Oanhoanh4558 : Chia sẻ cách dạy con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi oanhoanh4558, 9/2/2014.

1. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

TIỀU ĐỀ NÀY MÌNH LẬP RA MONG CHIA SẺ KINH NGHIỆM DẠY CON CHO NHIỀU CÁC BỐ MẸ TRẺ -MONG NHIỀU PHẢN HỒI CỦA CÁC BẠN ĐỂ CÓ THỂ CHÚNG TA BÀN LUẬN TÍCH CỰC HƠN, CẢM ƠN CÁC BẠN ĐÃ COMEM !

Trong một bài giảng về : CA DAO TÌNH MẸ một vị hòa thượng có nói, các nước Phương Tây chỉ có một ngày lễ CHA, một ngày lễ của MẸ .. Vì họ chỉ lo cho con đến hết 18 tuổi; người Việt có cả một mùa VU Lan vì mẹ VN lo cho con đến hết cuộc đời... Thậm chí mẹ 80 vẫn lo lắng khi con mình 60 tuổi ... Vì sao , vì các con của họ thiếu những kỹ năng binh thường nhất.
    Tết đã qua , trời se lạnh , các con đã sắp xếp để đi làm , mình cũng làm xong việc nhà lại ngồi vào máy tính ::p:p:p:p:p:p
    Mình muốn chia sẻ chân tình về hành trình dạy các con từ khi hai con trai mình còn nhỏ ( bố đi công tác xa nhà) bao khó khăn vất vả nhưng mình vẫn quyết tâm ,một lòng bền bỉ dạy con những điều tốt đẹp giản đơn nhất... sao cho con có tính tự lập và đủ 18 là các con sẽ tự lo cuộc sống
    Đến bây giờ mình hạnh phúc nhất khi cả hai con nhà mình đều nói: chúng con sẽ dạy con của chúng con như bố mẹ dạy là tốt nhất.(u)(u)
    Nhân bài viết về chủ đề dạy trẻ, xin chia sẻ bức ảnh chụp năm 1996 khi đưa các con và và cháu đi tham quan Thủy điện sông Đà!

Khi các con đc sinh ra , cha mẹ không nên đặt mục tiêu gì khi nuôi dạy : đơn giản nhất là sao cho bé mạnh khỏe và biết tự lập từ khi vài tháng tuổi: mình ở với mẹ chồng nên mình dành làm các công việc nhà,còn mẹ thì bồng cháu. Cháu ko bện hơi mẹ nên bà lúc nào cũng nói" mẹ sợ những đứa cứ khóc ỉ eo đòi mẹ.." và mình đã làm đúng!
    Tình mẫu tử luôn theo bản năng của con người nên không lo con sẽ ko yêu mẹ khi ít được ẵm bồng ... Bố mẹ chú ý cho bé được ngủ nghỉ , ăn và bú theo đúng nhu cầu của bé( đó chính là sự phát triển nhu cầu tự nhiên nhất)...
    Trong mấy tháng đầu ,hãy để bé tạo thành phản xạ tự nhiên đúng bản năng con người... Khoa học của các nước tiên tiến là như vậy các bạn ah. Nhất là về ăn dặm , mình luôn nấu non non khẩu phần và nếm hương vị sao cho bé thik nhất( kể cả món đó ko bổ lắm ).. Đó mới là cách tạo hưng phấn cho bé thèm ăn, các bạn đừng nghĩ quá về chất... ăn uống là thói quen thổ nhưỡng , phù hợp thì thức ăn sẽ hấp thụ tốt nhất đối với con người.

