Khủng hoảng khi có con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi support, 3/11/2011.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Có em bé sẽ vui nhà vui cửa, bạn cảm nhận niềm hạnh phúc lớn lao khi được làm cha mẹ. Nhưng cùng với niềm vui, nỗi lo vì con cũng lớn dần theo năm tháng.

Khủng hoảng tâm lý giai đoạn đầu

“Có con không làm cuộc sống của tôi xáo trộn” - bạn tự an ủi mình như vậy. Nhưng thử nhìn lại xem, khi cuộc sống ngoài kia vẫn đang vô cùng tươi đẹp thì chế độ ăn ngủ của bạn, những thú vui của bạn, không gian sống, thời gian rảnh rỗi, các quyết định riêng tư của bạn đảo lộn hết. Sẽ có lúc bạn phải tự hỏi: “Tôi vừa rơi vào hoàn cảnh nào thế này?”.

Mất ngủ

Trong vài tháng đầu của em bé, bố mẹ phải thường xuyên thức dậy buổi đêm để thay tã, cho bé bú bình, thậm chí bế bé đi rong khắp nhà để bé chịu vào giấc ngủ (có khi đêm của bé chỉ bắt đầu khi đã 5 giờ sáng).

Nếu mẹ có đủ sữa cho bé ti, bạn sẽ đỡ vất vả hơn. Nhưng tiếng khóc của bé vẫn có thể ảnh hưởng đến bố và khi cả hai bố mẹ đều mệt mỏi, cuộc sống sẽ ảnh hưởng. Hiệu quả công việc, hiệu quả việc nhà đều giảm, đặc biệt giao tiếp xã hội của bạn có thể gặp khó khăn vì bạn hình như không được thân thiện như xưa nữa.

Nỗi khiếp đảm của tã

Bé sẽ tè và bĩnh bất cứ lúc nào, ở bất cứ đâu, trên ghế, vào áo quần bạn, thậm chí dính cả dưới kẽ tay. Giặt quần dây bẩn của bé sẽ là công việc rất vất vả đấy.

Bối rối trước đám đông

Bạn luôn ở bên nâng đỡ con trong khó khăn cũng như khi thuận lợi. Nhưng không tránh khỏi những lúc sơ sảy, bé có thể trượt chân ngã, hoặc chấn thương trong trận bóng rổ ở trường. Những lúc như thế, bản năng làm cha mẹ sẽ đột nhiên trỗi dậy, bạn có thể rất lo hay vô cùng bối rối.

Sinh tử

An ủi con mỗi khi một người thân ra đi là công việc khó khăn và đau buồn nhất. Bạn không làm được gì nhiều để ngăn nước mắt của con, nhưng có thể giúp bé vơi đi nỗi buồn. Hãy chuẩn bị tinh thần trả lời những câu hỏi lớn của đứa con bé bỏng như “tại sao mọi người lại phải chết?”.

Quan hệ vợ chồng

Sẽ có vài thay đổi trong đời sống vợ chồng khi em bé ra đời. Hai bạn có thể bất đồng quan điểm trong việc nuôi dạy con, động viên, kỷ luật, giao cho con làm việc nhà, làm bài tập về nhà, lịch sinh hoạt hàng ngày v.v. Bất đồng sẽ lớn hơn trong những thời điểm khó khăn. Công việc chăm sóc em bé đã chiếm quá nhiều thời gian của bạn, hai người không còn nhiều thời gian cho nhau, ít giao tiếp hơn và cảm thấy khó hiểu nhau hơn.

Vấn đề sức khỏe

Bé sẽ rất hay ốm. Cho dù bạn đã tiêm phòng cho con cẩn thận và chăm sóc con rất tốt, vẫn không thể tránh khỏi những lúc bé viêm mũi, viêm họng, sốt hay nôn mửa. Những lúc như thế, bạn cũng thấy mình như muốn xỉu, hệ miễn dịch bị ảnh hưởng vì thiếu ngủ, bạn sẽ ốm nhiều hơn so với trước khi có em bé.

Bé hư

Bạn nhận được điện thoại từ trường học mời đến gặp hiệu trưởng. Hóa ra đứa con bé nhỏ ở nhà lại là “tay anh chị” ở trường và cậu nhóc vừa đánh bạn, cãi lại thầy cô. Giờ cùng với việc giải quyết sự vụ tại trường, bạn còn cần chuẩn bị để trả lời cho vài câu hỏi của người làm cha mẹ: Bạn đã sai gì trong cách giáo dục con? Sửa chữa bây giờ liệu có quá muộn?

Lo lắng

Dù rất nỗ lực vun đắp cho cuộc sống của con, trong thâm tâm bạn vẫn lo lắng không biết bé học ở trường có tốt không, có dễ dàng kết bạn, có hòa nhập với đám đông không… Khi lớn hơn, bọn trẻ ít dành thời gian bên bố mẹ, chúng không còn trong vòng tay bao bọc của bạn nữa và điều đó khiến bạn không khỏi băn khoăn, có đôi chút phiền lòng.

Huyền Anh
    Nguồn: Ivillage/Dân Trí

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. shopmebach

shopmebach Bắt đầu tích cực

Ðề: Khủng hoảng khi có con

hì thật sự là rất khủng hoảng.........:rolleyes:

3. nguyetanh19

nguyetanh19 Thành viên chính thức

nhưng sau đó thì tuyệt vời mà bạn à......

4. xuha

xuha Bắt đầu nổi tiếng

Hi. Em đang mong được khủng hoảng như các mẹ mà chưa được đây ạ.

