Fluor bổ xung

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeLuti, 20/4/2007.

Tags:
  1. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Fluor là một yếu tố tự nhiên có tác dụng làm chắc men răng, nó có tác dụng trực tiếp lên men răng qua tiếp xúc trên bề mặt men răng (ví dụ qua nước uống, qua thuốc đánh răng ...) hoặc hấp thu qua đường máu để làm chắc mặt trong của men răng, nhờ vậy mà răng tránh được sâu .

Nhiều nghiên cứu cho thấy những trẻ được dùng fluor từ nhỏ ít bị sâu răng hơn những trẻ không được dùng .

Tuy nhiên, dùng fluor quá nhiều cũng không tốt, thừa fluor thường biểu hiện bằng những chấm màu trắng trên răng, tuy hiện tượng này không ảnh hưởng gì đến sức khỏe chung nhưng nên tránh .

Bác sĩ có thể cho bé bổ sung fluor từ sau khi sinh hoặc khi nào men răng của trẻ màu vàng, hoặc xỉn, hoặc không đều và min..... . Khi bé đã biết đánh răng hoặc trong nguồn nước sử dụng đã có bổ xung fluor thì thì không nên dùng viên hoặc giọt bổ xung cho bé nữa trừ khi có chỉ định của bác sĩ .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeLuti
    Đang tải...

2. MeLuti

Lần trước có mấy bạn muốn nhờ mình mua giúp fluor, hai tuần nữa mình có một người bạn về VN, vậy có bạn nào muốn mua thì nói nhé để mình gửi bạn mình .

3. MeBebong

MeBebong Thành viên tích cực

Chị ơi chị mua giúp em với ạ. Con nhà em mới gần 2 tuổi thôi mà răng đã hơi vàng vàng và bị sứt 1 răng. Số ĐT của em lag : 0912200779, em ở HN ạ
    À nhân tiện chị cho em hỏi con bé nhà em bị khô da ở đầu ngón chân, như là chai chân ở người lớn, có ngón còn hơi bị nứt nữa, cú như chân người đi cày cấy, thế là bị thiếu chất gì hả chị? hay là bị viêm nấm gì?chị có thấy hiện tượng như thế này chưa? em phải làm gì bây giờ?

4. Mesusan

Mesusan Thành viên chính thức

Chị Luti ui ! cho em đăng ký 2 lo nha ! thanks chị ?? ma bạn chị ở HN hay Sài gòn nhỉ ??

5. MeLuti

@MeBebong

OK, Mình sẽ mua giúp bạn 1 lọ

- còn tình trạng ở chân của con bạn thì theo mình nên cho bé đi khám ở Viện da liễu hoặc khoa da liễu của Viện nhi . Nấm hay ko thì phải khám và xét nghiệm cụ thể thì mới biết được .
    Nếu không phải do nấm thì có thể bé thiếu kẽm, sắt hoặc VTM C, bạn kiểm tra lại chế độ ăn của con bạn xem thế nào nhé
    Cũng có thể đơn giản bé chỉ bị khô , trong trường hợp này có thể bôi va sơ lin hoặc kem bôi dành cho trẻ em cũng tốt .

@ Susan,
    Bạn mình sẽ về Hn , bạn có nhờ được ai lấy rồi gửi cho không ?

@ chung ,
    - Mình chỉ mua giúp được mọi người loại viên thôi nhé, loại giọt thì ngại gửi lắm

- Mình sẽ chỉ mua giúp mọi người theo đúng giá bên này nhé (vì có một bạn hỏi mình về vụ này nên mình cũng xin nói rõ )

- Ai nhờ mình mua cần nói rõ tuổi của bé vì có hai loại, laoij cho bé nhỏ hơn 1 tuổi và loại cho bé lớn hơn 1 tuổi .

6. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mẹ Luti ơi cho em hỏi: con em được 30 tháng, răng có vài đốm đen vì cháu cũng lười đánh răng lắm:mad: . Theo chị thì con em có nên dùng Fluor ko? Và dùng thế nào? Nếu được cho em đăng ký 1 suất thuốc chị nhé! Cám ơn chị nhiều! Nếu thuốc về VN thì chị báo cho e hay nhé hoăc alo cho e: 0983 661 008!