Rồi bé qua các thời kỳ biết bò và chuẩn bị muốn đứng: bài học đầu tiên là dạy con cách bò , tụt từ trên ghế, giường xuống, sau đó cách tụt xuống cầu thang bằng cách quay lưng lại: trẻ có bản năng tự nhiên nên tiếp thu rât sớm ( mình thực hiện với rất nhiều bé, điều này quan trọng cho các bạn rất nhiều khi ko có ai phụ giúp trông con) vì đã có ko ít trường hợp đau lòng khi trẻ ko biết một kỹ năng tối thiểu.
    Bài tiếp theo là bạn hãy chủ động cho bé sờ tay vào những vật nóng như vung xoong.... nồi cơm ...cốc nước ...để bé biết tự tránh và biết các đồ vì vật đó sẽ nguy hiểm.
    Bạn đã bao giờ chủ động cho con ngã những chỗ dễ bị ngã chưa ?( hãy tự tạo tình huống và bố mẹ sẽ đỡ) cho con biết tránh xa những nơi nguy hiểm đó)
    Dạy con tránh những ổ cắm điện ( lúc đó ko nhiều thiết bị như bây giờ) bằng cách đưa bé đến gần rồi cấu cho bé thật đau.. Bé tưởng chính nơi đó làm đau nên chủ động ko động đến...
    Rồi dạy bé khi ngủ dậy một mình ko có ai cũng vẫn bình tĩnh: cha mẹ chủ động trốn con để biết xem nhu cầu cần mẹ khi thức dậy như thế nào? Khi con gần khóc sẽ xuất hiện thật vui vẻ , ấn tượng sao cho lúc khác bé sẽ sẽ thik thú tìm mình.. Rất hiệu quả ... Các con mình luôn tỉnh giấc ko cần ai bên cạnh và khi lớn hơn ko có ai vẫn biết cách ra khỏi nơi ngủ an toàn nhất..
    Các cánh cửa là thủ phạm nguy hiểm nhất nên bài học tiếp theo là dạy cách đóng cửa: những nguy hiểm kẹp tay hoặc va chạm vào đầu khi con đi qua cánh cửa cũng rất quan trọng.... Đó là những kỹ năng rất cần khi bố mẹ ko thể luôn canh chừng được... Hãy tạo tình huống tương tự bạn bị kẹp sẽ đau ntn cho bé nhìn thây nhé! Đó chính là kỹ năng sống cần vô cùng cho các con của bạn.
    Bài tiếp theo của mình là bắt đầu dạy cách tự ăn nhé:ăn một mình khi bắt đầu bé biết cầm thìa,bưng bát . Bố mẹ sẽ cho con ăn lại ,nhưng đừng bao giờ cố bón các món bé ko thik và để vữa nát hoặc nguội ngắt... Hãy lấy từng ít một và cùng ăn với con , tạo sự tranh giành với bé sao cho con cứ tưởng là thật... Rất hiệu quả khi con bắt đầu tập ăn cơm đấy nhé!
    Ko nên quá chú ý về chất mà làm con ko thể ăn được! Các con cháu nhà mình sống thời bao cấp thực phẩm khó khăn mà bây giờ toàn các chàng trai đủ tiêu chuẩn "quốc tế " đấy!!!!
    Cách mình dạy con từ rất sớm là tự ăn : dạy bé cầm thìa cầm đũa sao cho vững tay thì bữa ăn sẽ hào hứng như thế nào?
    Bé nhà mình ko biết ngầy ngà tý nào vì bé hiểu làm như vậy cũng chẳng ai để ý- thực ra mình biết nhưng ko đáp ứng , không dỗ khi bé đòi hỏi và không bao giờ dỗ dành khi khóc - cha mẹ hãy tìm cách hướng cho bé tập trung vào vấn đề khác ,bạn đáp ứng là bạn tạo thành phản xạ cho con khi muốn đòi hỏi theo nhu cầu , rất không tốt cho bé lúc này.
    Khi biết bưng , bê, cầm đồ vật , thay vì ôm ấp con bạn tạo những bài học lao động cho bé khỏe bằng cách cho bé mang hộ các vật dụng trong nhà ko nguy hiểm ( đồ dễ cầm vừa theo sức khỏe của bé và khen ngợi khi bé đến đích.)
    Dạy cách dọn nhà.. Dọn đồ chơi , dạy cách cất đồ một cách khoa học( to , bé ,ngắn , dài , cao , thấp) con sẽ vô tình được bài học về khéo léo rất hữu hiệu
    Một vài con thú bông cũng có thể đc bố mẹ biến thành những nhân vạt rối tay đáng yêu và một vở kịch ngắn lấy bé làm tâm điểm sẽ diễn ra tạo cho bé giao tiếp rất tốt , đó cũng là mầm của khả năng diễn xuât sau này cho bé nhà bạn đấy!
    Rồi khi con cầm đc bút mình dạy con vẽ nghệch ngoạc những nét tạo hình đầu tiên , dạy con tưởng tượng những bóng in trên tường , hoặc bóng nắng của hai mẹ con khi mặt trời chiếu sáng,bế con ra trời mưa cho con ko sợ tiếng sấm rền ... Những bài học về thiên nhiên rất giúp cho trẻ có tâm hồn đẹp và trí tưởng tượng phong phú!
    Sẽ liên tục khơi nguồn về âm thanh khi bé bập bẹ biết nói - nhà mình ko có thói quen nựng yêu ngọng nghịu với con, hoặc đặt biệt hiệu vô nghĩa ( phản xạ khi đi học rất kém khi trẻ có hai tên gọi )...( he he nhưng nay cháu nội lại được đặt tên yêu- các con đùa : dao sắc ko gọt đc chuôi)!!!!
    Cha mẹ nên chú trọng về ngữ pháp khi con còn nhỏ: không trả lời thay con khi mọi người hỏi bé... Bé sẽ ko biết giao tiếp tốt khi bố mẹ luôn là thông dịch viên cho con.. Mẹ chồng mình cũng hiểu những điều đó nên rất tán thành và giúp mình dạy con một cách khoa học nhất... Hãy dạy con nhắc lại những câu từ hay, phân tích để con hiểu những câu ko hay, những từ câu từ ko tốt . Bé sẽ thik khi nói ra những gì mà mọi người hiểu đc bé... Nếu chưa hiểu bạn cũng đừng thắc mắc , hãy coi như bạn hiểu chứ đừng để bé mất hứng thú khi trao đổi với mọi người.

