Nỗi lòng của mẹ !

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi dungnguyen83, 29/11/2011.

1. I'm Mẹ Bin Bống

I'm Mẹ Bin Bống rèm cửa minh đăng

Ðề: Nỗi lòng của mẹ !

Bé nhà mẹ nó được mấy tuổi rồi mà gửi trẻ sớm vậy?

Ngày mình đưa con đi nhà trẻ mình cũng thấy thương con lắm, khi đưa con đến lớp con khóc mà mô hôi ra ướt hết cả tóc... khi mẹ đi còn gào thét đòi theo mẹ...

mà trong lòng mẹ thấy quặn lại...ước gì đi đâu mẹ cũng có con ở bên, để con không phải khóc vì xa mẹ...

Đang tải...

2. diemhoang

diemhoang Thành viên đạt chuẩn

Thời đại này mà không cho con đi nhà trẻ sớm vào lớp 1 ngu ngơ nữa thì khỗ, có nhiều trường hợp ở lại lớp nữa chứ. Trẻ từ 3 tuổi trở lên mới nên đi nhà trẻ để giao lưu, học hỏi và dạn dĩ. Ở lứa tuổi này, trẻ cũng bắt đầu ham học hỏi. Nếu không được đi học, ở nhà trẻ sẽ rất dễ bị ảnh hưởng “văn hoá giúp việc”.

Táoxanh.Caramel thích bài này.
  3. Táoxanh.Caramel

Táoxanh.Caramel Thành viên tích cực

Đồng tình với quan điểm của mẹ này. Trẻ không được đi nhà trẻ sớm mà cứ ở mãi với người giúp việc sẽ rất thiệt thòi.

4. mexitin_1986

mexitin_1986 Thành viên đạt chuẩn

Nhưng mà dinh dưỡng trong nhà trẻ cũng là 1 vấn đề đáng lo . Đối với trẻ dưới 3 tuổi, nếu gia đình có điều kiện, nên giữ các cháu ở nhà nuôi dưỡng, chăm sóc thì tốt hơn. Điều này cũng rất phù hợp với phương pháp chăm sóc trẻ ở nước ngoài mà

5. dungnguyen83

dungnguyen83 Thành viên mới

Bé nhà em mới 23 tháng thôi, nhưng do em phải đi làm, nhà lại không có ai nên đành gửi con sớm, cứ tự động viên là như vậy thì con sẽ dạn dị, nhanh nhẹn hơn, nhưng em lo chế độ dinh dưỡng ở nhà trẻ ko đủ chất cho con, nên mỗi ngày đi làm về mua thật nhiều đồ ăn cho con ăn, ép con uống 1 ly sữa trước khi ngủ nữa

6. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó cũng đừng lo lắng quá, 18 tháng là con đi nhà trẻ được rồi. Mình cũng đang định đi gửi con, bé nhà mình cũng vừa mới được 1 tuổi. Mình định gửi bé ở nhà trẻ tư nhân, khoảng 15 cháu từ 1 đến 2 tuổi/ lớp có 3 cô. Bé nhà mình vẫn bú mẹ hoàn toàn, chơi hòa đồng, ăn ngủ ngoan lắm nhưng mình cũng lo và thương con quá.

7. trinhvan

trinhvan Thành viên chính thức

Mình phải gửi ku nhà mình đi trẻ tư từ 11 tháng cơ, trộm vía con rất ngoan, ăn ngủ theo nếp rồi, mình gửi luôn 1 hộp sữa bột Similac cho cô giáo ( vì con mình chỉ thích uống sữa này, ko uống sữa tươi ) thêm ít đồ ăn như bánh gạo, váng sữa thêm, còn lại con ăn theo thực đơn của nhà trường...chỉ tội con là trưa mình ko về cho bú, chỉ có tối con mới đc bú mẹ thôi, giờ con cũng tròn tuổi, đi lớp sớm có cái lợi là con dễ hoà đồng hơn, thương con nhưng cũng ko có cách nào khác.

8. dungnguyen83

Bé nhà em lười ăn kinh khủng,trước khi đi trẻ để các cô rèn thì em định cai sữa cho bé rồi, nhưng khó quá. Em định đưa mấy hộp sữa biếng ăn của vinamilk cho bé mang lên trường các cô pha cho bé uống, mà không biết các cô có cho không, hay là đem sữa mình cho bé khác uống thì khổ tiền.

9. thomnt

thomnt Bắt đầu tích cực

Đúng là nỗi lòng cha mẹ. Lúc nào cũng lo lắng cho con từng chút 1. Hôm qua mình xem bài hát Nhật Ký của mẹ do Hiền Thục hát, vừa xem vừa rơi nước mắt. Cả cuộc đời mẹ luôn dành cho con, nhìn theo con. Con dù lớn vẫn là con của mẹ, đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con. Các mẹ xem và cảm nhận nhé.
    http://www.youtube.com/watch?v=Pjr0SxcK30Y

quynh.huong thích bài này.
  10. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

Đầu tư thế nào mà thấy con mình khỏe mạnh nhất, ít ốm nhất, tin vào cái cách mà mình chăm sóc con, cho bé linh hoạt, ăn uống tốt, khỏe mạnh là mẹ mừng rồi

11. Ðề: Nỗi lòng của mẹ !

