Có ai gặp phải MC như mợ em không?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi mit85hp, 7/4/2012.

1. mit85hp

mit85hp Thành viên tích cực

Trước tiên em phải giải thích cái tên tiêu đề như thế này!
    Bà ngoại em mất từ khi mẹ em lên 4 tuổi. Mẹ và dì em được em gái bà ngoại (bà dì út) nuôi, ko chỉ riêng mẹ và dì em mà các cậu, các dì con của các bà là em bà ngoại cũng vậy. Cụ em lại ko có con trai, chỉ có các con gái, hầu hết các bà lấy chồng xa và đều mất sớm (ko hiểu tại sao) nên đương nhiên phần đất hương hỏa các cụ bà em gánh trách nhiệm thờ cúng.
    Bọn em lớn lên vì ko có bà ngoại nên cũng gọi bà là bà ngoại luôn, bố em bảo gọi như vậy cũng được vì bà có công nuôi lớn mẹ em.
    Bà cũng lấy chồng nhưng 2 người ko hợp nhau nên chia tay, bà chỉ sinh được 1 cậu. Chẳng biết có phải vì chỉ có 1 mình cậu nên tất cả mọi vấn đề của cậu bà đều can thiệp, từ chuyện cậu học gì, làm gì, yêu ai, lấy ai cũng đều do bà quyết định. Bà ưng ai thì mới cho cậu tìm hiểu, ko thì bà phá bằng được (bà phá nhiều rồi).
    Khi cậu em yêu mợ, bà cương quyết phản đối, chỉ vì nhà mợ đã từng sống ở Hồng Kông. Mợ đến nhà chơi, bà hỏi:
    - Chị đi đâu rẽ vào hay ở nhà sang?
    - Cháu ở nhà sang bác ạ!
    - Chị rỗi việc quá nhỉ?
    Rồi chẳng bận tâm việc có mặt mợ, bà gọi cậu vào ăn cơm. Mợ em cũng thuộc thành phần "trơ mặt"-theo cách nói của mợ, cũng ung dung lấy bát lấy đũa ăn cơm như đúng rồi. Ăn xong mợ còn tự tay rửa bát, quét nhà, quét sân.
    30 Tết, mợ đem quà bánh sang Tết bà. Bà cầm gói quà phi thẳng ra ngõ, chỉ tay vào mặt mợ:
    - Chị cút về cho con trai tôi còn lấy vợ, tôi ko chấp nhận con dâu như chị.
    ... Phá mãi ko được, bà tới hẳn cơ quan cậu mợ làm um lên, khóc lóc kể lể mợ em chia rẽ tình cảm mẹ con. Mọi người khuyên mợ em bỏ cậu, mợ chỉ bảo: "Khi nào anh V nói chia tay thì em mới bỏ, còn ko thì...
    Bà họp gia đình 5 lần 7 lượt, mọi người khuyên can là bà chửi um lên, rồi tuyên bố từ cậu.
    Thế rồi ko hiểu sao, bà lại đồng ý cho cậu cưới.
    Cười về, bà chiều con dâu lắm. Mà mợ em cũng rất chiều mẹ chồng. Mợ em làm ở quầy bar khách sạn, lượng thì có 3M thôi nhưng lậu thì nhiều. Có điều mợ em chẳng sống cho riêng mình, cái gì cũng chỉ chăm chăm chồng con với MC. Với anh chị em, các cháu nhà chồng, mợ sống rất biết điều, vì lẽ đó nhà em ai cũng quý mợ. Mợ chẳng tiếc cái gì với con cháu, lại tâm lý nữa...
    Êm ả được 1 thời gian, khi thằng lớn chuẩn bị vào lớp 1, mợ sinh thêm đứa thứ 2. Cậu em cũng được đề bạt làm Trưởng phòng kỹ thuật, tương lai sẽ là GĐ, lương lậu cũng khá hơn. Cậu bàn với mợ là bà già rồi, ko trông được em nên mợ nghỉ ở nhà trông con, nội trợ, vốn liếng có bao nhiêu thì xây dãy phòng trọ cho thuê.
    Xây nhà cho thuê xong, chẳng còn tiền giắt lưng, mợ thành một nội trợ chính hiệu. Chẳng biết khi xây nhà, bà cho vay bao tiền nhưng bây giờ thì... Tiền cho thuê nhà hàng tháng bà cầm tất để chi tiêu ăn uống (trước kia mợ đưa tiền bà chợ búa). Có điều là, bữa trưa cậu em đi làm, bà hôm thì nấu mì tôm, hôm thì ăn lại cơm nguội tối hôm trước. Quá đáng hơn, bà ăn sáng no rồi về bảo mợ: "mẹ ăn rồi, con ăn gì thì ăn".
    Chưa hết, bao nhiêu đồ ngon bà mua về cất tủ lạnh, tối cậu về mới nấu. Thằng lớn đang học lớp 1, nó hơi mập nên dù trước mợ có làm ra tiền cũng hạn chế nó ăn uống vì sợ nó béo phì, thì bà cứ lén lút cho nó ăn. Bây giờ, đến cháu nội đích tôn bà cũng cấm tiệt. Có hôm nhà bố mẹ em rán chả rươi, mang sang cho 2 chiếc. Bà cất đi ko cho nó ăn, bảo để phần bố nó, thằng bé đứng khóc nhìn khổ ko chịu được. Ăn cơm bà luộc 1 mớ ra với 2 quả trứng cho 3 người ăn. Mợ nói thì bà bảo: "Tôi ko ăn, mẹ con chị ăn đi". Thằng bé mà đòi thềm thức ăn thì bà nói bóng nói gió: "Mày ko làm ra tiền thì ăn thế thôi. Bố mày đi làm vất vả phải phần bố mày".
    Hôm trước sinh nhật thằng cháu con anh chị nhà bác em. Mợ em chưa kịp mua quà cho cháu nên dặn em mang vào bố quần áo để tặng nó. Chưa kịp tặng cháu thì bố mợ đi cấp cứu, mợ phải sang chăm bố. Buổi chiều, bà mang bộ quần áo sang đưa cho em bảo: "mày đem về bán, nó đầy quần áo sao phải tặng, cậu mày giờ đi làm được có mấy triệu nuôi 5 miệng ăn, cứ vẽ chuyện". Em mới hỏi: "mợ bảo bà mang sang hả". Bà bảo: "Ừ, mợ mày bảo bà cầm sang cho mày, mợ mày ko lấy nữa". Em đã nghi ngay rồi, vì nếu như mợ em trả lại thì mợ em đã alo cho em. Em cũng định gọi hỏi mợ nhưng sợ mợ đang bận lo cho bố, chuyện cỏn con hỏi mất time của mợ.
    Tối về mợ kêu ầm lên, lập tức bị bà chửi cho 1 trận. Em cũng chỉ biết khuyên mợ nhịn bà, rồi tìm việc mà đi làm cho thoải mái, vừa có đồng ra đồng vào, bà em cũng chẳng nói gì được nữa

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mit85hp
    Đang tải...

2. GS_Boutique

GS_Boutique Su yêu!

Ðề: Có ai gặp phải MC như mợ em không?

Hx. Sao mợ của chị không nói với chồng để cùng giải quyết. Bà chị ghê quá :-ss

3. ngocoilangoc

ngocoilangoc Thành viên kỳ cựu

Tớ thấy trước mợ vốn là người nói chung là "không vừa", thế mà sao sau đó lại trở thành một phụ nữ chịu nhịn vậy. Tớ thấy 2 người như không phải 1 vậy.

4. mit85hp

Là vì tình yêu với cậu tớ đó mẹ nó à! Nhà mình quý mợ cũng 1 phần vì mợ sống rất biết điều.
    @GS_Boutique: Cậu chị cũng chỉ biết khuyên mợ nên nhịn bà 1 tí, bà cũng chẳng sống thêm được mấy năm. Đó là kinh nghiệm rút ra sau mấy lần cậu góp ý với bà, kết quả là lần nào bà cũng khoác balo "về quê". Quê bà ở Bắc Ninh, nhưng bà đón 20 lần ko có xe, lại quay về để hôm sau đi tiếp :-\".
    Lúc đầu mọi người còn níu kéo dỗ dành, sau ai cũng chán, bà cứ đi xong lại về!

5. me_hoang_duong

me_hoang_duong Thành viên tích cực

sợ bà của em luôn. À đang xem hôm nào tiện qua em xem quần áo cho con trai đây.

mit85hp thích bài này.
  6. mit85hp

Nhà em ai cũng sợ bà đó chị! Sợ cái kiểu tai quái của bà! ](*,) Nhưng vì sợ nhiều quá đâm ra thành quen...
    Lúc nào qua chị alo em trước nhé! Em sắp về mấy mẫu bộ 3 lỗ Angry Bird đẹp lắm! \\:D/

7. thaolinh001

thaolinh001 Thành viên mới

Khổ thân mợ của chị. già rồi trái tính trái nết lắm :-s

8. mit85hp

Em ơi ko phải già đâu! Bà chị như vậy từ hồi còn trẻ mà, nổi tiếng ghê gớm đấy!

9. thaolinh001

thaolinh001 Thành viên mới

Phúc đức tại mẫu ! Sống còn để phúc, để đức cho con cháu nữa chứ.

10. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

nhiều bà mẹ như vậy lắm, cứ giữ khư khư cho con giai thôi, mc mình tốt tính như thế mà có gì cũng toàn để cho con giai mẹ với cháu bà thôi ấy (vd có cái gì ngon lại bảo: để phần cho mấy thằng - thì mình có phải là thằng đâu mà ăn :D -lúc đầu cũng tủi thân, bây giờ quen rồi, mặc kệ, coi như k nghe thấy)
    mẹ chồng thì vẫn là mẹ chồng thôi. Sau này mình lo cho bà đc từng nào thì được, con trai bà vẫn xót bà hơn mình ấy mà
    trộm vía mẹ chồng mình cũng dễ

11. daobong

daobong

MC tớ thì chỉ con gái thôi, có cái gì cũng con gái, con giai còn chả có mình là con dâu thì .... Từ lâu học cách AQ với mẹ chồng nên chả quan tâm!!

12. baba&mama

baba&mama Thành viên chính thức

cũng nên nhịn bà vì bà cũg già rồi nhưng sao cả bà và mợ tính cách đều thay đổi nhanh thế nhỉ?, chả nhẽ chồng của mợ ko nói j à

13. mit85hp

Đây là lần thứ 2 em thấy các mẹ bảo mợ thay đổi? Em có thấy thay đổi gì đâu nhỉ? Chỉ có bà em thay đổi thôi chứ? Nếu như trước mợ em tỏ thái độ láo hỗn rồi lại ngoan ngoãn hoặc ngược lại, đằng này mợ em vẫn trước sau như một, vẫn chẳng bảo giờ cãi bà 1 câu dù bà có chửi vào mặt.

14. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

uh, đọc thì thấy mợ bạn từ trc tới giờ đều tuyệt vời mà. Nhưng mà mc khó tính thế chứ khó nữa thì cũng làm thế nào đc, vẫn là mc mà, dần thì cũng quen thôi, kệ bà vậy