Khi sinh con nhiều người hay có ước vọng cao xa về con: mong con sẽ được nhiều cái nhất: điều đó vô tình làm cho con bị ôm đồm về bao nhiêu môn học: nhạc hoạ, hát múa....) làm cho con ko còn thời gian mà học những kỹ năng thông thường nhất: bơi lội mình cho là tối quan trọng , nên con các bạn nên học từ sớm nhất và học một cách bài bản nhất.
    Rồi bài tiếp theo là sang đường an toàn... Không hề thừa khi vô tình bé bị rơi vào tình huống mà ko thể xoay xỏa khi vô tình mắc vào... Rồi dạy cách bình tĩnh khi bị lac: con sẽ tìm ai khi ko may lạc bố mẹ và người thân.
    Một cách nữa mà mọi người hay bỏ qua là nói chuyện cho con biết sớm về thiên tai , các tai nạn khi dùng lửa: bạn nên minh họa và cho con xem khi bạn dùng lửa, đun nấu hoặc hóa vàng mã .. Liệt kê những đồ vật dễ bắt lửa trong nhà. Rất nhiều người ko đề cập để khi con thành sinh viên mà vẫn chết vì thiếu hiểu biết những gì sơ đẳng nhất.

Với cá nhân mình khi con nhỏ , dù cuộc sống mưu sinh vất vả mình cũng hé cho con biết:Mình chào tạm biệt con để đi lâu chứ ko bao giờ nói dối hoặc trốn , bạn sẽ làm con hoang mang cả buổi , luôn ngóng tìm khi nhớ đến mẹ.. Nhiều bé đi học mà tâm tư vẫn luôn mong ngóng bố mẹ sắp quay lại đón...
    Mình buổi tối chủ động đưa con cùng chơi với bóng tối và cùng bày trò trốn cho các con được đối diện với bóng đêm , con mình ko bao giờ sợ tối và cũng chẳng sợ ma từ khi còn bé. Sau lớn hơn cũng biết tự sử lý các tình huống khi ở nhà.

Rồi cũng như vậy mà các con đi học đêu hòa nhập rất tốt , rất hòa đồng với bạn bè và cũng thật tích cực tham gia biết bao cuộc thi từ rất nhỏ: Vì các con rất tự lập nên các cô giáo thường cử dự thi các loại hình từ khi còn mẫu giáo... Có một bà mẹ buôn bán như mình cũng sánh vai cùng các bố mẹ trí thức cao đưa con tham dự bao cuộc thi ,để đạt giải nhất nhì... Mình cũng ko vì thế mà coi là con giỏi, mọi thứ con đều được hiểu con được thay mặt các bạn đi thi... Nhưng bản thân mình thì trân trọng và vẫn giữ những tấm băng giải nhất, những bài báo , những giấy mời thi cho đến bây giờ: các cháu của vợ chồng mình sẽ biết về bố của chúng ra sao khi bố còn nhỏ!

