Vệ sinh tai cho bé?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Duahaunon, 12/3/2007.

1. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

Mẹ Luti ơi, em có việc này muốn hỏi
    trước đây con em rất thích ngoáy tai, mỗi lần làm là anh chàng nằm im cho mẹ muốn làm gì thì làm. nhưng khoảng 3 tháng trước, em vô ý nên làm bé bị đau (em dùng cây que có quấn bông làm vệ sinh tai cho bé. lỡ tay ngoáy chạm vào sâu trong tai bé). đi BS thì thì nói không có tổn thương gì nhưng từ đó đến nay em không thể nào làm vệ sinh tai cho bé được nữa. bé rất sợ, nhất định không cho ai đụng đến tai, đụng đến là kêu đau. mặc dù em dỗ ngon dỗ ngọt, cho bé đồ chơi, xem tivi để đánh lạc hướng cho em làm nhưng bé vẫn không cho. đến mức khi ngủ, em làm bé vẫn biết, khóc và nằm úp tai xuống giường luôn. túm lại là 3 tháng hơn rồi em không lấy ráy tai cho bé được. mà ráy tai bé thì rất nhiều, nhiều đến mức muốn che kín lỗ tai luôn mà.
    em muốn hỏi chị có cách nào hoặc thuốc gì nhỏ vào cho tiêu ráy tai đi mà không cần phải lấy que làm không? hoặc nếu mình không làm gì thì ráy tai có tự động bung ra, rơi ra khỏi tai bé không? (nghe hơi vô lý nhỉ?) chị trả lời giúp em với nhé. chứ cứ khi bé ngủ, em lấy đèn pin soi vào thì thấy ráy tai đầy trong đó mà không lấy được, nhìn dơ quá mà bé cũng khó chịu, cứ lấy ngón tay ngoáy tai suốt nhưng làm vệ sinh thì nhất định không cho.
    cảm ơn chị nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Duahaunon
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ Duahaunon,

Theo mình nếu bé đang có nhiều ráy tai quá thì nên cho bé đi bác sĩ tai mũi họng họ lấy giúp ráy tai ra hết đã vì họ có đủ dụng cụ, lấy rất nhanh . Con mình ngày nhỏ cứ hai tháng lại đi lấy một lần, chỉ một phút là xong thôi . Sau khi tai của bé đã sạch rồi thì mua một cái bình xịt chuyên dụng cho tai, mình không biết tiếng anh và tiếng Việt thì tên chính xác là gì, tên tiếng Pháp thì là : AUDISPRAY, mua loại dành cho trẻ em ấy . Mình thấy cái này xịt tốt lắm, nó có tác dụng làm sạch tai, tiêu ráy tai lúc có ít ít được đấy .

3. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

em cảm ơn chị nhiều lắm. em sẽ cho bé cho BS tai mũi họng.

4. banglang

banglang Thành viên mới

Bé nhà em ráy tai khô quá, chẳng thể nào lấy được. Mà bé cũng chẳng chịu nằm yên cho lấy. Bé lại rất nhát, thấy BS là khóc ngay. Làm thế nào hả chị?

5. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Giống Mộc nhà mình rồi, ráy tai khô nhưng không cho lấy, lần trước bs có cho thuốc gì xịt xịt í nói là tầm 100k gì đó nhưng lần í vẫn chưa muốn cho dùng, giờ thì tìm không ra tên thuốc :( không biết có phải là cái thuốc mà mẹ Lutti nhắc đến không?

6. tulu

tulu Thành viên chính thức

Đấy là Audiclean, mình mua ở viện Nhi cũng lâu rồi, đúng là tầm 100k

7. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

Mình thấy bài này nói về vệ sinh tai nên copy cho bạn đây

Tony Blair 07/07/2005 04:35 PM

--------------------------------------------------------------------------------

Re: Kinh nghiệm Nhỏ thuốc tai

Nếu BS cho thuốc nhỏ tai thì bạn cứ nhỏ cho bé. Trước khi nhỏ tai, bạn lấy cây tăm bông ngoái tai cho bé "phê phê" (nhớ ngoái nhẹ thôi!), sau đó thì nhỏ thuốc. Để bé nằm nghiêng 1 lúc cho thuốc chảy vào trong rồi tiếp tục nhỏ tai bên kia. Không chừng mai mốt bé Tôm cứ bắt mẹ ngoái tai hoài đó! :1:
    Bs Nhu 10/07/2005 01:16 AM

