4 năm sẽ quen dần và không có gì phải quá lo lắng đâu ạ. Chương trình học ĐH cũng không quá căng thẳng như chương trình của em. Các bạn sẽ có nhiều thời gian để tìm hiểu và học hỏi ngôn ngữ cũng như văn hóa của nước bạn thì sẽ thích nghi dần thôi.

Do vậy, nếu các mẹ có mong ước cho các con đi làm việc ở nước ngoài hoặc học xong ở lại đó làm việc luôn thì nên cho con đi từ bậc Đại học vì quãng thời gian như vậy mới có thể đủ để các bạn có thể thích nghi và hòa hợp được. Từ những trường hợp em quen mà đi học thạc sĩ trong khoảng 1, 2 năm thì rất ít có trường hợp nào thành công ở lại, trừ trường hợp các bạn tiếp tục học tiếp lên Tiến sĩ… hihi, sau đó tương lai thế nào thì em cũng không rõ lắm. Em cũng có một đứa bạn vì không muốn về mà bây giờ đang kì cạch học Tiến sĩ chỉ vì không lên Tiến sĩ thì phải về nước mà nó thì lại không thích về nước. Con đường tốt nhất sau Tiến sĩ là lên Giáo sư :D, nhưng cũng vô cùng chông gai… Được học các giáo sư nước ngoài thì thỉnh thoảng họ cũng làm mình muốn học tiếp lên hoặc mong con mình được là giáo sư :D (Các giáo sư ở các trường ĐH lớn lương cũng cao “khủng hoảng” và rất được trọng vọng nữa)

Các bạn Việt Nam đi học thạc sĩ 1-2 năm thực tế cũng để cố gắng có thêm một tấm bằng cho “chắc chắn”. Nhiều người chọn phương án này vì thời gian học ngắn, chi phí không “đeo đẳng” như là 4 năm ĐH. Mà bằng thạc sĩ ở nước ngoài nghe thật là “oai” đấy chứ hihi, rất tốt cho mục đích làm đẹp hồ sơ :D. Tuy nhiên theo em nghĩ 1, 2 năm đó, vào thời điểm đầu óc đã phần nào “đầy đầy”, nhân thức có thể được mở rộng nhưng khó có thể thay đổi tư duy của một người. Chưa kể bằng thạc sĩ ở nước ngoài rất nặng về lý thuyết, thiên về đi sâu nghiên cứu chứ không phải học để thực hành, nên việc học lên Thạc sĩ để về đi làm thường không hữu dụng lắm. Các nước Châu Á có vẻ trọng bằng cấp hơn, bằng chứng là em sang đây chắc phải đến hơn ½ sinh viên học cao học là người Trung Quốc, và phần lớn đều rất trẻ, tốt nghiệp xong là đi học ngay.

Hihi… nên ý em là dù sao học tập vẫn là một quá trình, từ nhiều nguồn khác nhau, không chỉ từ trường tốt và còn từ bạn giỏi, không chỉ từ lời thày cô giáo giảng mà còn ở các nguồn sách báo khác nữa. v.v…, việc trau dồi thường xuyên giúp cho tư duy được mài dũa. Ví dụ như là để thi vào trường Ams thì phải học, chưa biết con có đỗ vào trường không nhưng việc con học để thi cũng giúp ích cho con rất nhiều. Vào được trường là một bước tốt nhưng nếu không được thì vẫn còn rất nhiều cách khác nhau để thành công. Đây cũng phần nào là mục đích của em tiếp tục viết topic này, vì nếu các mẹ và các con biết được cách học nào đó tốt thì cũng là một thành công nhỏ của em rồi, quan trọng là các con sẽ ngày càng tiến bộ hơn…

Sửa lần cuối: 9/12/2011
  19. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Khì khì, chị ơi, vậy nên em đành viết vào topic này, cũng là để giúp ích cho bản thân em (rất nhiều), để tiếp tục nhìn lại khi em về và nuôi dạy con gái em. Em cũng cảm ơn các mẹ đã quan tâm và động viên em rất nhiều. Topic như thế này là một việc em cảm thấy thật có ích trong khoảng thời gian phải xa chồng và con mình.