Thấm thoát cứ như vậy cho đến khi cấp hai , cấp ba( các con đều học ở Chu văn An) nơi mà mình ko bao giờ nghĩ sẽ thường xuyên được ngồi họp phụ huynh trong đó.. Nơi mà các phụ huynh khác đều là tiến sĩ , bác sĩ , văn nghệ sỹ , hoặc các giám đốc...
    Mình luôn nói chuyện với các cô giáo về công việc buôn bán của mình, các cô biết nên lại càng quan tâm thông tin khi con hơi chênh vênh khi học hành.

Tản mạn đầu năm với các bạn ... Đến nay mình cũng có sự đền đáp xứng đáng với sự rèn giũa con khi còn tấm bé: giờ hai con trai đã trưởng thành , luôn là người đàn ông mẫu mực như bố, luôn thân thiện như mẹ, luôn yêu thương hiền hậu như ông bà nội ngoại và giờ đây đang là người chồng mẫu mực. Các con mình cũng muốn mẹ chia sẻ kinh nghiệm dạy con cho nhiều người , đơn giản vì con mình luôn thấy đúng và tốt cho các cậu.... các bạn còn muốn chia sẻ KN của nhà mình khi con đi học thì mình sẽ chia sẻ thêm trong dịp khác nhé...
    THANKS CÁC BẠN ĐÃ ĐỌC BÀI CỦA MÌNH... NẾU CÓ GÌ ĐÁNG HỌC CÁC MẸ CÙNG CHIA SẺ NHÉ , MÌNH SẼ LUÔN MUỐN TÂM SỰ CÁC VẤN ĐỀ DẠY CON QUA NHIỀU GIAI ĐOẠN ...ĐẾN LÚC CÁC CON BẮT ĐẦU CÓ BẠN GÁI NHƯ THẾ NÀO NHÉ....nếu quan tâm các bạn xem bên : nhật ký vui MCND thời onlie nhé.

Q

Xem thêm các chủ đề tạo bởi oanhoanh4558
    Đang tải...

2. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Ðề: Chia sẻ cách dạy con trai:

con mới có con gái thôi! nhưnng cũng đánh dấu học hỏi kin nghiệm của cô ah!

oanhoanh4558 thích bài này.
  3. oanhoanh4558

Cảm ơn bạn đã đọc ... Tuy hơi dài nhưng chân thành gửi đến các bạn trẻ đang nuôi con nhỏ . Con gái con trai đều cần nuôi dạy nên người và cần kỹ năng đơn giản nhất.

4. For your future

For your future Thành viên đạt chuẩn

Sinh con ra đã khó nhọc, nhưng mà dạy dỗ còn khó gấp bội. Bài viết của chị rất hay ạ :) Không cần phải băn khoăn chuyện bài dài hay ngắn đâu chị, vì với việc nuôi dạy con thì mấy dòng kia vẫn còn ngắn lắm :)

5. oanhoanh4558

Mình là người buôn bán, chẳng phải người biết nhiều về viết lách, nhưng sao mình muốn chia sẻ với các bạn một thông điệp của mình :
    CON NGƯỜI SINH RA BÌNH THƯỜNG- sách cũng soạn ra để cho người bình thường học- cha mẹ hãy hướng cho con để sao cho con mình được làm một người bình thường , nhưng là một người tốt , yêu lao động , yêu cuộc sống , lạc quan ... Rồi sẽ có tất cả !cảm ơn bạn đã đọc bài viết của mình.

beXoi thích bài này.
  6. oanhoanh4558

Mình định sửa chủ đề , bỏ chữ con trai nhưng chưa biết cách, hì hì , chưa biết cách mà đã dám đăng bài đây.

7. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

dạ cô vào mục chỉnh sửa ở bài đầu, trong đó có tiêu đề, cô chỉnh sửa lại là được ah!

8. oanhoanh4558

Cô sửa đc bài nhưng ko sửa đc chủ đề , mong cháu chỉ dẫn kỹ cho cô nhé!

9. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

Ðề: Oanhoanh4558 : Chia sẻ cách dạy con

bé nhà mình cũng đang tuổi khám phá, phải bắt đầu dạy con từng chút một. lúc nào cũng lo lắng, e rằng mình không dạy con một cách hoàn thiện nhất. hi vọng sẽ học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm từ các mom :)

10. oanhoanh4558

Nếu nhóc tỳ nhà mẹ nó ưa khám phá thì bé rất thông minh, mình nên chú ý cho con phát triển về tính kỷ luật, tạo cơ hội cho con sáng tạo , các bé hiền lành quá khi ra môi trương bên ngoài ko tự tin như các bé có cá tính đâu, mẹ nhóc cứ cần chia sẻ gì mình luôn sẵn lòng vì minh đã qua rồi nên đúc kết nhiều KN hữu ích...thanks mẹ nó đã đọc !

11. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

ôi bé nh à mình 22 tháng, giờ hay ăn vạ và khôn lắm cơ

12. oanhoanh4558

Nếu bé bình thương đã là tốt , nếu bé thông minh thì các tốt hơn: vấn đề là bố mẹ và người chăm sóc bé nên biết những ưu khuyết điểm của bé để bé hoàn thiên hơn.bé hay ăn vạ là bé biết đối phó ... Bạn nên cố gắng phớt lờ đi , đừng dỗ dành hay vuốt ve bé càng phát huy thói ăn vạ mà bé thấy " hiệu quả "....

13. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

cháu cũng xin học hỏi kinh nghiệm a, có 1 bé trai 2.5t và đang fai học cách chăm sóc cũng như uốn nắn con thật hiệu quả

14. trangxinhxa

trangxinhxa Thành viên sắp chính thức

việc nuôi dạy con thì mấy dòng kia vẫn còn ngắn lắm

15. oanhoanh4558

Đầu tiên phải biết rời con một chút, 2,5 tuổi là bắt đầu dạy các kỹ năng đơn giản như tự ăn, don đồ chơi, ko trả lời hộ, tập nói chuẩn, và cho vẽ tự do ... Kích thik trí tưởng tượng của bé bằng kể chuyện đan xen đặt câu hỏi: mẹ nó tự tạo ra các t ình huống trong chuyên để kiểm chứng xem con có chịu khó nghe k?con có hiểu ko? Vv bạn yêu con bằng cách dạy con tự lập: khi bé mè nheo nên chuyển sự chú ý sang vấn đề khác để bé quên đòi hỏi... Bạn quan tâm đến cách dạy con thì bạn sẽ thành công!

16. tranglinh173

tranglinh173 Banned

Có nên đánh con hay là không đánh con !

17. oanhoanh4558

Bạn ơi " yêu cho roi cho vọt" đó cũng là cách dạy con muôn thủa: phân tích câu nói trên thì thấy việc con hư mà nhẹ nhàng khuyên bảo ko có tác dụng- roi vọt là răn đe chứ ko phải là bạo hành: đánh con như đòn thù kèm theo lời lăng mạ tức tối thì ko được, đầu của con không thể tải nổi những lời nói tức tối , lúc đó não đang có phản xạ chịu đòn- nặng lời ko các tác dụng lúc này.
    Bạn bắt nằm rồi đét từng cái ... Giống như mình hồi bé, rất nhớ nhưng ko bao giờ giận cha mẹ... Chỉ có đòn như kẻ thù mới làm cho con trở nên cục súc thôi- mình thấy vẫn phải có roi mới đc....

18. Nước Mùa Thu_86

Nước Mùa Thu_86 Banned

ko phải ai cũng nuôi dạy được con cái nên người vất vả lắm các mẹ nhỉ

19. oanhoanh4558

Trcs tiên khi nuôi con ko nên đặt một mục tiêu gì to tát, hãy dạy con những kỹ năng đơn giản để giúp bé tự lập và hòa nhập với mọi người
    Sức khỏe của trẻ cũng là yếu tố quan trọng, nhưng sao cho bé tăng sức đề kháng để dung nạp đc Dinh dưỡng chứ ko phải nhồi nhét sẽ vô tác dụng
    Sau nữa đến khi đi học cũng sao cho trẻ yêu thích việc bắt buộc đó .. Sẽ thành thói quen và phát triển tư duy tốt... Mình đã đi trcs các bạn nên thực sự muốn đc chia sẻ... các bạn cứ cho tình huống mình sẽ áp dụng trả lời bằng chính KN đã dạy hai cậu con rất đỗi bình thường nay đã là hai người trưởng thành về cả hai nghĩa... Là những người rat năng động và giàu tình cảm gia đình , có trách nhiệm với công việc mà các cậu đã chọn... Cảm ơn bạn đã đọc chia sẻ!

20. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

cuối năm em mới sinh em bé nhưnng cũng đánh dấu học hỏi kin nghiệm của chị ah!