--------------------------------------------------------------------------------

Sao bạn không hỏi trực tiếp BS của Bạn?
    Đây là cách nhỏ tai bên Trái, bạn suy ra tai kia nhé :
    Bé nằm nghiêng Phải, tai Trái hướng lên trời. Ngón cái và ngón trỏ bạn kéo nhẹ vành tai bé lên, nhỏ giọt thuốc vào CẠNH BÊN lỗ tai bé, ngón giữa ở phía sau tai đẩy nhẹ nhẹ cho giọt thuốc tự lăn vào trong ống tai.
    Giải thích : vì ống tai các bé rất nhỏ, 1 giọt thuốc có thể bít hoàn toàn ống tai bé, có nghĩa là không khí bên dưới không thoát lên được, nhìn từ ngoài thấy tai bé đầy nước nhưng thực sự thuốc không thể vào sâu bên trong được, bé chỉ cần ngồi lên là thuốc chảy hết ra ngoài, thực sự thuốc không còn ý nghĩa gì cả! Với cách nhỏ như trên giọt thuốc sẽ đi dần vào ống tai theo cách thẩm thấu nên thuốc sẽ vào đến đáy của ống tai là màng nhĩ.

ngananh 15/07/2005 05:47 PM

BS Như cho mẹ cháu hỏi bé nhà em rất nhiều ráy tai. Mỗi lần đi khám khoảng 6 tháng BS lại gắp ra một cục bằng khoảng 1/2 hạt đậu xanh rất cứng mà ở nhà thì mẹ cháu chịu không dám lấy vì sợ BS chỉ giúp cách lấy ráy tai ở nhà với. Với lại BS có cho mua Audiclean của Pháp để xịt cho ráy tai mềm ra rồi lầy tăm bông lau là hết. Mẹ cháu đã xịt hết cả một chai theo đúng hướng dẫn nhưng ráy tai chẳng chịu ra mà vẫn cứ rắn và đóng cục. Mẹ cháu đã thử xịt vào chính tai mình vì sợ nước này không vào được bên trong nhưng hoàn toàn không phải vì sau khi xịt thấy tai ù đặc.

Bs Nhu 16/07/2005 12:42 AM

Ngay sau khi BS đã lấy ráy tai cho bé là chị phải làm vệ sinh tai bé hằng ngày ngay chứ không phải thỉnh thoảng mới làm. Nếu BS đã lấy sạch ráy tai (phải chắc là sạch hết ) thì thời gian đầu chị có thể dùng Audiclean xịt vào tai mỗi khi tắm xong và ngoái tai bằng tăm bông (tôi đã post bài này rồi, chị tìm xem nhé)mỗi ngày . Mục đích khác của việc xử dụng tăm bông thường xuyên cũng làm ống tai được nong ra chút ít, từ đó ráy tai sẽ dễ thoát ra.
    Chị cứ hình dung, mỗi ngày lớp da chúng ta sẽ bong ra 1 lớp ở trẻ em thì nhanh hơn, ống tai hình trụ, da ống tai bong ra cũng hình trụ, nếu mỗi ngày đều được ngoái bằng tăm bông, lớp đó sẽ bị đánh vỡ và dính theo tăm bông (rất mỏng nên chúng tai khó nhìn thấy). Nếu để càng lâu, có nghĩa là hết lớp này chồng lên lớp khác hình trụ, lòng của lớp biểu bì này sẽ thu hẹp lại, lúc đó việc đưa tăm bông vào sẽ càng haị hơn vì chúng ta đã nén khối ráy tai lại và càng đẩy vô sâu. Vì vậy, nếu thỉnh thoảng mới ráy tai bé bằng tăm bông thì tốt nhất là... không nên làm!!!
    Tuy nhiên ống tai các cháu thường nhỏ nên một số cháu sẽ bị đọng ráy tai thường xuyên đến khoảng 4-5 tuổi vì vậy cách tốt nhất là nên cho bé kiểm tra tai mỗi 6 tháng.

8. MeCuMoc

Cám ơn các mẹ nhiều nhé, nghe bài này mà thấy sợ thế, nó mà tịt vào thì chít nhỉ :(

9. MeCuMoc

Mẹ nó ơi, dùng cái Audiclean này mẹ nó thấy có hiệu quả không? vì ráy tai Mộc nhà mình nó cứng lắm.