Cần giúp: Đã xong

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me Ku Ty, 9/2/2012.

1. hienshop

hienshop hienshop.com 0979823368

Ðề: Con đii học hay bị bắt nạt,bị mất đồ..đêm ngủ mơ toàn nói linh tinh

Chào bạn, mình thì lại ngược lại với bạn. Con mình 2,5 tuổi, đi nhà trẻ thì toàn bắt nạt bạn. Ngày nào về cũng kể chuyện con đánh bạn, bảo mãi vẫn không nghe, chỉ từ từ giải thích là làm thế bạn sẽ bị đau thôi. Mà cho đi chơi ở các tr tâm lớn, mình để ý bé toàn đánh bạn nào trông hiền hiền thôi. Thế nên mình đoán bạn ít cho con tiếp xúc với bên ngoài, ít đi chơi, bé rụt rè nên hay bị các bạn bắt nạt. Nếu chưa thể chuyển trường, bạn có thể cho bé đi học vddeeer tự vệ. Ngày bé m cũng hay bị bạn bè châm trọc vì hồi đó kinh tế nhà mình kém, mình đi học võ thì các bạn chuyển sang sợ mình và mình cũng cứng rắn hơn nhiều.
    Và bạn cũng nên kể cho bé nhiều câu chuyện cứng rắn, rèn luyện sự dũng cảm, khuyến khích bé phải luôn tự tin, con không được tỏ ra sợ sệt, nếu những bạn đấy đến gần con thì con dọa lại các bạn. Bảo là : Chú tớ là công an sẽ đến bắt hết bọn ấy vào đồn... Học sinh lớp 1 thì chắc vẫn sợ lắm
    Chúc cho bé sớm mạnh mẽ và không bị bắt nạt nữa. Trẻ con đúng là muôn hình, mình chắc phải lập toic hỏi kinh nghiệm để con k bắt nạt bạn nữa đây

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. hienshop

hienshop hienshop.com 0979823368

Ðề: Con Đi Học Hay Bị Bắt Nạt,Mất Đồ,Đêm Về Ngủ Mơ Hét

Trả lời thêm về việc mất đồ nhé, bé nhà mình thì không bao giờ quên hay mất cái gì được với ông ý. Vì từ bé tớ bắt ku có thói quen dọn dẹp sạch đồ chơi trước khi đi ngủ. Bé sẽ phải điểm danh con vật có, nên thiếu con gì ku cậu kêu ngay. Buổi sang mà đi học cầm theo con gì thì cứ lúc nào không thấy cậu bắt cô giáo tìm bằng được. Đi chơi mình cũng hay nhắc con xem đồ của con đủ chưa nên chẳng may rơi khẩu trang hay gì là nó kêu ầm lên. Trẻ đi học thường do k có thói quen kiểm đồ cá nhân nên k nhớ mình có cái gì là mất thôi. các mẹ thử áp dụng với bé từ nhỏ xem nhé

3. Thai Anh

Thai Anh

như thế bạn cần ktra lại và y/c BGH nhà trường giải quyết, xòn ko thì xin chuyển trường cho con chứ bé bị tim bẩm sinh mà hàng ngày phải chịu những sang chấn về tinh thần như vậy sẽ ko ổn, ảnh hưởng đến tâm lý của bé rất nhiều

4. phuong_ga

phuong_ga Bắt đầu tích cực

Theo mình thì mình có kinh nghiệm muốn chia sẻ với bạn như sau:
    Trường nào cũng vậy thôi bạn ạ, bạn nên trao đổi trực tiếp với giáo viên chủ nhiệm lớp. Như mình, trước khi chuyển con tới trường nào chẳng hạn, mình gặp thẳng cô giáo viên chủ nhiệm đề xuất cá nhân luôn, thời buổi kinh tế thị trường nên việc đó ko khó đâu.
    Nhiều khi các cô cũng vì này nọ nên .... bạn chịu khó bỏ ra một chút thôi, gọi là quà bồi dưỡng.
    Cố nào cũng yêu con cái chúng ta nhất trời mà bạn.
    Ý kiến của mình bạn thử tham khảo

5. Cuango

Cuango Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con Đi Học Hay Bị Bắt Nạt,Mất Đồ,Đêm Về Ngủ Mơ Hét

Theo e thì nếu mẹ nó ko đủ cứng rắn để làm ầm lên cho ra ngô ra khoai thì nên đi cửa sau với cô,
    Thời buổi này, Obama ai cũng thích(hihi), nhưng làm thế nào cho khéo vào. Còn nếu mà đưa obama mà cô vẫn không thay đổi thì xông lên đi, chứ để con thế này thì xót chịu sao thấu?????

