Cần giúp: Tư Vấn Giúp Mình Xây Nhà Cấp 4

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi tuananhtn, 4/2/2009.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Không biết bạn đã xây nhà xong chưa nữa, nhưng mình cũng có chút ý kiên cho bạn nè. Bạn có ý định xây phòng khách ở ngoài rồi đến bếp , đến phòng ngủ mình thay cũng hợp lý . Nhưnng cái khoản bạn đinh xây gác xép thi mình nghĩ bạn lên xem lại một chút. Vi nếu bạn xây gác xép thi chi phí rất là tốn không chi tốn tiền mà sẽ làm cho bạn tốn diện tích xử dụng của phòng ngủ .Bạn có thể xây nhà tắm cao khoang 2,40m đổ trần một lần rồi xây tiếp lên vậy là bạn có một kho để đồ thoải mái mà không tốn diện tích . Con nếu có khách thì khách có thể ngủ phòng ngoài được mà

Đang tải...

2. tuananhtn

tuananhtn Thành viên mới

Nhà cấp 4

Mình vừa làm xong nhà, nếu bạn cần tư vấn thêm mình sẽ giúp cho. pm nhé

3. chieuvang

chieuvang Thành viên tập sự

Nhà mình cũng có tầm đó diện tích, bạn post ảnh nhà bạn lên để mình tham khảo với. Nghe bạn tả mê quá đi. Khẩn khẩn nhé, mình sắp xây.

4. cay-xanh

cay-xanh Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình cũng đang dự định xây nhà cấp 4 trên diện tích 30m2(3x10).Các bạn cho mình hỏi muốn xây nhà cho mát mẻ, sạch sẽ, và có gác xép thì hết nhiều tiền không?Hỏi vậy để chuẩn bị trước xem có đủ lực để xây không.Và xây như thế nào thì tiết kiệm nhất.Các bạn xây nhà rồi có thể cho mình xin mấy tấm hình nhà bạn được không?rùi giá cả các loại vật liệu, nhân công...Thanks các bạn rất nhiều.

5. Bongxinhxinh

Bongxinhxinh Thành viên rất tích cực

Đất 3x10 xây cấp 4 chắc cũng chỉ được 1 kiểu nhà ống, tình hình là bố trí sao cho thoáng, sáng sạch sẽ. Nhà mình trước cũng xây cấp 4 nhưng đất vuông 42m2 nên mình bố trí hình L, kinh nghiệm nhà mình xây tiết kiệm nhất là lợp mái xi măng, làm trần nhựa, nhưng nóc nhà tắm đổ trần và làm cái gác xép để đồ ở trên.

cay-xanh thích bài này.
  6. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Nhà em cũng đang xây nhà cấp 4, diện tích 4,3m x 8m, phía ngoài cùng là phòng khách, rồi đến phòng ngủ, phần trong cùng là bếp và nhà vệ sinh. Vì nhà em hay có người ở quê lên chơi nên phải làm gác xép nữa. Từ nền nhà lên đến gác xép cao hơn 3m, từ xép lên đến mái cao 2,7m. Mái lợp tôn có 1 lớp "thảm" (ko biết gọi như vậy có đúng ko?) chống nóng, 1 lớp xốp rồi làm trần nhựa. Riêng khu vực bếp và nhà vệ sinh thì đổ trần, lợp mái, hàn khung sắt để làm chỗ phơi quần áo. Tổng chi phí hết khoảng 90tr.