Đầu tư cho con hiện nay đúng là cả một vấn đề, ngoài vấn đề dinh dưỡng, mình thấy phụ huynh giờ còn đặt nặng về nhu cầu phát triển trí óc. Nhà mình, ngoài trường học chính còn cho con đi học thêm anh văn, vi tính...2 vợ chồng cứ phải luân phiên đi đưa đón suốt. Con mệt, bố mẹ cũng cực, nhưng ko cho đi thì lại lo

12. mequyt

mequyt Thành viên sắp chính thức

Cuối tuần rồi, em với mấy chị bạn ngồi tám chuyện về các loại sữa hiện giờ cho các nhóc xem loại nào là ok nhất thì chỉ thấy cái Gain IQ của Abbott là chấp nhận được. Thứ nhất, nó ko tốn chi phí để quảng cáo nhiều, thứ 2 nó là sữa đã tách béo, con uống vẫn lên cân nhưng ko sợ con béo phì, thứ 3 nó rất là nhiều chất dinh dưỡng, với lại đã được kiểm nghiệm lâm sàn rồi, cho nên nếu có vấn đề gì mình ko lo...ko kiện được, hihi. Tính đi tính lại em quyết định bớt chi tiêu, mau sắm lặt vặt, để tiền mua sữa cho con

13. nguyenthuy81

nguyenthuy81 Thành viên mới

Gia đình nào có điều kiện tốt thì việc đầu tư cho con sẽ tốt hơn rồi, chi tiêu cũng không phải lo nghĩ nhiều. Còn gia đình nào tài chính chưa thoải mái, thì cố gắng lo vấn đề dinh dưỡng, ăn uống, tiền học cho con là đã hụt hơi rồi . Nói chung là mọi thứ đều qui về tiền cả.

14. chihuynh

chihuynh Thành viên mới

chuẩn, bây giờ mọi thứ đều qui về tiền cả, vấn đề là sử dụng hớp lý nhất óố tiền đang có, mà cụ thể là làm sao cho con phát triển tốt thì mới là bố mẹ giỏi.

15. thuynga82

thuynga82 Thành viên mới

Cái này nói dễ làm khó lắm các mẹ ơi , giờ giá cả cái gì cũng tăng, sắp tết cỏn tăng nữa, ngay cả học phí còn tăng huống hồ. Muốn cho con học thêm cái này cái kia cũng phải cân nhắc kỹ, sợ nhất là tốn tiền mà ko mang lại hiệu quả gì

16. dungnguyen83

con nít mà, miễn ko ốm vặt, khỏe mạnh, thông minh là ok

17. giangnguyen81

giangnguyen81 Thành viên mới

Các mẹ ơi, em đau đầu quá...Hai tuần gần đây, việc cho công chúa nhà em ăn và uống sữa là một cực hình. Bé nhà em được 28 tháng, cân nặng 15kg, cao 87cm.Bé đã đi nhà trẻ. Tại nhà trẻ, bé được cho ăn một cử sáng, 1 cử cơm nhão (trưa), 1 cử ăn xế và 1 cử ăn cơm chiều. Đồng thời, cô giáo cho bé uống 400ml sữa Friso Gold/ ngày. Về nhà, mẹ cho bé ăn thêm tô cháo và uống 200ml sữa Dutch Lady khoảng 30p trước khi ngủ. Vậy mà không hiểu sao hai tuần gàndadaay, đi học về bé rất lười ăn và uống sữa. La hét, dọa nạt thậm chí tét đít cũng la khóc k chịu ăn....Ngoài ra bé vẫn chơi vui vẻ bình thường. Nhưng hễ nhắc tới ăn và uống là khóc. Bé rất ít ăn vặt. Em đang đau đầu quá đây các mẹ ơi...Bé bị sút một ký rồi. Em lo quá. Liệu có nên mua pediasure cho bé uống k ạ? Cảm ơn các mẹ...Em từng khuyên bạn bè đừng sốt ruột khi con gầy còm, nhưng con em tự nhiên biếng ăn làm em sốt ruột quá...Mong được tư vấn.

18. jennynguyen81

jennynguyen81 Thành viên mới

Cứ đối chiếu với bảng tiêu chuẩn cân nặng và chiều cao mà điều chỉnh chế độ ăn cho con thôi các mẹ ạ

19. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

Mẹ cần kiểm tra xem bé có biểu hiện bệnh gì không? Bé ngán ăn 2 tuần rất có thể do bị bệnh, cơ thể suy nhược nên không muốn ăn. Ngoài ra, mẹ không nên đánh, ép bé ăn nhé vì lúc đó bé bị cưỡng ép ăn thì sẽ không thấy ngon miệng và rất dễ bị ói. Similac cũng là biện pháp bổ sung sinh dưỡng tốt (vị sữa này nhiều chất dinh dưỡng nên hơi khó uống đấy). Về lâu dài thì mẹ cần tìm ra nguyên nhân làm bé ngán ăn thực thì mới có biện pháp về tốt nhất được.

20. mexitin_1986

mexitin_1986 Thành viên đạt chuẩn

Về ý kiến của cá nhân em , thì em thấy trẻ con cũng như người lớn , sẽ có từng giai đoạn phát triển khác nhau. Có những lúc mình ăn rất nhiều rất ngon, nhưng có những khoảng thời gian lại kém ăn. Đấy là trong cơ thể nó sẽ phản ửng ra ngoài thôi. vì vạy bé ăn ít di thì mẹ nó chớ vội lo lắng