Còn nói với làm cách xa xa... xa xa cả một quãng rất rất dài chị ơi (do vậy ta nên luôn "nghi ngờ" những người nói giỏi, hihi...), nên em mới để topic này là chia sẻ thôi, tương lai mở lớp phải nhờ các cô giáo chị ạ, hoặc là đề mình biết đường "tác động" các cô một chút :D.

Giáo viên giỏi ngoài chuyên môn còn cần phải có lòng yêu nghề và đặc biệt lòng yêu trẻ nữa chị ạ. Em viết chủ đề này là do có được cảm hứng từ một người bạn của em, yêu nghề dạy học và hết lòng với học trò của mình :). Tuy nhiên biết đâu em có thể tổ chức một số các chương trình ngoại khóa cho các con sau này. Hi vọng khi đó em sẽ thông báo được với các mẹ :)... Còn giờ thì em phải học thi không được trượt thì mới sớm về VN được hihi.

20. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hôm nay em sẽ lan man luôn thể, cũng là đôi chút trăn trở của em :D … Chỉ là một vài suy nghĩ của em khi ở bên này, thời gian so với ở Việt Nam gần như là “ngưng đọng” hihi.

Em xin bắt đầu bằng việc kể về một bạn Việt Nam đang học Tiến sĩ về ngôn ngữ ở bên này, hihi. Bạn ấy cũng là giáo viên dạy tiếng Anh ở một trường ĐH ở Việt Nam. Một điều đặc biệt là nếu em là phụ huynh thì em sẽ nghi ngờ liệu đây có nên là giáo viên dạy con mình ko. Ấn tượng ban đầu của em là bạn ấy không hề giống một giáo viên chính thống, ý là theo cách hiểu thông thường một chút nào. Thời trang và trông kiểu rất "dân chơi" :D, thực tế là bạn ấy cũng rất biết chơi nữa, không giống một Tiến sĩ, biết 4 thứ tiếng tất cả (chính thống, ý là theo cách hiểu thông thường) chút nào hihi. Thậm chí bạn ấy có những quan điểm không hề giống với giáo viên bình thường.

Tuy nhiên, càng tiếp xúc với bạn ấy thì em thấy bạn ấy có nhiều quan điểm hay, ít nhất là để mình suy nghĩ về nó và cũng được biết là bạn ấy dạy cho SV được điểm IELTS rất cao. Bạn ấy bảo là các giáo viên thế hệ trước dạy học làm chúng mình thiệt thòi quá. Em cũng đồng ý với quan điểm này. Không phải là vì các cô không đủ tâm huyết mà vì thực tế là các giáo viên dạy tiếng Anh cho bọn em gần như chỉ học và đi dạy ở trong nước, rất ít người đã từng được qua đào tạo/ học tập và làm việc ở nước ngoài, nếu có thì có thể là tiếng Nga. Các cô học từ sách vở và dạy lại cho bọn em từ sách vở. Ví dụ đơn giản là nếu các cô chưa từng phải viết bài cho các giáo sư ở nước ngoài thì cũng khó có thể đòi hỏi các cô dạy mình viết như thế được. Thiệt thòi vì bọn em không có nhiều phương tiện để học tiếng Anh một cách dễ dàng như bây giờ. (Tuy nhiên thì vẫn đi học được đến nơi đến chốn đấy chứ :D)

