Cần giúp: Bé lười ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi anhtuyet2502, 16/8/2011.

1. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé lười ăn

Mình cũng đang cần tìm loại sữa nào giúp tăng cân nhanh, up lên cho mẹ nào biết thì tư vấn

Đang tải...

2. me.bee

me.bee Banned

lười ăn thì pải chữa nguyên nhân lười ăn chứ, sữa tăng cân nhanh nhưng có thể con k cứng cáp đâu các mẹ ạ

3. rucon

rucon Banned

Ko có sữa nào tăng cân nhanh đâu. Mình vừa tim fhieeur thì biết vinamilk vừa cho ra loại sữa mới, hỗ trợ bé tieu hóa tốit hơn thôi. Không giônngs như những loại sữa cao năng lượng khác.

4. Chienxinhgai

Chienxinhgai Thành viên đạt chuẩn

hix, sao mẹ này bị baned rùi ah? ko biết loại sữa mẹ nó chia sẻ cụ thể như thế nào nhỉ? mẹ nào có kinh nghiệm vào chia sẻ nhé

5. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Hình như loại sữa mẹ nó nó là Dilac media của Vinamilk loại này mới ra tớ thấy ghi là sữa dành cho trẻ biếng ăn gần giống với pediasure ấy.Nhưng 2 thắng cháu tớ uống rồi cả con chị bạn cũng đã từng uống mà không thấy thay đổi gì cả hay tại không hợp sữa các mẹ nhỉ.

6. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Thật ra thì uống sữa rất quan trọng nhưng ko fair là tất cả để quyết định đc cân nặng của con.
    - Bé ngoài 4 tháng bắt đâu ăn dặm, ăn bánh , váng sữa, fomai. Nên nhiều khi bé ko chịu uống sữa nhưng lại ăn các loại bột rất tốt
    - Sự hấp thụ của mối bé cũng khác nhau. nên ko thể nào nói bé nhà mình uống sữa này tốt thì sẽ tốt với bé nhà khác. Điều quan trọng là các mẹ xem con mình uống đc loại nào. Con như 1 cái cây, nếu vun trồng từng ngày thì sẽ dần dẫn lớn lên. Chứ nhiều khi vừa uống đc 1-2 hộp ko thấy lên cân là các mẹ đã kêu là sữa ko tốt, lại đổi sữa.
    Em biết đến vây. Các mẹ tiếp tục chia sẻ nhé!

7. mebi33

mebi33 Thành viên tích cực

Các mẹ thử áp dụng cách này xem sao nhé:
    Với cháo: Bắt đầu không phải vì nấu thật ngon mà là chuẩn bị những cái bát, thìa rất đẹp, đủ mọi con vật, cũng khoảng 10 cái bát khác nhau. Mỗi bữa lấy một cái bát với con vật khác nhau và hai mẹ con phải tìm bằng được con vật dưới bát là gì. Tín hiệu đầu tiên: tìm thấy chân, tìm thấy tay, tìm thấy áo, tìm thấy tai, tìm thấy mặt… và mỗi lần tìm được một thứ là một lần phải hết thìa cháo để cứu nguy con vật đang bị ‘đè bẹp’ dưới bát cháo.
    Thêm vào đó không thái rau nhỏ mà xay hết rau ra dạng xệt xệt giống y như ngoài các cửa hàng cháo dinh dưỡng vẫn bán cho các mẹ và cháo để to hạt. Các mẹ nên bổ sung thêm các loại rau khác hấp dẫn hơn cho con: đậu Hà Lan, khoai lang, ngô bao tử, nấm, bí đỏ…
    Với hoa quả : Các mẹ cắt ra tất cả 10 loại hoa quả đủ thể loại, mỗi loại một miếng nhỏ và xếp ra đĩa, đưa cho con một cái dĩa nhựa và để con tự chọn xem thích ăn gì. Và dần dần khi quen với việc nhai hoa quả thì con bắt đầu yêu mến và ăn thêm loại khác nữa.
    Với sữa chua, váng sữa : Các mẹ áp dụng lại chiêu ăn cháo, chuyển váng và sữa chua ra bát ăn cháo của con, cũng bày chiêu tìm con vật, có thể trộn váng nguyên chất với một chút sữa chua cho đỡ ngán và đổi vị với việc: khi thì trộn thêm với nước quả dứa ép, khi thì nước bưởi ép.
    Một chút ít kinh nghiệm e đã thử nghiệm thấy kết quả khá tốt. Mong được học hỏi thêm ở các mẹ nhiều kinh nghiệm.

nhunghn2004 thích bài này.
  8. nhunghn2004

nhunghn2004 0988.096.083-sữa rẻ, KM

Chia sẻ của mẹ mebi33 hữu ích quá, mình chắc phải làm như mẹ hướng dẫn để cho con ăn và đỡ sợ ăn thôi
    Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé

9. Chienxinhgai

Mình cũng nghĩ như mẹ nó, mỗi bé mỗi khác nên đừng áp dụng 1 kiến thức nào 1 cách cứng nhắc, phải để ý xem con mình thế nào rùi thăm dò dần, kết hợp sự sáng tạo và khéo léo để hấp dẫn con vào bữa ăn nữa

10. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Mẹ chủ top thử thay đổi thực đơn cho con xem sao. Mẹ nó cho bé thêm nhiều sữa vào khẩu phần ăn hàng ngày đi.Nếu kéo dài tình trạng này con sẽ thiếu cả cân nặng và chiều ccao đấy!

11. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Nhà mình quan niệm thế này, ăn còn có cả đời để ăn nên không vội vã làm gì mà bắt con phải ăn sớm rồi bị rối loạn tiêu hóa, rồi biếng ăn… Mình cho bé bú mẹ là chính, lúc bắt đầu đi làm thì dặm theo sữa ngoài, đến 6 tháng mới tập cho bé ăn.

Bé mới tập ăn chưa ăn được nhiều nên mình mua bột dinh dưỡng chế biến sẵn cho bé. Đầu tiên cho bé làm quen với bột ngọt, sau đó là bột mặn. Ăn từ một bữa, mỗi bữa chỉ 2-3 muỗng, sau đó tăng dần số bữa/ngày và tăng thêm số lượng bột/1 bữa, cho bé ăn từ dạng lỏng(sệt hơn sữa) đến đặc hơn.
    Đến lúc bé đã quen với các loại thức ăn và ăn được nhiều thì mình nấu cháo rồi xay nhuyễn, chia mỗi bữa một chén, cất vào tủ lạnh, đến bữa lấy chưng cách thủy, thêm dầu ăn vào trộn đều rồi cho bé ăn.
    Sau khi con đã quen dần với những bữa ăn thì mẹ cần "tô màu bát bột". Gồm đầy đủ 4 nhóm chất dinh dưỡng: tinh bột, chất đạm, rau xanh, dầu ăn.

Mình luôn lưu ý những điều sau:

- Luôn chọn những thực phẩm tươi sống, an toàn. Mỗi ngày đều thay đổi thực đơn để con đỡ ngán, lại giúp con không bị thừa hay thiếu các chất dinh dưỡng.

- Dùng muối iôt nêm, nhưng không nêm quá nhiều để bảo vệ thận cho con

- Luôn tạo ra cảm giác thoải mái, vui vẻ khi cho bé ăn, nhưng cũng tránh đùa giỡn quá trớn khiến thức ăn rơi vào đường hô hấp làm bé bị sặc, ngạt thở.

- Không bao giờ ép bé ăn thêm nếu con không muốn ăn nữa, mình sẽ bổ sung cho con các loại thức ăn khác như sữa chua, trái cây…

- Đặc biệt không tập trẻ vừa ăn vừa uống, vừa ăn vừa xem ti vi hoặc dắt đi khắp xóm làng cho bé ăn mà nên tập cho bé ngồi một chỗ mà ăn- Đây là thói quen tốt cần tạo cho bé ngay từ nhỏ.

Đây là những điều mình đã làm trong quá trình tập cho con ăn, con mình “ham ăn và ăn ngon miệng” lắm, mỗi bữa chỉ ăn trong vòng 15 phút là xong, mẹ nấu gì thì ăn nấy, không kén ăn gì cả, tăng cân đều đều…cũng ít khi bị nôn trớ và chưa bao giờ bị áp lực bởi chuyện ăn uống.

12. pibeo

pibeo Thành viên chính thức

Như vậy là bé không hấp thụ được chất dinh dưỡng rồi chị ạ. Chị nên cho bé uống thử các loại thuốc có khả tăng tăng sự hấp thu xem sao

13. Chienxinhgai

Zai nhà mình đang uống loại sữa dì nó cho thấy có vẻ ổn lắm, thích uống và có vẻ mau đói nên ăn cơm cũng tốt hơn, để mình theo dõi thêm xem nếu thấy tác dụng tốt thực sự mới khoe với các mẹ nhé, còn giờ chỉ là nhất thời nên chưa dám khoe vội vì sợ ko chuẩn

14. menguoimau

menguoimau Banned

Giờ trên thị trường nhan nhản các loại, chả biết loại nào thực sự tốt mà dùng nữa

15. buivanha

buivanha Thành viên chính thức

Em biết có 2 loại sữa cho bé hâp thụ kém là Gallia của Pháp và Karicare của Úc. Giờ thì quả thực trên thị trường nhan nhản các loại sữa nên mẹ nó nên chọn 1 loại sữa dùng lâu dài, nếu như muốn đỏi sữa thì nghiên cứu kỹ trước khi đổi, hỏi thêm ý kiến của các chuyên gia, bác sỹ. Không nên thuâạ theo ý kiến tư vấn của nhân viên bán hàng, vì họ cũng chỉ hiểu 1 khía cạnh nào đó thôi.

16. Chienxinhgai

Bé biếng ăn thì điều cơ bản là tìm nguyên nhân để điều trị. Có bé biếng ăn do khẩu phần ăn không hợp lý (như cho ăn quá nhiều chất đạm, chất béo liên tục cũng làm cháu biếng ăn), có thể do thiếu các vitamin và chất khoáng quan trọng (vitamin nhóm B, D, kẽm). Thay đổi khẩu phần ăn của trẻ, chế biến các món ăn mà cháu ưa thích cũng sẽ kích thích cháu tích cực ăn hơn. cũng nên xem lại cách mình cho con ăn đã hợp lý chưa? Nhiều ông bố bà mẹ cho con ăn quà, bánh kẹo ngọt ngay gần bữa ăn, vì vậy đến bữa trẻ không muốn và không ăn được nữa.

17. Bongcoiyeubo

Bongcoiyeubo Thành viên chính thức

Tớ thấy nhiều ng]ời hiểu điều đó nhưng lại ko có đủ thời gian dành để chăm sóc con nên khi thấy con biếng ăn thì than thở chứ ko chú tâm đến chuyện tìm nguyên nhân

18. Bongcoiyeubo

2 loại mẹ nó nói mình chưa dùng bao giờ, giá cả có đắt ko mẹ nó, mà mẹ nó thấy vị của 2 loại này thế nào, có giúp bé tăng cân ko

19. catden

catden Thành viên mới

Thích nhất cái bí kíp là không có vừa ăn vừa uống và vừa ăn vừa xem tivi.
    Cái này em biết nhiều mẹ em quen không làm được đâu. Vừa ăn vừa uống người lớn dùng còn có phản tác dụng là ít nhai hơn, uống cho trôi, nên thành ra khả năng bị đau dạ dày rất lớn.
    Vừa xem tivi vừa ăn đã bị nói từ lâu rồi, làm không tập trung vào bữa ăn, lại thành thói quen nuốt, ăn cũng sẽ kém ngon miệng hơn.
    Cái này thì phải từ từ, kích thích cho con ăn thôi, chứ không thể nào nhanh nhanh được.

20. Bongcoiyeubo

Nhưng 1 số bé lười ăn khi được cha mẹ đáp ứng 1 nhu cầu nào đó thì bé lại chịu ăn hơn, có lẽ đó chính là lý do khiến cha mẹ ko thoát khỏi vòng luẩn quẩn đó được