Sửa lần cuối: 12/3/2012
  6. dolambanh

dolambanh dolambanh

trời ơi
    đọc xong mà xót thằng cu nhà chị quá
    Nhà em có cũng có đứa cháu bị tự kỉ
    Cả lớp bắt nạt tẩn suốt, đến nỗi sợ ko dám đi học, mà con chị bị mê sảng thì ảnh hưởng tâm lí của con lớn quá rồi
    /chị của em đến thăm cô giáo nó đều đặn hàng tuần mà vẫn bị tẩn.cái này cô ko kiểm soát đc vì lớp 1 mà có phải mẫu giáo bảo mẫu đâu mà trông đc
    Rồi chị em đến lớp sớm hơn giờ vào lớp 1 chút gọi thằng to béo gấu nhất lớp ra
    bà nói 1 câu, vừa nói vừa trợn ngược mắt lên , tay chỉ vào mặt nó
    - Dkm mày có phải mày đánh con t ko

Chưa nói đc câu tiếp thì thằng bé oà lên khóc rồi
    Bà nói câu tiếp
    - Từ hôm nay đứa nào mà động vào bạn Minh thì tao cắt cổ - bà đưa cái tay lên cổ thế là...
    từ hôm đó cả lớp ko ai dám động đến cháu em,chúng nó sợ đến nỗi ko dám chơi cùng
    em nghĩ thực ra đó cũng ko phải là cách hay nhưng mà là biện pháp cuối cùng nếu như ở lớp có đứa nào lì lợm hay bắt nạt các bạn trong lớp

7. phuongedu

phuongedu

Cách này là cách doạ trẻ con thôi, bất đắc dĩ phải làm như thế.

Chính vì lo sợ những vấn đề như mẹ này, nên mình khuyên các bà mẹ sắp có con vào lớp 1, tìm hiểu về các cô giáo lớp 1 ở trường mà con mình định học, trườgn nào cũng có cô tốt, cô có kinh nghiệm, cô trẻ, cô dạy giỏi.... Nhưng mình cần hỏi nhận xét ( từ chính phụ huynh có con từng học ở trường ấy ấy ) để biết thêm vài thông tin, mình cần cô giáo có kinh nghiệm và yêu trẻ để cần thiết thì xin con sang lớp đó, làm ngay từ tháng đầu tiên tập sự vào lớp 1, tức là tháng 7 của năm bắt đầu đi học lớp 1 ấy.

Trường nào cũng đầu tháng 6 nọp hồ sơ, tháng 7 học tập sự, và tháng 9 mới khai giảng. Ngay tháng đầu tiên, cần quan sát cô giáo và hỏi han, trong quá trình mình đi đón con hàng ngày ấy. Cần thiết thì lên thẳng hiệu trưởng/ hiệu phó, phong bì xin chuyển con sang lớp khác ngay. Các mẹ cứ quên quan sát là đến lúc sự việc xảy ra thành vấn đề lớn rồi thì con mình được vạ thì má đã sưng rồi.

8. phuongedu

phuongedu

TRường hợp chủ top. Tại thời điểm bây giờ.
    - Nếu bạn chưa bao giờ hỏi han và phong bì cho cô giáo, thì nên đến đi. Người ta nói, đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn, nếu mình chưa từng đi thì giờ cũng là muộn rồi đó. Vì cô giáo cũng là con người, người ta cũng phải mưu sinh, chỉ đơn giản nếu gia cảnh cô giáo đó khó khăn thì tự nhiên, khi người ta đứng lớp, người ta cũng dễ cáu bẳn với học sinh, thì con mình thiệt. Chưa kể, có thể, ấn tượng ban đầu và con bạn hiếu động, cô giáo nói vài lần ko nghe lời, cô giáo ghét, tự nhiên, cô cho mọi vấn đề liên quan đến con bạn ngoài tầm kiểm soát của người ta, người ta cho rằng, trẻ con đánh nhau 1 tí, mất đồ, hỏng đồ.... là chuyện hết sức bình thường, vì đứa nào cũng thế, nhất là con trai. Bạn ko quan tâm tới cô những dịp lễ tết, ng ta càng có lí do lơ bạn đi.

