Mẹ chồng em=>cho em lời khuyên

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi huongkh009, 5/3/2012.

1. huongkh009

huongkh009 Bắt đầu tích cực

Ðề: Mẹ chồng em=>cho em lời khuyên

Túm lại là chị cũng không muốn tranh cãi với ông bà, vì chồng mình thích ông bà ở đây nên mình cũng đồng ý nhưng vì bà để ý quá thể em ạ.
    VD : chị uống nước cái ca nước để giữa bàn nhưng khi chị rót nước uống xong thì để cạnh bàn không đúng giữa bàn bà cũng nói.
    Hôm chủ nhật mình ở nhà nấu cơm ăn, bà rỗi từ tối hôm trướcc nên không ăn trưa hôm sau.có mình và bố chồng ăn cơm.Vì tiếc cái bánh sinh nhật của con từ mấy hôm trước để trong tủ lạnh lôi ra ăn nên buổi tối bị đau bụng.9h tối đang cho con ngủ đau bụng đi ngoài nên đi nhờ bà sang xoa lưng cho con,Ông đang ngủ bà gọi ông dậy bảo ông ơi ông có bị sao không? Nó nấu cơm sống nó bị đi ngoài rồi ? Thế thì bảo mình có điên không ? trong khi đó mình ngồi ăn cơm nguội , bố chồng ăn cơm nóng đó chứ.
    Muốn yên mà không yên được em ạ!

Đang tải...

2. huongkh009

Túm lại là chị cũng không muốn tranh cãi với ông bà, vì chồng mình thích ông bà ở đây nên mình cũng đồng ý nhưng vì bà để ý quá thể em ạ.
    VD : chị uống nước cái ca nước để giữa bàn nhưng khi chị rót nước uống xong thì để cạnh bàn không đúng giữa bàn bà cũng nói.
    Hôm chủ nhật mình ở nhà nấu cơm ăn, bà rỗi từ tối hôm trướcc nên không ăn trưa hôm sau.có mình và bố chồng ăn cơm.Vì tiếc cái bánh sinh nhật của con từ mấy hôm trước để trong tủ lạnh lôi ra ăn nên buổi tối bị đau bụng.9h tối đang cho con ngủ đau bụng đi ngoài nên đi nhờ bà sang xoa lưng cho con,Ông đang ngủ bà gọi ông dậy bảo ông ơi ông có bị sao không? Nó nấu cơm sống nó bị đi ngoài rồi ? Thế thì bảo mình có điên không ? trong khi đó mình ngồi ăn cơm nguội , bố chồng ăn cơm nóng đó chứ.
    Muốn yên mà không yên được em ạ!

3. daobong

daobong

Khác máu tanh lòng! Cho con đi học đi bạn!! Bàn với chồng, đi thuê nhà khác, cho ông ba ở đấy cho đỡ mệt người!! Thuê ở đâu thì thuê, ko ở với ông bà là tốt nhất!! Xa thơm, gần..... mùi lắm!!!

4. BƠFAMILY

BƠFAMILY Thành viên rất tích cực

Tớ lại chia sẻ nữa, đúng là mẹ nó nan giải thật, A không xong mà B cũng chẳng được. Mình cũng thẳng tính như mẹ nó, cái gì gai mắt là nói luôn nhưng không phải lúc nào sự việc cũng có kết quả tốt.

Hi vọng mẹ nó nhanh chóng giải tỏa được cho nhẹ cái đầu

5. bong06

bong06 Thành viên chính thức

Phải nói chồng bạn quá giỏi, lương 6tr mà làm đc như thế thì mình phục sát đất. Mình thấy bạn nhìn mọi chuyện rất nhẹ nhàng vì đơn giản bạn ko fải sống chung, không fải chịu ấm ức hàng ngày và quan trọng là mc bạn là do chồng bạn lo cho hoàn toàn chứ bạn chưa ở hoàn cảnh như chủ top.
    @ chủ top: Rất chia sẻ với mẹ nó, mình mà như mẹ nó chắc phát điên lên rồi. Nếu tớ mà là mẹ nó tớ sẽ gửi con đi trẻ ngay lập tức, con mình là do mình quyết định. Con tớ cũng hay ốm lắm nhg 2 tuổi là tớ cũng cho đi lớp rồi.

Sửa lần cuối: 21/3/2012
  6. bichcau

bichcau Thành viên mới

trời... ở quê mà còn chê lũ nhà quê thì hết biết rồi....

7. nhungtuyet

nhungtuyet Thành viên tập sự

Em mún hỏi chị chủ topic là hồi trước khi cưới chị về gặp bố mẹ chồng tuơng lai được mấy lần ạ?? Hồi đó họ có bộc lộ tính ra như vậy ko ạ ? Em chưa lấy chồng nhưng nếu mới yêu mà thấy ko hòa hợp đc với BMC tuơng lai chắc em chạy mất dép . Trộm vía , BMC tương lai của em bây giờ lại tốt và tâm lý lắm , sau này về sống cùng có thể sẽ có lúc này lúc khác nhưng chắc cũng ko đến mức như trường hợp của chị. Hycc chúc chị sớm tìm đc giải pháp tốt nhất !

8. DacSanLucNgan

DacSanLucNgan Thành viên tích cực

Em nghĩ tất cả chị nên chia sẻ với chồng, để chồng giải quyết. ko lại mang tiếng mẹ chồng nàng dâu.

9. huongkh009

Lúc yêu chị có về đâu đựoc có mấy lần thôi, thế nên mà biểu hiện ngay lúc đó thì chị cũng chạy luôn rồi.Chỉ có một câu mà chị không bao giờ quên đó là có 01 lần ăn cơm ông bà nói với hai đứa là năm sau cưới thì hai đứa có tiền lo cưới chưa? bố mẹ chả có cho đâu, mình thì nghĩ chắc bố mẹ cũng chỉ nói vậy để chồng mình lúc đó biết tích cóp tiền để thêm với bố mẹ khi lo cưới thôi, nhưng thật không nói được khi cưới chồng đi vay lãi lấy tiền sắm đồ cưới mình thấy ông bà thì đeo vàng, ngọc đầy tay, cổ trông như địa chủ chả ai nhìn vào bảo nghèo cả. thế nhưng không hề bỏ một đồng nào khi cưới nhé, cưới xong thì thiếu 1triệu trả cái thằng quán lẩu nhưng bà bảo tao không có tiền , thế đấy!

10. huongkh009

Chồng mình biết bà sai nên cũng bảo mình thông cảm cho ông bà già rồi nhưng thật sự mình tress kinh khủng luôn.

Ai lại hai vợ chồng đi làm cả ngày tối về muốn nói chuyện cũng chả nói được, nói nhỏ thì bảo nói to , nói to thì bảo đi ngủ, con cái chả quyết định được gì cả.

Hôm rồi buổi tối con ăn cháo xong , cho ăn thêm quả chuối rồi đưa cho con uống tiffi cảm cúm , cu tự uống nhưng uống xong nôn hết có thể vì vị nó không được ngon như prospan. Thế là mình lại bị ăn chửi vì tội cho con ăn linh tinh.

Mấy hôm nay chồng đi công tác chán quá cũng chả muốn về nhà ăn cơm tối.

11. meJunkute

meJunkute Thành viên đạt chuẩn

Nhiều người bảo vì con mà hãy nhẫn nhịn, vì không ai chăm cháu tốt như ông bà. Mình chẳng dám phản bác, tuy nhiên theo quan điểm của mình nếu hợp với ông bà thì quá tốt nhưng ngược lại nếu để ông bà chăm cháu mà không khí gia đình lúc nào cũng căng thẳng, vợ chồng rạn nứt tình cảm, mình lúc nào cũng stress thì có đáng không, mà mình đã ức chế thì mình chăm con mình có tốt không, có vui vẻ cười đùa với con được không. Hy vọng đến thời mình sẽ khác, chứ những người lớn tuổi, được giáo dục dâu con rể khách, không đẻ, không nuôi cũng chả tình cảm gì với con dâu ra nhưng cho mình quyền đòi hỏi đủ thứ chưa kể còn ngăn cản con dâu chăm sóc bố mẹ đẻ của mình (tết về ngoại thì mặt nặng mày nhẹ, kiểu như thế). Vô lý như thế, nhưng rõ ràng không thể thay đổi được suy nghĩ của các cụ đâu, nên tự nhủ là sau này mình phải tôn trọng con cái, cho con mình đỡ khổ. Còn hiện tại mình nghĩ nên né đi, chứ chả đối đầu được, chưa kể đối đầu với cụ nào chua ngoa thì xong, cụ sẽ cho mình những cái tội tày trời nhất. Giờ bạn cho con đi học đi, tầm 18 tháng đi là đã yên tâm rồi còn con bạn đã 27 tháng rồi, đi học thì thời gian đầu con hay ốm vì thay đổi môi trường, nhưng sau đấy con ngoan lắm, bạn yên tâm. Khi con đi học thì ông bà ở nhà với nhau sẽ thấy buồn và thấy "thừa" có khi lại thích về quê. Còn khi ông bà chưa về, trong sinh hoạt thì mình nghĩ kệ ông bà, ông bà nói thì ông bà nghe, mình không nói lại (tất nhiên phải luyện cho mình nội công thâm hậu mới nhịn được, tuy nhiên mình rất hiểu sức người có hạn, nhiều khi chả chịu được đâu nên mình rất chia sẻ với bạn)

12. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

kinh nghiệm 7 năm của mình, cứ ậm ừ, vô tai này, ra luôn tai kia,,,,,,,,,,,,chẳng may còn xót lại tý gì thì chỉ tổ rước bực mình vào thân, chồng à, bố mẹ nó vẫn hơn mình..............nên đàn bà biết thân biết phận vậy

13. mini_shop

mini_shop Thành viên rất tích cực

ôi trời! thế này thì ở làm sao đc.
    bạn nói chuyện với chồng thử xem.

14. cohong83

cohong83 Bắt đầu nổi tiếng

hic, đọc bài này của mẹ nó mà mình cũng thấy ơn, phải mình chắc cũng k thể chịu nổi n đúng là nhiều khi p nhịn vì chồng vì con cả thôi, bạn nên nghĩ rằng: mình sống với chồng cả đời chứ k sống với bố mẹ chồng cả đời. nên cố gắng hòa thuận với chồng là ổn

15. rose18908

rose18908 Bắt đầu tích cực

Sống với chồng là chính chứ bố mẹ chồng là mấy? Bố mẹ chồng giờ bao nhiêu tuổi? 50 - 60.....cụ còn sống đến 80t cơ ạ, mà lúc đó mình 50t rồi ....hết đời người rồi, chịu đựng từng ấy thời gian trái tim mình cũng trơ như đá rồi, còn đâu mà hưởng thụ hạnh phúc về già nữa.

16. enmuaxuan

enmuaxuan Thành viên chính thức

Mẹ nó nên cho con đi học và để ông bà về quê. Sôgns như thể mệ lắm> Bé đi học lúc đầu thì cũng khó khăn thật, nhưng rồi sẽ qua nhanh thôi. Chúc bé nhà mẹ đi học ngoan.

17. girloncom

girloncom Bắt đầu tích cực

Trời mẹ chồng sợ thật đấy! Mình không nghĩ là giờ còn những bà mẹ chồng như vậy

18. keinthqn

keinthqn Hàng giả hoàn trả gấp 10

Một cũng chấp, hai cũng chấp
    Chất chứa trong lòng chi mà khổ
    Trăm điều bỏ, ngàn điều bỏ
    Thong dong tấc dạ thế mà vui

lehanako thích bài này.
  19. lehanako

lehanako Yêu Ỉn Cốm

Mẹ này nói chuẩn...con cái nhịn bố nhịn mẹ đi đâu mà thiệt, dù là bố mẹ chồng thì cũng nhờ họ mình mới có chồng mình , con mình như ngày nay...Cố gắng lên mẹ nó...em toàn tự nhủ như vậy để ém cái tính nóng nảy lại...nhiều khi điên lắm em cũng nhịn, xong rồi về lão chồng em chịu đòn, em xả cho bằng hết...nhưng em có lợi thế là k phải sống chung nên dù sao cũng dễ hơn..........

20. Mẹ yêu Chou

Mẹ yêu Chou Phương Anh: 0903.828.826

Cho em bé đi học bạn ạ, em bé tầm đó đi học được rồi, chứ cứ để con chứng kiến mấy cái chuyện đó không tốt cho tâm lý và quá trình phát triển của con. Nhà có 23m2, bạn đi làm về mệt mà cò phải để ý này kia sống thế nào nổi.
    Bạn thử bàn với chồng xem, Cs đã mệt mỏi quá rồi, là mình, mình k chịu nổi mất!