Mẹ không kỳ vọng con trở thành Ngô Bảo Châu

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi songsinh, 29/11/2011.

1. songsinh

songsinh Thành viên tích cực

bài này tớ đọc ở http://www.tienphong.vn, thấy hay quá muốn chia sẻ cùng các mẹ
    tớ xin trích nguyên văn trên báo nhé:

Mẹ không kỳ vọng con trở thành Ngô Bảo Châu

Lửa Ấm - Con trai của mẹ, mẹ làm nghề dạy học, không ngày nào không phải nói chuyện học. Nhưng cũng chẳng ngày nào mẹ không tự hỏi, mẹ muốn con mẹ học thế nào.

Bố mẹ không kỳ vọng con trở thành Ngô Bảo Châu hay Lý Quang Diệu, bởi bố mẹ đều hiểu cái giá họ đã phải trả để được thành danh.

Sự thành đạt của một người giống như bề nổi của tảng băng, những mất mát họ phải trả giống như phần chìm dưới nước. Người ta thường chỉ nhìn thấy phần trên hào quang trắng toát, mà không thấy cái phần đế lạnh lẽo nặng nề kéo người chìm xuống biển.

Bố mẹ cũng không muốn ép con học trường này lớp nọ, bởi sách vở là cần nhưng không đủ. Mẹ mong con học thật nhiều từ cuộc sống, học để thấy yêu đời hơn, học để tự mình tốt hơn, học để lập thân và chung sống.

Con hãy học từ sách vở thầy cô, và cả từ những người xung quanh con ạ. Hãy học ông quét nhà, học bà dạy sớm, học mẹ nấu cơm, học chơi, học nghỉ, học chạy, học ngã, học yêu, học biết nhận lỗi và đứng lên sau những sai lầm.

Con hãy nhìn, hãy nghe, hãy thử và cảm nhận mà học. Hãy quan sát những gì đang xảy ra và tự hỏi: "cái gì?", "tại sao?" và "như thế nào?". Có lúc nào con bối rối, hãy thì thầm với mẹ. Khi nào con sợ hãi, hãy nắm chặt tay cha. Còn nếu học được điều hay, hãy chia sẻ với em Dương, con nhé.

Con hãy học, không phải vì con phải học, mà vì đó là niềm vui sống. Con hãy học như cây Phong non nhỏ vươn cao, xòe tán rộng, rễ bám sâu vào đất, thân thẳng lá xanh. Cây Phong ấy không đi đâu cả, nhưng mỗi ngày đều nghe gió vi vu kể chuyện đó đây, nghe chim ríu rít tỉ tê về đủ loại cỏ cây khắp xứ. Nó học bằng cách lắng nghe. Nó học bằng cách kết bạn. Nó cho gió chỗ nghỉ chân, nó cho chim nơi trú ẩn và nó sống cuộc đời vui vẻ, ung dung.

Con hãy học như chim nhỏ học bay, như nai con học chạy: dũng cảm và vui vẻ, tự nhiên và khoan khoái. Nai sẽ không chạy được nếu không từng bị ngã, chim sẽ chẳng bay được nếu chẳng dám lao mình vào khoảng không sâu.

Mỗi lúc vui, buồn, con đều vẽ. Mỗi bức tranh con vẽ, là một mảnh ghép cuộc sống của con, là một người bạn mà con tự tạo thành. Mỗi lần nhìn con vẽ, mẹ mừng rỡ ngấm ngầm, con mẹ đang tự tạo cho mình một người bạn trong chính bản thân con. Hãy học làm bạn của chính mình, bởi sẽ có nhiều khi con chẳng có ai bên. Hãy học để biết yêu bản thân, bởi ai thèm yêu kẻ chẳng biết tự thương mình.

Bố mẹ con không giàu có, nhưng đã làm việc chăm chỉ để có được cuộc sống bình thường mà không phải xin vay. Hãy học để biết làm việc bền bỉ và tiết kiệm cho những lúc khó khăn.

Hãy học cách dùng tiền cẩn trọng để đồng tiền con kiếm được giúp con sống vui hơn, chứ không làm con khốn khổ.

Hãy học cả cách sống giản dị con nhé, để mỗi ngày con đều có thể vui với những điều rất nhỏ quanh mình.

Và bố mẹ sẽ luôn bên con để học cách học cùng con.

Phạm Việt Hà
    Lửa Ấm "

Xem thêm các chủ đề tạo bởi songsinh
    Đang tải...

2. vtnhungstorm

vtnhungstorm Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Mẹ không kỳ vọng con trở thành Ngô Bảo Châu

bài viết này rất hay, rất đáng suy ngẫm.

Chúng ta không nên cố gắng trở thành một ai đó, chỉ cần có ý thức luôn nỗ lực với tận cùng khả năng của bản thân mỗi chúng ta. Chẳng ai giống ai cả. Và chúng ta nên cho những thiên thần nhỏ nhận thức được điều đó ngay từ bây giờ.