Tớ từng biết cô giáo, con ở lớp mà có lỗi gì, cô gọi ngay phụ huynh ra kêu ca, phụ huynh mà ko biếu xén ngay, vài hôm sau biết ngay cô đối xử ntn với học sinh đó. Đây chỉ là những con sâu làm rầu nồi canh thôi.

- Nếu bạn vẫn chăm sóc các dịp lễ tết , mà khi bạn phản ảnh với cô, cô vẫn thờ ơ thì nên làm động tác mạnh hơn, đơn giản như giờ bạn chỉ cần nêu tên, nêu trường đó ra, đảm bảo thông tin lên đến Sở giáo dục ngay, và trường đó sẽ bị soi xuống luôn, mất điểm thi đua và cô giáo đó sẽ bị khiển trách ngay. Nhưng, cái gì cũng có 2 mặt của nó, con bạn sẽ có thể trở thành VIP và chẳn ai muốn nhận, muốn dạy con bạn nếu thực sự con bạn ko phải là đứa trẻ ngoan như bạn lầm tưởng, có thể, con bạn sẽ càng bị cô lập ở môi trường bé đang học. Giải pháp chuyển trường là tất yếu trong thời gian tới.

- Nếu bạn gần gũi với con hơn, quan sát conv à bạn bè con, ví dụ con ko nói bạn nào đánh, bạn hãy hỏi bạn bè con, thay vì cứ đến đón là con lên xe, chạy về nhà luôn ( các bà mẹ bận rộn toàn thế ) , thì nán lại, hỏi han con bài học ngay ở đó, ví dụ đứng kiểm tra cặp của con, rồi hỏi ngay bạn bè nó đứng xếp hàng ở đấy đấy... rằng ở lớp bạn A nhà cô thế nào, có hay đánh bạn ko mà sao về nhà cô toàn thấy bạn ấy bị đánh, cô hỏi mà bạn ấy ko nói.... trẻ con nó nhao nhao mách / kể tội con bạn ngay nếu có, hoặc mách là bạn B, ban C bạn ấy đánh bạn A đấy cô ạ...

9. phuongedu

phuongedu

Bước tiếp theo là doạ hoặc nói chuyện với những bé mà đánh con bạn ấy, đồng thời, phải dạy bé biết tự vệ, biết tự bảo vệ bản thân. Con mình, nó vốn còi, 21kg khi học lớp 1, nhưng bé được mẹ huấn luyện từ ban đầu, nên phải vượt qua nỗi sợ hãi nhút nhát của bản thân , sự biết nhanh nhẹn và né trách bị đánh bằng cách thân thiện với bạn khác để các bạn khác bảo vệ lúc bị bắt nạt.
    Ví dụ:
    - giờ ra chơi, nếu bị bắt nạt, chạy rất nhanh về phòng cô hiệu truởng để tránh bị đánh
    - Không tranh giành đồ chơi hoặc làm phiền các bạn khác
    - Không chê bai, hoặc gây hiềm khích với các bạn , đơn giản như chê bai bạn gái nào đó thôi, hoặc bạn kia có món đồ chơi mà mình có, xấu hơn mình thì đừng chê họ... đừng bảo mình có đồ chơi đẹp hơn, mình chơi hay hơn... tự nhiên những đứa trẻ khác nó ghét cháu nhà mình thôi.
    - cho bé đi tập võ để bé có thêm sự tự tin để đối phó với bạn bè, nhưng phải để con hiểu, học võ để tự vệ chứ ko phải để đi gây chiiến.
    - .......... nhiều vấn đề lắm, hic hic, vì tuỳ từng đứa trẻ mà

Con mình sợ con shrek, sợ ma, mình phải huấn luyện mãi mới hét sợ, đó là từ lúc bé, chưa biết nói đã phải huấn luyện rồi.

