Hướng dẫn cha mẹ chơi Cờ Vua cùng trẻ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi CLBHocCo_CungKienTuong, 20/1/2010.

1. methinty

methinty Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ rôm rả quá nhỉ. Cho các cháu học đánh cờ, hôm nào giao lưu nhé các mẹ.
    Con mình đi học, bây giờ con ham mẹ cũng ham luôn, thành ra đôi khi ông xã cũng phát cáu. Hehehe!!!

Đang tải...

2. chessmaster

chessmaster Thành viên tập sự

Cách bác tổ chức rất hay đấy, em thích những người vừa có đam mê lại vừa táo bạo như bác. Thực ra ở HN ta, mà không chỉ riêng ở HN, ở cái nước Việt Nam ta, chẳng có ai đủ táo bạo như bác đâu (Ý em nói là cái giải cờ vừa rồi của bác ấy). Hôm trước em mới vô tình đọc được trên báo.
    Rất ủng hộ những CLB như của bác. Hi vọng bác giữ mãi nhiệt huyết với con trẻ và với môn thể thao này.
    Cheer!!!

3. chessmaster

Tài liệu có đến vậy thôi hả bác??? Bác còn thì share lên cho mọi người nhé.

4. chessmaster

Bác ơi, Em quên mất chưa hỏi bác. Ở CLB của bác ngoài việc dạy cờ vua cho trẻ con thì có không gian cho người lớn chơi cờ không vậy? Em lên đó liệu có đấu thủ nào chiến đấu cùng không hả bác?
    Sao bác không tổ chức cả CLB cho những người thích chơi cờ lên đó cùng giao lưu nhỉ?

CLBHocCo_CungKienTuong thích bài này.
  5. CLBHocCo_CungKienTuong

CLBHocCo_CungKienTuong Thành viên chính thức

Chào bạn chessmaster, vấn đề bạn đưa ra mình cũng đã và đang làm rồi. Hiện tại trên CLB của mình ngoài việc dạy cho trẻ con từ 4-10 tuổi còn có không gian sinh hoạt cho người lớn. Ở đó mọi người cũng được ấn định một ngày hàng tuần để cùng chơi cờ, uống trà, đọc sách và học hỏi về cờ vua đó.
    Nếu bạn quan tâm thì có thể lên đăng ký mà, trà nước free luôn bạn à. CLB của mình rất khuyến khích những người yêu cờ như bạn lên tham gia đấy. Hẹn gặp lại!

6. methinty

Mẹ nó ơi, mẹ nó busy đón tết không kịp up tài liệu hả?

7. mengocha

mengocha Thành viên mới

Up tiếp lên đi mẹ nó ơi, con em còn nhỏ nhưng em thì muốn tìm hiểu để sau này dạy con.

8. tqmt0106

tqmt0106 Thành viên tích cực

Mẹ nó up tiếp đi mình đang chờ phần 5 cóp về cho con xem đây!:D

9. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

hay quá. cảm ơn bác chủ nhé. em rất thíc đánh cờ và cũng định dạy con trai sau này vì bây h bé mới tuổi rưỡi thui. dạy đc chưa các mẹ nhỉ? ngày bé em cũng đã tham gia lớp cờ ở cung thiếu nhi, thường xuyên đánh cờ với bố.hi. ham lắm. lâu lâu k đánh lại nhớ. mặc dù đánh kém. hi

10. CLBHocCo_CungKienTuong

Sorry các mẹ! Tết nhất ai cũng bận kiếm tiền nên em lơ là công việc quá. Hôm nay xin up tiếp phần 5 để các mẹ tham khảo. Các cháu thông minh thì khoảng từ 3 tuổi cha mẹ đã có thể dạy các cháu từ ở nhà rồi. Đến 4 tuổi các cháu sẽ chơi khá hơn rất nhiều, các mẹ có thể yên tâm gửi đến các clb để các cháu có môi trường học hơn. Quan trọng nhất là các mẹ phải nuôi dưỡng được lòng ham mê cho các cháu.

dauxanh2011 thích bài này.
  11. CLBHocCo_CungKienTuong

Phần 5.