cay-xanh thích bài này.
  7. oanhphi

oanhphi Thành viên tập sự

Nhà em cũng mới xây nhà cấp 4 này. Diện tích xây nhà em khoảng hơn 50m, ngang là 4m, nhà em lợp tôn lạnh rồi làm trần nhựa có xốp chống nóng dầy 10cm, nói chung là mát. Vì nhà em là cuối dãy lên làm được 2 cửa sổ mở bên hông và là được một khoảng hè chạy dài theo nhà. Trong nhà em thì bắt đầu là phòng khách rồi đến phòng ngủ của bọn em rồi đến bếp và công trình phụ. Trên phòng ngủ có gác xép ( khoảng 16m2, cao khoảng 2m2), cầu thang gỗ, chiều cao của nhà em là 4m5 nói chung nhìn lên gác rất thoáng mát, đi qua một hành lang nhỏ qua phòng ngủ của em là đến bếp, bếp có một cửa rộng mở ra khoảng sân hè cạnh nhà, trên khoảng sân hè đó nhà em còn làm được bể ngầm chứa nước mưa và vòi nước để hôm nào ăn cá hoặc cần rửa dọn nhiều thì ra ngoài. Tổng chi phí nhà em vào khoảng 150M ( vì năm ngoái vật liệu hơn đắt, nhất là giá tôn lạnh). Nhưng em ở thì thấy thích, tiện lợi mà lại đỡ phải leo tầng

cay-xanh thích bài này.
  8. cay-xanh

cay-xanh Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi ! cho mình xin hình nhà các mẹ được không? mình muốn xem nhà các mẹ bố trí thế nào, cầu thang lên sép chỗ nào cho tiện nhất và tiết kiệm diện tích nhất.Mà lợp mái bằng tôn có bị ồn khi trời mưa ko?
    Thanks các mẹ đã nhiệt tình giúp đỡ.

9. oanhphi

oanhphi Thành viên tập sự

Lợp bằng mái tôn mà làm trân xốp 10cm thì kô ồn đâu chị ah.

10. hoaloaken

hoaloaken Thành viên chính thức

cầu thang lên gác xép chỉ có thẻ để góc cuối nhà thôi bạn ạ. mái tôn kiểu gì cũng nóng, nếu làm mái bt dán ngói thì ok hơn nhiều nhưng đắt, nhà mình cũng lợp tôn mat 3 lớp, thêm lớp trần thạch cao nhưng túm lại vẫn nóng, mưa to thì vẫn nằm nghe mưa, hihi

11. makeup_pro

makeup_pro dạy trang điểm

Từ đầu trang đến giờ, ai cũng hiểu là nhà cấp 4 là nhà 1 tầng, nhưng theo mình đc biết kể cả nhà 4 tầng xây đơn giản cũng vẫn là ... cấp 4 đấy.
    Giá xây cho mỗi m2 khoảng 3,5 triệu/m2 (nhà xây khung bê tông cốt thép, dầm sàn BTCT, móng băng BTCT, thiết bị vệ sinh trung bình khá,...)
    Còn mái tôn, loại 3 lớp có chống nóng, chống ồn cũng đc đấy, giá cho 1m2 khoảng 400-500k/m2 (gồm cả vì kèo, tôn)
    Nếu bạn làm nhà trên đất mượn của bố vợ thì bạn nên làm bài toán: mượn đc trong khoảng bao lâu + tiền làm nhà, bạn đem so sánh với tiền đi thuê nhà, cái nào ưu việt hơn thì làm.
    Nhưng có 1 điều ko thể tính bằng tiền đc: đó là làm nhà rất vất vả, mệt mỏi (chưa kể vận hạn nữa??!!). Rồi cái cảm giác ở nhà do mình xây nhưng vẫn cảm giác đi mượn của nhà vợ nữa chứ, cũng ko thoải mái lắm...
    Chúc các bạn có QĐ đúng đắn và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống!

tuananhtn thích bài này.
  12. hoaloaken

hoaloaken Thành viên chính thức

theo ND 209/cp thì Nhà cấp 4 co diện tích duoi 1000m2, hoặc só tầng thấp hơn 3 tầng, như vậy kể cả biệt thự cũng là cấp 4, hihi, nhà trên dất mượn thì đương nhiên khi xây bao giờ cũng có tâm lý phấp phỏm, chẳng hạn đc giá có người trả giá tốt thì khó xử cho cả bố mẹ lẫn bản thân, tuy nhiên, với miếng đất nhỏ 30m2, thì có thể vì lý do gì đó các cụ chưa cho luôn vì chưa tin tưởng con rể chẳng hạn, nên coi như cho mượn, túm lại là cứ xây, nhưng có vấn đề là giá vạt liệu lại đang lên bạn ơi. nếu bạn chỉ xây 1,5 tầng thì giá tính theo m2 là khoảng cao nhất 3tr đã xây ngon, thiết bị vệ sinh thi khoảng 10tr/khu vệ sinh là trông hoanh tráng rồi nhé, Nhà tớ cũng cấp 4 này, nhưg ai dến cũng trầm trồ vì như biệt thự vườn hihi, tuy nhiên tận 200m2 cơ, mỗi tọi hơi xa xôi