10. DDAD

DDAD Thành viên tập sự

Bức xúc thật
    Mình có người quen làm hiệu trưởng một trường. Khi mới lên hiệu trưởng cô này đã công khai số điện thoại của mình cho tất cả các phụ huynh biết như kiểu hotline ý.
    Mục đích của việc này: nếu phụ huynh có gì bức xúc thì phản ảnh tới hiệu trưởng trước. Cô ấy sợ nhất là lúc phụ huynh có vấn đề gì không phản ánh được tới ai lại phản ánh vượt cấp lên cấp trên thì đi giải trình rất mệt, lại mất uy tín.
    Kể cả trường hợp hiệu trưởng thân với cô giáo chủ nhiệm con bạn thì cô hiệu trưởng vẫn phải bảo vệ uy tín của mình trước (chẳng đời nào đi bảo vệ lợi ích của cô kia trước cả)
    Trong khi bạn quá hiền, ngay cả tên trường của con bạn cũng không dám công khai trên diễn đàn

Nên theo mình:

1. Gặp hiệu trưởng nói về vấn đề này trong đó nhấn mạnh (dọa ý mà) rằng tôi không muốn giải quyết vượt cấp nên gặp cô trước để phản ánh tình hình.
    Khi đến gặp bạn nên đi cùng ai đó (có thể là bà nội, ngoại, người thân ...) trông ghê gớm hoặc tỏ ra ghê gớm, mỗi câu nói là một câu làm người khác phải chờn, đóng vai trò người đấm, bạn là người xoa.

2. Xem lại hành động của con mình. Con trai mình rất nhút nhát và yếu đuối (một bé gái nhỏ tuổi và bé hơn cũng có thể làm em ý khác) vì thế mình cho học võ từ hồi bé 4 tuổi. Cái này có tác dụng tốt, bé bắt đầu biết chơi trò đánh trận với các anh lớn. Nhưng đây lại là nhược điểm khi bé muốn chơi mà không biết cách, làm cho các anh lớn tưởng bé ra chêu chọc nên lại bị các anh bắt nạt lại.

3. Bước 1 và 2 không thành công: làm như một số mẹ đã bảo, nhờ người nào dữ tợn vào lớp dọa nạt đứa nào bắt nạt con bà + tinh thần chuyển trường cho dù tốn kém đến mấy. Mình kiếm tiền để nuôi dạy con ---> mục đích số 1.

Chúc bạn có tinh thần tốt để ra tay sớm

11. Bluke

Bluke Thành viên tập sự

Bạn nên nhờ ai đó trong gia đình (không nhất thiết phải là chồng) ăn nói tốt, khéo léo trong cư xử, nếu có địa vị trong xã hội nữa thì càng tốt đến nhà cô giáo nói chuyện để giải quyết, nếu không được nữa thì gặp Ban Giám hiệu xin chuyển lớp cho con, nếu ko cải thiện thì phải chuyển trường thôi.

12. phamngoc245

phamngoc245 Thành viên tích cực

sao bạn lại để con bị như thế,phải mình mình làm ầm lên.lên gặp ban giám hiệu, viết đơn kiện cô giáo vì tội ko biết dạy. để con mình như thế ạ. như thế để rung cây dọa khỉ. ai lại để con nửa năm trời bị như thế.

13. MeTaoxanh

MeTaoxanh Đủ quyền lập Họ

Hôm trước em vào cm rồi, nhưng bị lỗi không lên bài, hôm nay tình cờ lại thấy top nổi nên lại vào đây.

Em nghĩ thế này và cũng là cách em đã làm. Cu tí nhà em không quá nhát như con chủ top, cu cậu cũng là đứa nghịch ngợm, nhưng có vẻ không thích đánh nhau và hay nhường nhịn những em bé hơn (dù bị em bé hơn đánh cu cậu cũng không đánh lại đâu nhé).