Ngược lại, bây giờ ở Việt Nam thì có quá quá nhiều phương tiện để học ngoại ngữ, có lẽ còn khiến các bậc cha mẹ rối bù lên, để rồi phải cuống quít không biết cho con mình học thế này liệu đã đủ chưa. Quá nhiều phương tiện và cơ hội tiếp cận khiến các bậc cha mẹ không biết liệu phải làm như thế nào thì mới phù hợp và thậm chí phải đi nhanh hơn cả xu thế phát triển nữa. Nào “Bé yêu biết đọc”, nào “Bút bi biết nói”, nào đĩa nhạc Mozart, nào “Baby Einstein”, nào “Em phải đến Havard học kinh tế”, nào làm thế nào để như những “Bà mẹ Hổ” v.v… Bản thân em cũng bị cuốn vào vòng xoáy đó. Làm sao không sốt ruột được khi con một đồng nghiệp chưa nói sõi đã biết đọc? Làm sao không sốt ruột được khi nhiều bé chưa nói được tiếng Việt đã biết nói cả tiếng Anh? Vậy thì, con của mẹ cũng phải học, phải biết đọc, phải biết nói tiếng Anh từ rất sớm! Các bé hơn 1 tuổi à? Thay vì để con ra công viên thì con ngồi ở nhà trước TV, mẹ sẽ cho con xem hình công viên, hình các con vật bằng … Tiếng Anh (!). Nhiều lúc em cũng tự hỏi liệu như vậy có chắc con sẽ tiến bộ vượt bậc hơn mình??? Và như thế nào mới là cách giáo dục đúng?

Sang bên này, có thời gian để tạm ngừng khỏi vòng xoáy đó. Em nghĩ là em nên tự hỏi lại mình. Liệu con em biết đọc trước khi đi học lớp 1 sẽ làm con em đứng đầu lớp và luôn khiến em tự hào? Hay là con em đi học sẽ cảm thấy buồn chán vì còn hứng thú gì khi mình phải học những thứ mà mình đã biết hết rồi, đã thế lại còn ở một tốc độ rất chậm nữa chứ? Nếu con em buồn chán và không có hứng thú học từ lớp 1 thì liệu con có đủ tập trung hay lại lỡ mất những điều con nên học? Liệu cho con học trước quá sớm có phải là tự mình tước đi một khoảng thời gian trải nghiệm của con? Con em liệu có biết nói tiếng Anh, nghe hiểu tiếng Anh từ TV rất tốt nhưng không dám nói trước đám đông hay với một người du lịch nước ngoài? Bản thân em được mẹ em định hướng học kinh doanh từ rất nhỏ và em chỉ có ước mơ như vậy :D, phần lớn các bạn học cùng em cũng đều học các ngành về kinh tế, ngân hàng v.v… Nhưng sang bên này em gặp một bạn đang học Tiến sĩ ngành Sinh học + Gen. Bạn ấy bảo bạn ấy học ngành này vì bạn ấy thích làm thí nghiệm khi còn đang học phổ thông (bạn ấy sang đây cũng được hơn 10 năm rồi) và vì bạn ấy thích xem một bộ phim về ngành học này? => Em cũng phải tự hỏi liệu mình có thực sự thích kinh doanh hay em thực sự thích hợp với một nghề khác hơn cả? Liệu việc em sẽ ép con học học học và thiếu thời gian vui chơi sẽ là rào cản lớn đến sức sáng tạo của con? Hihi… Hiện tại thì em cũng không biết nữa, hi vọng mình sẽ sớm có câu trả lời :) và tìm được điều tốt nhất cho con của mình.

Lại quay về người bạn của em, em hỏi là sao cậu cứ chơi như thế này thì sinh viên sao nghe lời cậu được. Bạn ấy trả lời em là… “Bạn ơi, sinh viên của mình toàn là các em 9x rồi. Mình không chơi giỏi hơn tụi nó thì sao dạy được tụi nó? Mình không biết các chỗ chơi như tụi nó thì nói làm sao tụi nó nghe?”. Câu trả lời của bạn em khiến em thực sự phải suy nghĩ. Đó cũng là một cách giáo dục vì bạn ấy phải hiểu, phải biết về sinh viên thì mới kết nối được. Và em cũng nghĩ “Hihi, con mình là 0x, làm sao để dạy được 0x đây?” :D

Khì… bài này em chưa có giải pháp nào cả. Post tạm vào đây để ngẫm nghĩ thêm vậy.