5. bestyeu

bestyeu Bắt đầu tích cực

tớ thì đã thực sự bị xì trét khi mới bắt đầu làm mẹ mặc dù cũng đã chuẩn bị tâm lý từ trước rồi. đúng là có con ko phải đơn giản tí tẹo nào

6. Me_Un_In

Me_Un_In Thành viên tích cực

tớ thì 3 năm làm liền " 2 phát" khủng hoảng. Đúng là khủng hoảng thật. Nhưng nhìn ngắm 2 chị em bi bô với nhau thì thấy mọi đau đớn và mệt mỏi đều không là gì nữa.

mecuabeocon thích bài này.
  7. mecuabeocon

mecuabeocon Thành viên tập sự

Minh da bi tram cam khi bat dau mac du khi mang thai minh da doc rat nhieu sach,chuan bi tam ly rat ky,va anh xa cua minh cung rat quan tam toi hai me con minh.Nhung sau gan ba nam,bay gio,minh thay that su hanh phuc.
    Co nhung luc beo con tu dung om chat lay co minh va bao:"Con yeu me lam!".
    Minh tu hao vi co beo con....

8. hungdong88

hungdong88 Thành viên mới

e koh biet cac me thay khung hoang toi muc nao,nhưng sống trong thời bão giá này cũng ko dễ dàng tí nào cả? giờ e và bạn đang lên kế hoạch kết hôn, cuộc sống biết sẽ có nhiều lo toan hơn, sống có trách nhiệm hơn,nhưng thật hạnh phúc khi nghĩ tới mình sẽ có chồng và những đưa con, 1 gia đình hạnh phúc. Em sẽ yêu chúng lắm.

9. hungdong88

hungdong88 Thành viên mới

cố gắng lên mẹ bé nó nha, thiên chức của người phụ nữ rất cao cả và vinh dự nữa.

10. ssyan

ssyan Thành viên tập sự

hihi, mọi chuyện rồi cũng sẽ ổn thôi, thời gian sẽ đưa mọi thứ đi vào quỹ đạo.

11. dophuogthao

dophuogthao Bắt đầu tích cực

hcihci ai rùi cũng vậy: sinh - lão - bệnh - tử, bố mẹ mình cũng thế, rồi mình cũng là bố mẹ của trẻ con. Có con sẽ nảy sinh nhiều thứ, nhưng có con cũng rất vui, bi ba bi bo, yêu lắm...chứ có 2 vc ngày 1 ngày 2 thì vui vẻ, mãi thì cũng chán...eeheh

12. Cun & Bong

Cun & Bong Guest

Khủng hoảng thì khủng hoảng thật, nhưng bù lại có một niềm vui, một niềm hạnh phúc lấn át cái khủng hoảng đó ý chứ

13. memit121209

memit121209 Bắt đầu tích cực

Em cũng đang 3 năm chuẩn bị 2 bé đây, thực sự là quá khủng hoảng, nhiều khi cảm thấy mình kiệt sức, đêm con khóc thì chỉ có mỗi mẹ bế con đi rong, chồng thì nằm cong kheo, mà có bế con cung ko theo thế mới khổ chứ, đã bụng bầu to tướng rồi mà đêm nào cũng phải dậy vài lần bế thằng 2 tuổi đi rong khắp nhà,hichic. Rồi thì ko dỗ đc con thì bị cụ chồng nói, mẹ chồng nói, rồi đến chồng quát tháo, tất cả bất đồng cũng từ con mà ra, ôi!! bao giờ cho con lớn

14. vnitmaster

vnitmaster Thành viên rất tích cực

Đó là cảm giác bình thường mẹ nó ah. Hồi đầu em có bé cũng thế, cảm giác mình stress nặng nề, dễ đến cả trầm cảm ấy ah. Nhưng rồi cũng qua, may mà xã nhà mình ủng hộ mình hết mình, thương vợ lắm nên cũng hay thức đêm thay cho vợ. Nên rồi cũng qua. Mẹ nó nên trao ooir thằng với xã để cùng giúp nhau, vợ chồng mà, chứ đừng chịu một mình khổ lắm. Mẹ nó cố lên nhé.

15. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Hic mình nhiều lúc tâm trạng như mẹ nó nên nghĩ đến đứa thứ 2 cũng oải

16. doi-vui-hcm

doi-vui-hcm Banned

đúng là có nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ.

17. bobbykun

bobbykun Thành viên tập sự

đúng thế. thiên chức làm mẹ của phụ nữ chúng mình thật là cao cả, thiêng liêng. dù mệt mỏi đến mấy thì mẹ đều dành tất cả cho con yêu. hihi. cố lên các mẹ, tất cả vì tương lai con em chúng ta mà.

18. buihuonguct42

buihuonguct42 Thành viên tích cực

Đúng là có con mệt mỏi thật! Từ ngày nhà em có con biết bao nhiêu chuyện xảy ra. Rồi lại chuyện ông bà hai bên can thiệp vào chỉ vì đứa cháu... Nhưng mà mỗi khi con gọi mẹ!!! mỗi khi đi ngủ tự động tới thơm mẹ một cái, mỗi khi thấy con ngửa mặt lên trời cười khoái chí khi nằm giữa bố và mẹ.... mọi khổ cực, mệt mỏi và chịu đựng tan biết hết. Cuộc sống thật hạnh phúc!!! Cảm ơn ông trời đã đưa con tới với bố mẹ!

19. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Khủng hoảng nhưng hạnh phúc! Mà chẳng có ai là người chê hạnh phúc cả! Đúng k các mẹ? hihi :D

20. chesach.tancuong

chesach.tancuong Đệ nhất danh trà!

Tập 1 khủng hoảng 10 thì tập 2 sẽ nhân thêm 2 nữa...........................................hu hu hu