Những ngày đầu đến trường rất hay bị 1 bạn cùng lớp (nhỏ con hơn) trêu (cu cậu có cái tai to nên cậu kia hay véo tai). Cu cậu bực mình nhưng lại không muốn đánh bạn, cũng dọa bố là công an thế này, thế khác nhưng cậu kia không sợ. Vài hôm lại thấy con về kêu ca bị bạn véo tai... Ban đầu em cũng chỉ bảo con "bạn quý con mới trêu vậy thôi, khi nào bạn véo đau thì thưa cô, để cô nhắc bạn", nhưng thằng nhà em lại nhát cô, không dám thưa cô đâu nhé. Hơn nữa, tên kia chỉ trêu bạn giờ ra chơi thôi, giờ học sao dám trêu.
    Khoảng 1 tháng, con về vẫn mách mẹ.
    Vậy là em quyết định xử lý cậu kia.
    Hôm đó, 2 mẹ con đi học sớm hơn, ngồi ở ghế đá trước cửa lớp đợi cậu kia đến. Khi cậu bạn đến, em vẫy vào, cho ngồi ghế đàng hoàng rồi hỏi: Sao con hay véo tai bạn? Con có biết làm thế bạn bị đau không? Cô véo tai con để con xem có đau hay không nhé? Em nói rất nhẹ nhàng nhưng nghe chừng cậu ta sợ, chỉ ấp úng, con chỉ đùa bạn. Em thêm vài câu đại loại: Cô còn nghe bạn mách là con vẫn véo tai bạn thì cô sẽ xử lý con đấy nhé, chừng mắt 1 cái rồi bào 2 bạn chơi tí rồi vào lớp nhé, mẹ về đây.
    Thằng con nhà em đi học hay khóc nhè lắm, nhưng hôm đấy thấy mẹ xử lý bạn xong vui vẻ đi vào lớp, hihi.

Đấy là 1 vụ thôi a, còn nhiều vụ khác nữa, và em thấy rằng mẹ cứ phải đến trường xử lý bạn cho con như vậy không phải là cách hay, thế là em dạy con em. Em không chắc đấy là phương pháp đúng nhưng em thấy có hiệu quả:

1. Em dạy con em cách tự bảo vệ mình: Đánh bạn là không đúng, nhưng khi bạn bắt nạt mình quá mà cô giáo không can thiệp hoặc can thiệp không triệt để (cái này em không trách các cô vì các cô chỉ có thể quản lý học sinh trong giờ học, bạn nào nghich, cấu véo bạn... thì cũng chỉ quật tay, cho đứng xó..., còn giờ ra chơi, cô không thể kiểm soát được), lúc đó con phải tự cứu mình, bạn đánh con, con cứ đánh lại bạn xem sao. Nhưng không được đánh mạnh làm bạn chảy máu, đẩy bạn ngã...(em dặn vậy thôi, chứ không biết khi con đánh bạn sẽ thế nào, hihi)
    Con em có hỏi em câu này: thế bạn ý thưa cô thì sao?
    Bạn thưa cô thì con giải thích "Bạn đánh con nhiều lần, con thưa cô mà bạn vẫn đánh thì con phải đánh cho bạn biết khi bạn đánh con đau thế nào)

2. Em tìm đồng minh cho con: Con em có 1 lợi thế, đó là học cùng con nhà bác, dù là con gái nhưng cô nàng này khá đầu gấu, không sợ các bạn bắt nạt, thỉnh thoảng lại nhắc nhở 2 chị em bảo vệ nhau, bạn nào trêu ghẹo đánh chị hay em thì cả 2 cùng xử lý cho bạn sợ, hehe (2 đánh 1 chẳng chột cũng què mà).
    Không chỉ 1 đồng minh, mà em còn tìm thêm cả đồng minh lớp lớn cho con. Cũng lại là 1 thuận lợi đó là các cháu em. Đứa nào em cũng dặn, giờ ra chơi, thỉnh thoảng qua chỗ em chơi, bạn nào bắt nạt em thì xử lý cho cô, bác nhé.

Chậc chậc, lâu lắm rồi không thấy con mách mẹ bị bạn bắt nạt. Nhưng dạo gần đây lại hay bảo bị bạn gái trêu, hum`

Chia sẻ vài dòng, em đúng, sai thế nào các mẹ góp ý giúp em ah.

14. MeTaoxanh

MeTaoxanh Đủ quyền lập Họ

Em cũng xin bổ sung thêm chút:

Con nhà em 3 ngày lại mất bút chì, tẩy, gọt bút chì, thước kẻ. ->>> Giải pháp của em: dán tên con lên tất cả dụng cụ học tập, các mẹ cứ viết giấy rồi lấy băng dính trong dán dọc theo bút, thước kẻ, xung quanh tẩy và gọt bút. Từ ngày làm vậy là đỡ mất hẳn đấy ah.

Còn việc cô giáo bảo về không được mách mẹ, nếu quả đúng thế thì cô giáo sai. Còn thực hư thế nào thì mẹ nó cứ qua gặp trực tiếp cô