Sửa lần cuối: 22/6/2009
  13. baubau

baubau Thành viên mới

the cu the so do ben trong nha ntn ha ban? minh thich kieu nay ghe, co ve thoang mat lai co cho phoi phong nua ha?ma ban lam het nhieu tien ko?

Sửa lần cuối: 25/6/2009
  14. memau

memau Thành viên sắp chính thức

Ông xã em làm kĩ sư xây dựng. Ngày trước ảnh làm các công ty lớn như Sông Đà, HUD thì hay phải đi xa lắm. Từ ngày cưới vợ sinh con là ảnh tuyên bố chỉ làm quanh trung tâm Hà Nội khoảng 20 km. Bây giờ ảnh hay nhận công trình nhỏ nhỏ như office hoặc nhà dân dụng. Nếu bác nào cần tư vấn cứ gọi cho ảnh theo số: 093 645 0687 hỏi anh Thành Phước. Hoặc email:phuoc.thanh08@gmail.com. Chúc các bác có một ngôi nhà vừa ý.

15. Ánh Sao

Ánh Sao Thành viên mới

Sài Gòn mà nói nhà cấp 4 là nhà xây đơn giản (nói chung là ít tiền). Chắc do mỗi vùng có quan niệm khác.

16. makeup_pro

makeup_pro dạy trang điểm

quan niệm đó là thói quen thôi bạn.
    Còn trong Nghị định, Thông tư hướng dẫn của Chính phủ đều có quy định rõ ràng đó, vì cấp nhà liên quan đến các thủ tục xây dựng, quản lý, suất đầu tư....
    Tất nhiên ở 4rum LCM là mình xây nhà tư nên mình hiểu theo nghĩa dân gian thôi

17. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Mình làm về kiến trúc xây dựng nên mình rất rõ
    Bạn makeup pro nói đúng hoàn toàn
    Còn theo ý mình thì không nên xây cái gì trên đất không phải của mình
    Nhà cấp 4 cũng không

18. cardi

cardi Thành viên tập sự

Đất bố vợ cho mượn là đất mượn không lên làm. Vì mai này cha con mất lòng vợ chông lắm chuyện lại mày cút đi trả nhà cho tao, trả đất cho tao ............
    CÒn vẫn xây thì chả có gì khó cả. Hà nội thế nào thì không biết chứ HCM thì nhà cấp 4 thì rẻ thôi. tẹt ga với diện tích khoảng 70 m2 thì hết cỡ 50-70tr. mình đã xin xong giấy phép xây dựng chờ hết ngâu là động thổ đây.
    Cha mẹ nào muốn xây thì cứ ới mình một tiếng mình mang thợ tới làm cho nhà mình thợ nhiều lắm. Giá cả thì các bạn cứ so sánh với nhiều người và quyết định của sau.

19. hoangminh_231

hoangminh_231 Thành viên kỳ cựu

Ặc ặc sao rẻ thế hả bạn. Bố mẹ mình đang định xây khoảng 70m2 lên 2 tầng mà thợ họ tính mình riêng xây thô đã là 3T/m2.
    Có bố nào làm xây dựng ko tư vấn cho mình với?

20. Mẹ bê nghé

Mẹ bê nghé Thành viên sắp chính thức

bạn nên xây khoãng 35 dến 40 mét thôi,vừa dỡ tốn vừa lấy thoáng.nhà nên làm gác xép .tùy theo hướng nhà mà chọn vật liệu làm mái.một số hàng mục nên tự làm sẽ tiết kiệm dược nhiều như sơn cửa ,quét vôi....chúc bạn sớm có căn nhà như ý....