[Free] Tư vấn, định giá, hướng dẫn chọn mua, giải đáp mọi thứ liên quan tới máy tính.

Thảo luận trong 'Học tập' bởi hoang1982, 23/9/2014.

1. hoang1982

hoang1982 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ. Hiện nay PC, laptop là 1 vật dụng gần như không thể thiếu. Nhu cầu rất lớn nên các công ty tin học mọc lên nhan nhản, đâu đâu cũng thấy quảng cáo siêu km, siêu rẻ, rồi đủ các chiêu trò câu kéo. Nhưng thực tế để tìm mua 1 sản phẩm tốt, xứng đáng với số tiền bỏ ra là 1 điều không đơn giản, ngay cả với những người có kinh nghiệm vẫn có thể mua hớ như bình thường.
    Bản thân mình với kinh nghiệm hơn 10 năm lê la khắp các xó xỉnh IT của HN, tiếp xúc với đủ loại thợ thuyền, buôn bán linh kiện PC/Laptop các kiểu mà khi mua hàng không test kĩ vẫn dính phốt như phim. Cái này thì nhà mẹ nào có thợ làm IT có thể hỏi để xác nhận.
    Dạo qua 1 vòng các 4rum mua bán, đồ IT cũ mới được rao bán nhan nhản, thượng vàng hạ cám, thật giả lẫn lộn. Nhưng mình dám khẳng định nếu không biết gì hoặc chỉ hiểu sơ sơ về cấu hình thì đến 80% các mẹ sẽ bị mua hớ, hàng kém chất lượng hoặc quá đắt so với giá trị thực tế.
    Nhằm giúp các mẹ chọn mua được sản phẩm đúng nhu cầu, với chi phí rẻ nhất. Mình lập topic này để chia sẻ kinh nghiệm, trả lời những thắc mắc của các mẹ khi mua đồ IT cả cũ lẫn mới, giải đáp tất cả các câu hỏi thông thường như:

- Có số tiền .... nên chọn mua PC/Laptop nào?
    - Có nên mua dàn máy cấu hình xxxx với giá yyyy
    - PC/Laptop này bây giờ bán thanh lý được bao nhiêu?
    - Máy chạy chậm, cần nâng cấp gì?...
    - Và tất cả các câu hỏi liên quan tới mua bán, định giá đồ IT.

Các mẹ lưu ý hộ là mình lập topic này nhằm mục đích chia sẻ, giao lưu chứ không vì lợi nhuận. Mình tuyệt đối không dụ dỗ, gạ gẫm, định hướng mua hàng có lợi cho bất kì công ty hay cá nhân nào, chỉ đơn giản là share kinh nghiệm, cách chọn, định giá để các mẹ đi mua đỡ bị chặt chém và nghe tư vấn nhảm của nhân viên bán hàng. Nên nhớ kĩ 1 điều là không tin bất kì lời tư vấn của bất kì nhân viên công ty nào đưa ra, đơn giản vì sản phẩm nào chiết khấu cao họ sẽ tâng bốc sp đó tận mây xanh.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoang1982
    Đang tải...

2. bkvuduytu

bkvuduytu Thành viên chính thức

Ðề: [Free] Tư vấn, định giá, hướng dẫn chọn mua, giải đáp mọi thứ liên quan tới máy tính.

anh ơi, cho em xin lời khuyên về mua màn LCD >17 inch, giá thế nào, chọn thế nào ạ ? thanks anh

3. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

Ðề: [Free] Tư vấn, định giá, hướng dẫn chọn mua, giải đáp mọi thứ liên quan tới máy tính.

lập topic này nhằm mục đích chia sẻ, giao lưu chứ không vì lợi nhuận! chủ thớt tốt bụng quá

4. thienthannho888

thienthannho888 Bắt đầu tích cực

Em muốn mua 1 cái tivi vào khoảnh 5 600k thôi thì có ko ạ. Vì ít xem nên mua nhiều tiền tiếc lắm ạ. 21inch nha bác chủ :). Mong bác tư vấn hoặc gt chỗ mua

5. jang_star

jang_star Thành viên tích cực

Cảm ơn Bác, may quá có thread này. Em có con Asus K53U, hàng xách tay Nhật.
    Chíp AMD E-240 processor 1.50 GHz.
    Installed memory(RAM) : 2.00 GB.
    ổ cứng 320G
    Em đã thử chạy win 7 bản 32b rồi win XP mà không hiểu sao cứ bật trình duyệt (em đã thử cả chrome , IE và FF) là CPU nó lại nhảy lên 100%. Máy cứ đơ đơ, xem video thì giật tung trời.
    Em đã test ổ cứng nhưng chưa bị bad.
    Bác bắt bệnh giúp em với, bạn em nó bảo do cấu hình yếu. Vậy giờ em muốn nâng cấp chip thì chi phí thế nào ạ?
    Em cảm ơn bác nhiều!

6. Themcongai

Themcongai Thành viên rất tích cực

Mình muốn mua LCD, tầm 32 inch, giá tầm 3-3.5 tr thì có mua được không, mua thì mua loại nào, và nên mua ở đâu, thanks

7. tcpharmavn

tcpharmavn Thành viên rất tích cực

Lap top hay hỏng thì có nên bán đi làm con mới ko ạ. em ức con mt tháng này lắm rồi

8. hoang1982

LCD 17" hiện nay toàn loại đã qua sửa chữa hoặc con nào nguyên bản thì date cũng rất rất sâu rồi. Tất cả đều dùng panel TN rẻ tiền, tuổi thọ của panel phụ thuộc vào thời gian sử dụng, màu sắc kém dần theo thời gian, chưa kể bóng cũng tối om cả rồi.
    Tóm lại không nên mua loại màn này, chỉ tầm 1tr5-1tr650k là em đã có thể mua được 1 con màn 20" chất lượng, date mới điển hình như HP2009F, Samsung 20" đời mới,... Rẻ hơn nữa thì tầm 1tr2-1tr4 có màn 19" còn bảo hành hoặc ít sử dụng. Không nên mua những con màn cổ lỗ giá 700-800k, rẻ được 1 ít mà dùng như hạch.
    Chỗ mua thì tốt nhất là săn hàng mua lại của người dùng hoặc đơn giản là mua lại của những ông thợ chuyên thu mua thanh lý dàn net, bán số lượng cho thợ. Loại hàng này có xuất xứ rõ ràng, bảo hành chính hãng nên chả ai dại gì lôi ra sửa chữa cả. Có điều thú vị là thợ kiểu này bán giá chỉ đắt hơn giá sàn 50k-100k, nhưng bù lại hàng sẵn đỡ mất công săn tìm.

9. hoang1982

Thanks mn. Tại thấy các mẹ đi mua hay bị mua hớ hoặc bị thợ nhồi sọ, pr hàng hóa quá đáng nên lập topic chia sẻ với mọi người, vừa giao lưu vừa giúp các mẹ trên này đỡ mất "tiền ngu".

10. hoang1982

Lúc đầu CPU nhảy luôn lên 100% cũng không có gì lạ vì web hiện nay nhúng rất nhiều quảng cáo, flash, kể cả cpu core i5 desktop bật lên cũng
    load khoảng 60% rồi. Nhưng nếu nó cứ liên tục 100% thì phải xem lại rất có khả năng máy nhiễm virus, nếu cài IDM bản silent thì 90% dính con virus này. Hiện nay có nhiều loại virus cày coin, nhiễm vào máy nào thì máy đó sẽ phải cày các loại tiền ảo như bitcoin, litecoin,... cho tác giả con virus. Các loại coin nó như nào thì mẹ nó search GG nhé.
    Tốt nhất là format lại toàn bộ máy, cài 1 bản win sạch, từ đầu. Laptop đó cấu hình cũng quá yếu rồi, nên nâng cấp đi là vừa mn ạ. Nâng cấp là bán đi mua mới chứ mình khẳng định máy của bạn không thể nâng cấp cpu được, bất cứ ở đâu cũng vậy thôi.

Sửa lần cuối: 23/9/2014
  11. hoang1982

LCD là tivi hay màn hình máy tính hả mn? Màn máy tính monitor thì chắc chắn ko thể mua được với giá đó, tivi cũng chỉ nên mua nếu check thời gian sử dụng không quá lâu. Cách check thì mở secret menu ra như hướng dẫn ở đây http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/162293-cach-kiem-tra-thoi-gian-su.html

1 điểm lưu ý nữa là nếu tivi Samsung thì phải dùng đúng panel do Samsung sản xuất mới là hàng tốt, còn panel AUO của Đài Loan là loại 2, chủ yếu bán ở mấy nước như VN. Sony dòng EX cũng không nên mua vì bóng đèn chết rất nhanh, tỉ lệ chết cực cao, triệu chứng là hình ảnh cứ vàng dần rồi chết hẳn, ko nên mua loại này. Rẻ tiền tốt nhất cứ LG mà táng mn ạ.

Themcongai thích bài này.
  12. hoang1982

Hỏng với lý do gì mới được cơ chứ? Nếu hỏng phần cứng thì khắc phục cũng ko có j khó khăn, thay là xong mà

13. cogaidaiduong

cogaidaiduong Bắt đầu tích cực

Em cũng đang cần mua con Asus giá tầm 6tr đổ lại core i3 hoặc i5 loại có mua được loại tốt không ạ? nên mua ở đâu thì an toàn.mù tịt hem có biết gì về công nghệ/:(

14. hoang1982

6tr thừa sức mua i3 rồi e nhé, kể cả i5 3 số. Nhưng khuyên em chỉ nên mua i3 cho mát mẻ.
    ASUS chỉ mua dòng K hoặc N thôi nhé.