5. Nguyên tắc bắt đầu ván cờ

Sau khi nắm bắt cách đi quân và các điều luật cơ bản như phần mở đầu, bạn đã có thể chơi được một ván cờ. Thế nhưng chơi đúng, chơi hay, theo đúng “bài bản“ lại là chuyện khác.
    Khi ra quân để đánh một ván cờ, có những nguyên lý bắt buộc cần phải tuân theo, nếu bạn làm được điều đó thì phần còn lại của ván cờ sẽ đơn giản hơn rất nhiều.

05 nguyên tắc cơ bản khi bắt đầu ván cờ:

Nguyên tắc 1: Phát triển quân hướng vào trung tâm.​

Phát triển Tượng và Mã một cách nhanh chóng (thường thì phát triển quân Mã trước).

Nguyên tắc 2: Kiểm soát Trung tâm
    .
    Cách đơn giản nhất để bắt đầu ván đấu là chiếm giữ khu trung tâm của bàn cờ bằng quân Tốt.​

Nguyên tắc 3 : An toàn Vua​

Nhập thành sớm, thường nhập thành bên cánh vua nhằm an toàn cho vua.

Nguyên tắc 4: Chiếm không gian​

Nguyên tắc 5: temp (tem – nước đi có lợi)​

Cần phải chú ý, không bao giờ được phép đi một quân quá nhiều nước trong khai cuộc​

Không đẩy Hậu lên quá sớm nếu không có mục đích bắt quân nào đó (hoặc là chiếu hết).

Tất cả những ai chơi cờ đều tiến hành 3 nhiệm vụ trong mỗi nước đi của mình đó là:

- Quan sát xem liệu bạn có thể chiếu hết, hoặc bắt quân không được bảo vệ của đối phương, hoặc đổi quân nhẹ của mình lấy quân nặng của đối phương.

- Quan sát xem liệu đối thủ có đang dọa chiếu hết, hoặc có đang dọa bắt quân không được bảo vệ, hoặc dọa đổi quân nhẹ lấy quân nặng của bạn không.

- Chắc chắn rằng bạn không đi nước cờ khiến cho đối thủ có cơ hội chiếu hết, hoặc cho đối thủ cơ hội bắt quân, hoặc cho đối thủ cơ hội để đổi quân nhẹ lấy quân nặng của bạn. (Đây là nhiệm vụ khó khăn hơn cả trong mỗi nước đi, nhất là đối với trẻ em).

Những người chơi cờ có kinh nghiệm với khả năng quan sát tốt trên bàn cờ thì chỉ cần một vài giây để thực hiện 3 nhiệm vụ trên mà không bị mắc sai lầm. Tuy nhiên, những người chưa có kinh nghiệm sẽ phải mất nhiều thời gian hơn và vẫn thường mắc sai lầm.

Dưới đây là một vài cách để hỗ trợ con bạn về các khái niệm trên khi chơi cờ cùng trẻ:

- Khi bạn đang dọa bắt, bạn có thể hỏi trẻ: “Con có biết Ba/ Mẹ đang dọa bắt quân nào không?”
    - Khi trẻ đang dọa bắt quân của bạn, bạn có thể nói: “Ba/ Mẹ thấy rằng con đang dọa bắt quân tượng của Ba/ Mẹ. Tốt lắm!”
    - Khi trẻ chuẩn bị di chuyển quân, bạn có thể nói: “Hãy chắc chắn rằng con di chuyển tới một vị trí an toàn”.
    - Thi thoảng bạn nên giả vờ mắc lỗi bằng cách di chuyển quân tới vị trí mà nó sẽ bị ăn.

