Biểu Đồ Tăng Trưởng Của Trẻ Em Dưới 5 Tuổi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 6/6/2008.

By thuhien on 6/6/2008 lúc 4:44 PM
  1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bảng chiều cao và cân nặng theo chuẩn mới của trẻ dưới 5 tuổi

Các bà mẹ có thể yên tâm nếu con gái mình chỉ nặng 8,9 kg khi tròn năm. Còn nếu là bé trai, cân nặng 9,6 kg đã được coi là lý tưởng, theo chuẩn tăng trưởng mới của Tổ chức Y tế Thế giới. So với trước đây, yêu cầu về cân nặng của các bé nhìn chung thấp hơn một chút. Chẳng hạn: trước đây, thể trọng lý tưởng khi tròn năm phải là 10,2 kg với bé trai và 9,5 kg với bé gái. Tuy nhiên, khi bước vào độ tuổi lên 2, chiều cao theo chuẩn mới lại cao hơn chuẩn cũ khoảng 2cm.

Như vậy, khi áp dụng bảng này vào Việt Nam từ năm 2008, nước ta sẽ có nhiều trẻ thuộc diện thấp còi hơn, nhưng nhiều bậc phụ huynh sẽ yên tâm hơn về cân nặng của con mình.

Chuẩn tăng trưởng mới được coi là chính xác hơn rất nhiều bởi nó dựa vào cuộc khảo sát trên trẻ em ở nhiều quốc gia ở đủ các châu lục; những em bé này đều được bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu và được nuôi dưỡng đúng cách trong 5 năm sau đó. Còn tiêu chuẩn cũ chỉ dựa vào khảo sát trẻ em Mỹ và nhiều trẻ trong số đó được nuôi bằng sữa ngoài (thường tăng cân nhiều hơn khiến những trẻ bú sữa mẹ phát triển bình thường có thể bị coi là thiếu cân).

Bảng chuẩn tăng trưởng của trẻ em trên toàn thế giới (áp dụng cho cả trẻ em Việt Nam), theo chuẩn tăng trưởng mới của WHO

Thông tin trên được Hội Nhi khoa VN công bố tại buổi họp báo về khuyến nghị về nhu cầu dinh dưỡng của trẻ em VN và chuẩn tăng trưởng của Tổ chức Y tế Thế giới ngày 13-11, tại Hà Nội.

Theo Khảo sát mới nhất của Hội Nhi khoa VN, hiện nay đã có một bộ phận trẻ em Việt Nam đạt được mức chuẩn tăng trưởng này (tập chung chủ yếu ở các khu vực thành thị). Tuy nhiên, vẫn còn một bộ phận không nhỏ trẻ (chủ yếu ở khu vực nông thôn) vẫn còi cọc, suy dinh dưỡng do thiếu chất như: dầu, mỡ, vitamin các loại. Nếu những đứa trẻ không được sớm bổ sung dinh dưỡng sẽ rất dễ dẫn đến hiện tượng thấp bé, nhẹ cân khi trưởng thành, ảnh hưởng đến sự phát triển giống nòi chung.

Cùng đó, GS. NGuyễn Công Khanh, Phó chủ Chủ tịch Hội Nhi khoa VN lại cảnh báo về một bộ phận trẻ em thành phố lại ăn quá thừa dinh dưỡng do ăn nhiều thịt, chất béo. Hiện tình trạng béo phì ở trẻ em Hà Nội là 7,9% và TPHCM là 22,7%

Nguồn: suckhoevadoisong

Cập nhật 22.7.2016

Bảng cũ mình vẫn để file đính kèm để các mẹ tham khảo nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 6/6/2008.

1. Caprice
      Caprice
      Trời ơi, sao các mẹ quan trọng hóa vấn đề này dữ vậy ha. Mẹ Tamarin ơi, bé thiếu có chút xíu cân nặng, mà dư hẳn 1 cm chiều cao, vậy mà mẹ đã than buồn quá rùi. Theo mình thì vẫn cố cho con ăn uống cân đối dinh dưỡng để đạt chuẩn và vượt chuẩn, nhưng chiều cao hay cân nặng của bé còn phụ thuộc cả vào nhiều yếu tố khác nữa như là di truyền, hay là tiền sử sức khỏe của bé, của bố mẹ nữa. Quan trọng nhất là bé khỏe mạnh, ít ốm vặt hoặc có ốm thì mau khỏi. Kinh nghiệm ít ỏi của mình là cứ "take it easy", cho bé niềm vui và tình yêu đi, bé sẽ mau lớn đấy.
    2. Mẹ Chún Chún
      Mẹ Chún Chún
      Thấy chuẩn gì mà nhẹ kg quá các mẹ nhẩy. Con tớ sinh ra 1,8kg nay 21 tháng cũng được 11kg cao 85cm rồi. Chẳng lẽ sắp béo phì đến nơi rồi á??? :rolleyes::rolleyes:

Ôi, tiêu chuẩn này từ năm 2007 mà !!! Năm nay có thay đổi ko nhỉ ??
      Sửa lần cuối: 15/10/2008
    3. lemai
      lemai
      Bờm nhà mình đẻ ra đã được 4.5kg rồi , giờ 26 tháng tuổi được 15kg , cao 92. Theo chuânnr này thì thừa mất rồi nhưng trông chẳng béo phì tý nào cả các bác ạ
    4. shanghai
      shanghai
      Tớ cũng phải ép con ăn từ nhỏ vì bé rất lười ăn, 1 tuổi bé đc 12,8kg trông k hề béo phì tí nào thậm chí nhiều người còn k tin là bé chừng ấy cân. Do bị nhiều người phản đối quá vì tội cứ ép con ăn, tớ "take it easy" nới lỏng chế độ bắt ép, cu cậu thừa thắng xông lên k chịu ăn uống gì cả. Giờ sau 2 tháng nới lỏng kỷ luật cu cậu còn 11,6kg. Huuuuuuuuuuu k biết mẹ nuôi đến khi nào được như cũ đây
    5. Agừ và Cún
      Agừ và Cún
      Ôi theo chuẩn này thì con giai em thấp rồi. Gần 5t mà chỉ có 103cm thôi.
    6. shanghai
      shanghai
      Mẹ nó ơi bé nhà tớ 6 tháng 9kg, 12 tháng 12,8kg nhưng 14 tháng 11,6kg nhé. Sau 1 tuổi các bé mọc răng nanh, răng hàm thì khó lên cân lắm nên phải tranh thủ thúc ép cho các bé lên cân lúc nhỏ thôi. Cá biệt còn có bé sút cân nhiều như bé nhà tớ đấy
      Sửa lần cuối: 15/10/2008
    7. Mẹ Hồng An
      Mẹ Hồng An
      Đây là chuẩn tức là mức đạt chỉ tiêu, chứ ko fải là cái đích cho con đến đâu mà các mẹ lo? VD như bé lúc mới sinh đạt 3.2kg là đạt tiêu chuẩn, còn nếu chỉ 2.8kg thì gọi là hơi bé, chứ ko fải là nếu bé sinh ra đã được 3.5kg thì tức là ko đạt tiêu chuẩn đâu.Hoặc nếu như bé 1 tuổi mà đc 9.6kg (trai ) và 8.6kg (gái) thì là bình thường chứ ko còi mà tất nhiênlà ko mập, nhưng nếu bé dưới mức đó thì cần tẩm bổ thêm con nếu bé nhỉnh hơn tý có sao đâu. các mẹ lưu ý đây chỉ là mức standard thôi mà, giới hạn TBình chứ ko fải tối đa nhé.
    8. Galuoi
      Galuoi
      Hú hồn, nãy giờ đọc mấy phần trên thấy các mẹ chê chuẩn này thấp, mình buồn quá . Vì bé nhà mình cũng chăm dữ lắm mà sao còi quá , 22 tháng rồi mà cao có 80cm, nặng, 10,5kg, như vậy là không đạt rồi. may mà bé nhà mẹ cũng còi như bé nhà mình, không thì lo chết mất.....
    9. KEN08
      KEN08
      Hi Ga luoi, biet ai ko, KEN ne, doc bai nay tinh noi cho cau xem, ai ngo con lanh hon tui nua , hihihi
      Tum lai thi co gang cham con that tot va mong dung dau om la duoc
    10. me be Tiep
      me be Tiep
      Chẳng ai muốn con mình còi phải không ah? Nhưng miễn sao bé vẫn ăn ngủ tốt, không ốm đau là được ah( e nhầm có ốm thì cũng ít thôi vì trẻ con làm sao tránh được mọc răng, sổ mũi khi thay đổi thời tiết nhỉ)
      vuanhc thích bài này.
    11. Nari
      Nari
      Sự phát triển của trẻ

Con bé nhà mình đang là điểm nóng của cả gia đình,mình thì hay lên mạng đọc thông tin về trẻ nên biết là con mình vẫn đang bình thường mà ông bà nội nó cứ cuống cả lên. Bé nhà mình tuy tăng cân ít nhưng hôm nay được 12th cân nặng được 8.8kg và dài 74 cm. Là con gái mình thấy vậy cũng ổn rồi mà cứ bị ông bà nội bắt phải ăn cơm nhão, mình chẳng biết phải làm sao. Nó ăn uống được lắm mà sao tăng cân ít vậy không biết ???
    12. ngocha77
      ngocha77
      Ăn uống hấp thụ là theo cơ địa của từng bé.Bé nhà bạn hơi nhẹ cân nhưng chiều cao ổn rồi.Bạn đừng lo lắng nhiều.Đừng ép bé không lại sinh tính lười ăn.Bé ăn đưoc thì bạn thử cho ăn thêm sũa ,váng sữa,pho mat xem.
    13. hoavouu27
      hoavouu27
      Ôi!Chị ơi.Bé nhà em 40 tháng,nặg 20,5 kg cao 102 cm.Theo chuẩn tăng trưởng mới thì bé nhà em bị béo phì ạ?Sợ quá chị ơi.Nhưng mà em thấy bé múp máp rất đáng yêu chị ạ.
    14. phuongmaicao
      phuongmaicao
      Theo em thì chuẩn tăng trưởng chỉ có ý nghĩa tham khảo 1 phần nhỏ thôi, còn tình trạng gầy hay ốm của con thì phải đánh giá theo trực quan. Kin nhà em tròn 26 tháng, nặng 15,5kg , cao 97cm, => bằng với chuẩn của trẻ 42 tháng (15,3kg, cao 99,9cm). Nếu đánh giá theo chuẩn thì Kin hơi thừa cân, nhưng nhìn trực quan thì Kin hiện giờ trông hơi bị gầy, dáng phom chuẩn luôn. Hơn 6 tháng nay con chẳng tăng cân thêm 1gr nào hết á, cứ thấy ngày càng gầy đi. Nhưng dù sao thì tham khảo chuẩn tăng trưởng vẫn thấy con mình còn ok lắm, lại thấy đời tươi đẹp làm sao !!

(Hình avatar là lúc Kin khoảng 17 tháng tuổi thôi, lúc này đã gần 15kg rồi, mãi đến giờ vẫn chưa qua được ngưỡng 16kg, con số 16 này ko biết bao giờ mới đạt được đây??)
      Sửa lần cuối: 27/12/2008
    15. phucthuyduong
      phucthuyduong
      Chào các mẹ...e xem bieu đồ tăng trưởng thì con trai nhà e chiều cao cân nặng bằng bé 36 tháng tuổi rồi...con trai nhà hiện giờ 14 tháng cân nặng 14kg,cao 90 cm...e đi khám sức khỏe định kỳ ko nghe bs nói bị beo phi gi cả...theo kinh nghiệm của các mẹ con e có bị béo phì ko?e xin cám ơn.
    16. RedMoon
      RedMoon
      Em nghĩ là không đâu. Vì cái chuẩn đó là lấy con số trung bình mà, mình có thể chênh lệch một chút cũng không sao đâu ^^ Mẹ nó đừng lo lắng quá
    17. phankimmon
      phankimmon
      híc, híc vào xem biểu đồ tăng trưởng thấy bé nhà mình cũng "béo phì rồi"
      giờ bé 52 tháng: cân nặng 20 kg/103cm - so với biểu đồ thì thừa 3 kg. Sợ quá... chắc phải hãm ăn cho cháu thôi
      phải cái bé nhà mình hỏng lúc nào đòi ăn cả. Theo các mẹ bé phát triển vậy thì có béo quá hay không?
    18. phankimmon
      phankimmon
      :D, bé này gần giống bé nhà mình. hihi nhìn bé giờ mới xinh (mỗi tội ị hơi nhiều - ngày 2-3 lần :confused:):?
    19. twophuong
      twophuong
      Theo chuẩn tăng trưởng cũ thì bé trai nhà mình bị thiếu cân nặng hơi nhiều (chuẩn cũ bé trai 12 tháng nặng gấp 3 lần lúc sinh hay 10,2kg, bé mình sinh được 3,5kg và hiện tại 12 tháng nặng 9,7kg dài 78cm) , nhưng nếu so theo chuẩn mới thì vừa đủ (bé trai 12 tháng nặng 9,6kg), tuy nhiên sao mình thấy bé rất ốm, nhìn vào ai cũng nghĩ là suy dinh dưỡng, mình cảm thấy rất lo lắng?????
      Sửa lần cuối: 3/1/2009
    20. Tukhang
      Tukhang
      Các mẹ ơi,cho em hỏi con trai em,6,5 tuổi nặng 23kg,cao có 1m20 có bị còi và lùn ko ạ? hic hic