7. Mesusan

Chị Luti ui !!! cái vụ thuốc nì thế nào chị ??? Chị cứ mua hộ em, em sẽ nhờ bạn mang đến lấy và mang về hộ ah. Thankc chị nhiều !

8. Mesusan

Ah, mà chị cho em hỏi thuốc này bên đó có dễ mua k ah, hay phải có toa bs, vì em gái em đang học bến đó, khoảng 10 ngày nữa thì về ah. Chị trả lời sớm giùm em nha ! và cho em biết nên mua loại nào nhé ! Thanks chị !

9. Ca Chip

Ca Chip Thành viên chính thức

Mẹ Luti và các mẹ cho em hỏi với ạ, bé nhà em 17 tháng và có 12 răng (4 răng hàm chưa hoàn chỉnh và 8 răng cửa). Em vẫn chưa cho cháu đánh răng bằng KĐR vì sợ cháu chưa biết sẽ nuốt KĐR vào, nên hiện tại răng cháu bị viền hơi đen. Vậy em có nên cho cháu uống thuốc bổ sung fluor ko và cháu có nên đánh răng bằng KĐR chưa hay vẫn có thể dùng nước muối loãng thay thế.
    Em xin cảm ơn.

10. Ca Chip

Cảm ơn chị mẹ Luti đã tư vấn .
    Chị ơi nếu vẫn phải mua KĐR cho bé thì chị tư vấn giúp em mua loại nào với, em gái em cũng đang ở Pháp có thể mua hộ em ạ .
    Chắc em vẫn cho con gái uống thêm Zymaflour chị ạ , có vẻ mấy hôm nay răng cháu đen lên nhanh quá :cool:

11. Ca Chip

Cảm ơn chị mẹ Luti đã tư vấn .
    Chị ơi nếu vẫn phải mua KĐR cho bé thì chị tư vấn giúp em mua loại nào với, em gái em cũng đang ở Pháp có thể mua hộ em ạ .
    Chắc em vẫn cho con gái uống thêm Zymaflour chị ạ , có vẻ mấy hôm nay răng cháu đen lên nhanh quá :cool:

12. MeLuti

@ Mẹ BéBông,

Bạn liên lạc với bạn Thu Hiền (phụ trách diễn đàn) để lấy hộp fluor nhé . Mình có gửi Hiền một hộp đấy .

@ Mẹ Bop,

Bé 30 tháng thì không cần dùng fluor uống nữa, dùng loại thuốc đánh răng có fluor là được rồi vì fluor tác dụng trực tiếp lên bề mặt men răng mà . Bên này có nhiều loại thuốc đánh răng cho trẻ con chế bằng các sản phẩm tự nhiên, có mùi thơm dùng dễ chịu lắm . Để mình tìm cái link rồi mẹ Bop nhờ ai đó hoặc nhờ mẹ Cún Lu đặt về hộ .

@ Mẹ Susan,

Nếu vậy mẹ Susan nhờ em gái mua hộ đi cho tiện, nói em ấy ra hiêu thuốc mua loại Zymafluor 0,25 mg dùng cho trẻ con dưới 1 tuổi ấy . Loại viên hay nhỏ giọt đều được nhưng viên thì mang về dễ hơn . Cái này ko cần đơn đâu mẹ Susan ạ .

@ Cá Chíp, theo mình nên tập cho bé đáng răng dần xem các vết đen có hết không đã rồi mới tính chuyện dùng fluor hay không . Con mình ngày nhỏ răng cũng hay bị đen đen, đánh bằng nước muối không thì khó hết đen lắm . Kinh nghiệm của mình là pha nước muối ấm xong thì cho nửa thìa mật ong vào đánh tan lên rồi mới dùng gạc thấm cọ răng cho bé thì sẽ trắng và sạch hơn .
    Có cô bạn mình hay cọ răng cho con bằng miếng cau khô đập dập cho mềm cũng trắng răng lắm .
    Bé 17 tháng nếu mua được loại thuốc đánh răng dành riêng cho trẻ dưới 2 tuổi thì mới dùng được, nếu không thì nên để trên 2 tuổi mới dùng thuốc đánh răng .

Nếu đánh một thời gian mà răng vẫn đen thì mẹ Cá Chíp nhắn cho mình, mình mua fluor giúp cũng chưa muộn . Lọ này bé tí và nhẹ nên gửi về cũng dễ .

Vậy nhé .

13. Mesusan

Em cám ơn chị ah !!! Chúc chị 1 ngày vui vẻ nha !

14. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Bên này có nhiều loại thuốc đánh răng cho trẻ con chế bằng các sản phẩm tự nhiên, có mùi thơm dùng dễ chịu lắm . Để mình tìm cái link rồi mẹ Bop nhờ ai đó hoặc nhờ mẹ Cún Lu đặt về hộ
    chị Hằng cho em xin link cái này đi, em đang muốn tìm thuốc đánh răng chế bằng sản phẩm tự nhiên mà không thấy có chị ạ, ngoài cái kem lô hội ra, nhưng nó hơi cay cay, mà Mi nhà em không thích cay .

15. Sunny05

Sunny05 Thành viên mới

Mẹ Luti cho em hỏi, nếu uống Flour thừa thì có bị gì nghiêm trọng lắm khg? con em hiện 18 tháng, lúc chưa mọc răng có cho uống gần hết lọ giọt Flour, giờ răng bé đều, thỉnh thoảng có hơi vàng, nếu đánh răng kỹ chỗ vàng thì cũng trắng trở lại, bé đánh trăng bằng kem sữa nuốt được (mua bên Pháp), ngày đánh 1 lần vào buổi sáng, hiện tại nhà em còn mấy hộp Zymaflour, em định định cho bé uống thêm, nhưng kg biết là bé thừa hay thiếu (bé dùng nước giếng)nghe nói bổ sung Flour sau này răng bé sẽ khg bị sâu... Theo chị em có nên cho bé uống thêm khg?

16. MeLuti

@ MomMi Và CáChíp,

Đường link này có hình thuốc đánh răng bằng nguyên liệu tự nhiên cho trẻ em đây nhé . Để xem cái hình thôi còn ở hiệu thuốc nào cũng có . Không cần mua qua mạng đâu .

http://www.cocooncenter.com/Homeodent-2-Dentifrice-Enfant_6529664.html

@ Mẹ Sunny 05, Thừa fluor thì cũng không có gì nguy hiểm, chỉ có là làm cho men răng có chấm trắng ngà, đục đục thôi .

Nếu bạn muốn cho con uống thêm thì cũng được nhưng theo mình chỉ nên dùng liều bằng nửa liều chỉ định và thêm chừng 3 tháng nữa thôi . Sau đó chờ đến khi bé được 2 tuổi thì dùng thuốc đánh răng có fluor là vừa .

17. Hienhaquyen

Hienhaquyen Thanh Hà - Quang Anh

chi Luti oi, lần trựớc nhờ chị mà cháu Ốc đỡ đường tiêu hóa rồi chị a. Nhưng cháu bác vẫn còi lắm . 18 tháng mà mới được 10kg, trông như cây sậy ý . Mà không chịu cho mẹ cọ răng đâu . Em toàn cọ bằng khăn măt. Thế thì mua thuốc được ko chị , chị tư vấn cho em nhé, nếu được chị mua giùm em loại nào phù hợp với cháu . Cảm ơn chị

18. MeBebong

MeBebong Thành viên tích cực

Em cám ơn chị nhiều. Đợt vừa rồi em bận quá giờ mới nhớ ra vụ này.

19. MeLuti

Hienhaquyen

Bên này mình thấy có bàn chải răng cho trẻ con từ rất nhỏ đấy, để hôm nào có ai về mình mua giúp bạn bàn chải và thuốc đánh răng luôn nhé . Nói chung trẻ con có những bé chả thích cọ răng đâu nhưng đến lúc được cầm cái bàn chải tự cọ cọ một tý thì lại thích đấy .

@ Me Be Bong,
    Khi nao tien thi ban cu lien lac voi Hien de lay thoi, khong co gi gap dau me Bong a

20. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mẹ Luti ơi cho em hỏi bé bao nhiêu tháng thì được uống fluor bổ xung? Em sắp sinh em bé nên em muốn hỏi chị xem là mua loại nào dùng thì tốt nhất! Chị có thể cho em đường link sản phẩm hoặc ảnh được ko? Đang định đầu tư cho con gái để con gái ko bị sâu răng nhiều như em chị a! Cám ơn chị nhiều nhé!!!:D