Sửa lần cuối: 22/2/2010
  12. CLBHocCo_CungKienTuong

Xin lỗi các mẹ vì đã để topic chìm lâu quá. Không post tiếp được. Tài liệu hướng dẫn cha mẹ chơi cờ Vua cùng trẻ có bản pdf rất đẹp. Có lẽ mẹ nào quan tâm thì xin để lại hộp mail, mình sẽ gửi trực tiếp đến hộp mail cho các mẹ. Các mẹ quan tâm đến các vấn đề lịch học và muốn tìm hiểu về CLB xin mời ghé thăm website của clb. www.hoccocungkientuong.com. Thời gian trước website còn đang nâng cấp. Hiện tại website đã hoàn thiện và chạy tốt rồi các mẹ có thế vào đấy để tham khảo.

lalan_pt thích bài này.
  13. Mẹ Trung Hiếu

Mẹ Trung Hiếu Thành viên đạt chuẩn

Ôi mình chờ mãi, nay mới thấy chút tín hiệu vui đây. Cho mình xin một bản: hieutrung@gmail.com

lalan_pt thích bài này.
  14. mebutbong

mebutbong Hương Ngọc Lan ..........

Bạn gửi cho mình xin 1 file nhé .
    antf2002@yahoo.com

Hè nay bé nhà mình gần 5t chắc là đi học được bạn nhỉ
    Bạn cho xin số điện thoại và địa chỉ luôn nhé

Thanks

15. meocon2011

meocon2011 0989.631.683

Hay quá! Hôm nay mình đi lần mò toàn những topic "kinh nghiệm". Đánh dấu lại. Hôm nào có thời gian sẽ ngồi nghiên cứu cho bé và cho cả mình nữa, lớn từng này tuổi đầu rồi mà mình cũng không biết hết quân của Cờ Vua.

16. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

cho mình xin 1 bản hướng dẫn chơi cờ vào địa chỉ : xuannguyen@nghison.com.vn.
    Tks bạn nhiều .Nhân đây,mình cũng muốn đăng ký cho con trai gần 5t học cờ vua ở CLB,nhưng mà mình chỉ có đk đưa con đi học được vào ngày CN,vì thứ 7 cháu phải học tiếng anh rồi,xem trên web thì các khóa đều học 2 buổi /tuần.Liệu sắp tới có khóa nào học tuần 1 buổi ko bạn ?Hoặc nếu học trong ngày thường thì vào buổi tối thời gian muộn hơn 1 chút,tầm 18h30 ?vì từ trường mẫu giáo đến CLB cũng khá xa.

17. CLBHocCo_CungKienTuong

Mình đã gửi tài liệu hướng dẫn vào mail rồi. Mời mẹ nó vào check nhé. Có rất nhiều mẹ muốn con chỉ tham gia học cờ Vua một buổi / một tuần, vì vậy đưa đón tiện hơn. Nhưng hiện tại CLB chưa mở lớp học 1 buổi/ 1 tuần cho các cháu vì các cháu bé 4-5-6 tuổi học cờ 1 buổi thì các cháu sẽ không nhớ được nhiều. Buổi sau đi học lại bằng không vì thời gian học cách xa nhau quá. CLB có lớp vào thứ 7-CN dành cho các bé. Khi nào bạn có thời gian thì có thể đưa con lên CLB để test hoặc theo hướng dẫn và dạy con chơi tại nhà để cháu biết chơi trước, như vậy cũng rất hay.

mengocha thích bài này.
  18. CLBHocCo_CungKienTuong

@ mebutbong: Mình đã gửi rồi, bạn check mail nhé.
    @ Các mẹ pm trong Private inbox: Mình đã gửi tài liệu cho các mẹ cả rồi. Các mẹ check nhé.

mebutbong thích bài này.
  19. ngày mới

ngày mới Thành viên chính thức

CLB có tổ chức lớp nào ở khu vực Hoàng Cầu, Đống Đa, hay xung quanh đó ko hả bạn ?

20. methinty

Mẹ nó cho mình một bản vào mail: lanchi@gmail.com nhé.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều!