Kinh nghiệm: M đang suy nghĩ về việc cho con 4mth ăn dặm???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ Ku Pinpin, 13/2/2012.

1. Mẹ Ku Pinpin

Mẹ Ku Pinpin Thành viên chính thức

hihi chào các mẹ
    E bé nhà m sắp đc 4mth r, m đang suy nghĩ có nên cho con tập ăn dặm k nhỉ? M có điều kiện đi nc ngoài thường xuyên nên mua đc đồ ăn dặm và sữa chuẩn mà cứ suy nghĩ mãi k biết có nên cho con tập ăn dặm k? sợ ăn sớm quá hỏng đường ruột nhưng lại nghĩ đã có bột ăn dặm và nc hoa quả cho trẻ 4mth thì chắc chắn là sẽ ăn đc. M nói thêm là m cho con uống sữa ngoài từ khi mới đẻ, m băn khoăn là có nên bổ sung chất cho con thêm vs bột ăn dặm và bánh tập nhai k? bé nhà m thì chỉ số rất ok, 3mth đc 7kgs rồi. các mẹ cho m lời khuyên nhé, m sinh con đầu nên k biết gì hết. à, con khoảng bao lâu thì nên bổ sung vitamin các loại và dha hả các mẹ? Bao lâu thì nên đổi sữa cho con 1 lần để con đỡ chán? Giúp m nhé, thks các mẹ nh nh...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Ku Pinpin
    Đang tải...

2. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Ðề: M đang suy nghĩ về việc cho con 4mth ăn dặm???

Chị ơi cháu nhà mình toàn uống sữa ngoài ạ. Như chị em thì cho bú đến mãi hơn 1 tuổi mới thôi, chị ấy cho ăn dặm lúc 6 tháng.

Mẹ Ku Pinpin thích bài này.
  3. muathutim2509

muathutim2509 Thành viên đạt chuẩn

Theo mình nghĩ thì thế này nhé, bạn tham khảo nhé:
    - Bé bú sữa ngoài thì nên ăn sữa 6 tháng hoàn toàn, bắt đầu từ tháng thứ 7 mới cho ăn dặm.
    - Bé bú sữa mẹ thì thông thường tập ăn dặm từ tháng thứ 5-6, tùy vào lượng sữa người mẹ nhiều hay ít nhé. Nếu mẹ nhiều sữa thì bé chẳng cần gì thêm ngoài sữa mẹ.
    Vitamin thì bé chỉ cần bổ sung khi bé thiếu, Bé nhà bạn 3 tháng 7kg là ok, đừng bổ sung cho bé quá sớm.
    Bánh ăn dặm chờ khi nào bé bắt đầu tập ăn dặm thì cho bé ăn sau. đừng nóng vội quá nha.
    Chúc bé khỏe mạnh và hay ăn chóng lớn.

Mẹ Ku Pinpin thích bài này.
  4. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

Con mình hồi 4 tháng bị suy dinh dưỡng cho đi khám Viện dinh dưỡng, các bác sỹ kê thực đơn ăn dặm rồi, thực ra cũng k nhất thiết phải để 6 tháng mới cho ăn dăm, mẹ nó tùy xem thể trạng con mình thế nào, nếu gầy yếu quá thì tập cho con từng bước ăn dặm đc, còn nếu bé khỏe mạnh, đủ dinh dưỡng rùi thì chưa cần ngay cũng được. Mình thấy nhiều bé ăn dặm tầm 5,6 tháng cứng cáp hơn các bé ăn sữa k thôi đó. Mẹ nó cứ tập cho con tí một dần dần thì k sợ hỏng ruột đâu. Ngày xưa ông bà mình cho ăn cơm sớm quá vì k có điều kiện thì mới sợ thôi.