Cảm ơn mẹ nó.

songsinh thích bài này.
  3. minh_pdp

minh_pdp Thành viên sắp chính thức

không nên đặt áp lực lên con trẻ mà hãy tạo điều kiện để chúng phát triển hết khả năng của mình một cách tự nhiên. người ta không sống vì sự nổi tiếng, quan trọng là phải sống là chính mình :)

songsinh thích bài này.
  4. banglang256

banglang256 Thành viên chính thức

Để trở thành 1 ai đó là bạn đang biến con mình thành 1 bản sao hoàn hảo, hãy để bé phát triển tự nhiên và là con của mình, cha mẹ hãy luôn bên cạnh và hướng dẫn cho con đi đúng đường.

songsinh thích bài này.
  5. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Bài viết rất hay. Mình chỉ mong muốn con mình trở thành một người bình thường, sống một cuộc đời bình thường như những người khác.

songsinh thích bài này.
  6. sachvangonline

sachvangonline Thành viên tích cực

Bài tản mạn xét về mặt văn chương thì rất hay nhưng thực chất khi phân tích kỹ ta sẽ thấy trong thực tế việc già mà không có cái giá của nó. Tuy nhiên cũng xin đồng tình với tác giả ở chỗ là:

Nên khuyến khích con học vì niềm vui thích chứ không phải học ráng, hay học cho bất kỳ "Con hãy học, không phải vì con phải học, mà vì đó là niềm vui sống."

Xin cảm ơn những chia sẻ này.

timthayroisongsinh thích.
  7. mebeShin

mebeShin Thành viên tích cực

Bố mẹ em mà đc thế này thì... T_T, hồi đi học phổ thông mà bị điểm kém thì cứ xác định về nhà là no đòn vs các cụ @-).

songsinh thích bài này.
  8. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Em nghĩ con hãy là chính mình, mình làm việc và cố gắng với tất cả khả năng của mình các chị nhỉ, cảm ơn chủ topic vì bài viết hữu ích ah

songsinh thích bài này.
  9. Nụ cười yêu

Nụ cười yêu Thành viên rất tích cực

Bài rất hay và hữu ích, mình nên rút ra kinh nghiệm cho con trai đây..........................

songsinh thích bài này.
  10. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

"Đừng cố bắt ng khác thay đổi mà hãy làm gì để ng ta tự thay đổi"

Con cái cũng vậy??? cha mẹ luôn áp đặt con...trong khi đó ko chịu nghe, hiểu con nghĩ gì....??? hãy làm và tạo cho con thay đổi chứ đừng bắt con thay đổi theo ý thích của mình!!!...ko dc đâu???

songsinh thích bài này.
  11. mebong666

mebong666 Hội Bính dần 86& Nam Định

đọc và cần phải suy ngẫm nhiều điều về bản thân mình, về mọi điều xung quanh, cám ơn chủ top về bài báo thật hay và ý nghĩa

songsinh thích bài này.
  12. hoahongthang4

hoahongthang4 Thành viên chính thức

Cái mình cố gắng nhất đó là muốn con mình mạnh khỏe, sống có đạo đức. Còn nếu được giỏi như bác Ngô Bảo Châu thì cũng tốt quá vì cũng là giúp ích cho đời mà.

songsinh thích bài này.
  13. songsinh

Nuôi con khó một thì dạy con lại khó Mười mn ạ. Tớ cũng đang chỉnh đốn mình để không gò bó con theo lối mòn đây. Còn dài và gian nan lắm

14. timthayroi

timthayroi Thành viên sắp chính thức

Mẹ nhớ câu này nhé "Bố mẹ cũng không muốn ép con học trường này lớp nọ, bởi sách vở là cần nhưng không đủ. Mẹ mong con học thật nhiều từ cuộc sống, học để thấy yêu đời hơn, học để tự mình tốt hơn, học để lập thân và chung sống" Chúc mẹ thành công trong việc nuôi dạy con trẻ!

songsinh thích bài này.
  15. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Mình cũng không kì vọng quá nhiều vào con. Thà để con làm một người lao động sống trong hạnh phúc còn hơn là một thiên tài sống trong cô độc!

16. meoluoi1107

meoluoi1107

em cũng biết ngay bản thân mình ko thích ai ép buộc mình, nhưng giờ thấy cu em ở nhà học hành là em cứ sốt lên theo nó ý, chỉ sợ nó ko theo kịp bạn bè,

songsinh thích bài này.
  17. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

bài viết hay quá, đáng suy nghĩ lắm

songsinh thích bài này.
  18. nhocms

nhocms Thành viên rất tích cực

bài viết ý nghĩa qus, chúng ta không nên uốn mình theo 1 khuôn mẫu nào, hãy cứ tự mình làm nên con người thật sư của mình, sống vs ước mơ của mình là đc :D

songsinh thích bài này.
  19. songsinh

Re: Ðề: Mẹ không kỳ vọng con trở thành Ngô Bảo Châu

Tks mẹ nó. Đúng là sạch vở là cần nhưng không đủ, không chỉ có con đâu mà cả bố mẹ cũng cần phải học thật nhiều từ cuộc sống. Mà con bé nhỏ quá, mẹ lại cứ hay bao bọc con...

20. BabyArt

BabyArt Đánh thức Sáng tạo

Đúng là không nên kỳ vọng quá sẽ tạo áp lực cho bé. Cảm ơn mẹ nó chia sẻ bài viết rất hay.

songsinh thích bài này.