Bé không chịu ăn cháo thì phải làm sao đây các mẹ ơi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phuong2007, 5/12/2008.

1. phuong2007

phuong2007 Thành viên tập sự

Các mẹ ơi giúp mình với. bé nhà mình được 13 tháng mà được có 9 kg thui. Bé ko chịu ăn cháo( cháo kiểu gì cũng chỉ có ăn được 3 miếng là ngậm và ko ăn nữa). Ngoài ra mình thử cho ăn bánh đa, bánh giò, miến nấu mà bé nhất quyết ko chịu ăn.Bé nhà mình đang uống sữa Pediasure cũng rất ít chỉ có 150ml mỗi ngày thôi. Mẹ nào có bí quyết gì thì mách cho mình với. Thanhks

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuong2007
    Đang tải...

2. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc Nâu Thành viên chính thức

Theo mình thì uống Pediasure là bé biếng ăn phải rồi (thằng cháu nhà mình cũng vậy) vì hàm lượng các chất trong sữa nhiều quá (bạn nếm thử sữa xem, vừa béo, vừa ngọt) nên bé không có cảm giác đói bụng. Bạn đổi sữa khác 1 thời gian thử xem. Với lại bé lười ăn có nhiều nguyên nhân lắm:
    - Mọc răng.
    - Bé ngán thức ăn ---> mẹ thay đổi thực đơn cho bé liên tục để bé khỏi ngán.
    - Bé không có cảm giác đói (thời gian giữa 2 bữa ăn gần nhau quá??)
    - Thức ăn hoặc sữa có nhiều chất đạm quá ---> lâu ngày trẻ sẽ biếng ăn
    Nói chung hầu như trẻ nào cũng biếng ăn cả, bạn nên kiên nhẫn tìm xem nguyên nhân gây biếng ăn ở trẻ, đừng sốt ruột mà ép bé ăn, vì bé đã lười mà càng ép thì bé sẽ có tâm lý sợ ăn, sẽ bỏ ăn luôn đấy. Nếu cần bạn có thể cho bé uống thuốc bổ (nên hỏi ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ nhé), bạn chọn loại thuốc bổ có hàm lượng chất lysin (là một axit amin tạo cảm giác ngon miệng cho trẻ) cao, không nên cho trẻ uống các thuốc kích thích ăn nhé.

Sửa lần cuối: 5/12/2008
  3. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Bé này giống bé nhà mình qúa. Bé nhà mình cũng 13tháng cũng không chịu ăn cháo. Trước kia ở nhà ăn rất tốt nhưng khoảng 2 tháng nay phải đi gửi trẻ thì ăn kém hẳn đi, không chịu ăn cháo . Mình đã thử các thể loại rồi đều không hiệu quả . Bây giờ đành phải bố mẹ ăn cơm thì cũng ngồi và bốc cơm ăn được một ít và ăn canh . Bé nhà mình rất thích ăn canh và rau. Bé nhà mình thì chưa cho uống Prediasure

4. Agừ và Cún

Thế này thật ra cũng hơi chung chung. Vì với bé nhà mình ko mọc răng, mẹ thay đổi thực đơn hàng ngày, cho rất ít đạm thôi, thậm chí hai bữa ăn cáhc nhau cả 5 tiếng đồng hồ cũng không đòi ăn!!! Chả hiểu sao nữa ????

5. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc Nâu Thành viên chính thức

Cái này là do mình nghĩ thôi bạn ạ, chứ mình không dám quả quyết là như thế.

6. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Ko phải do uống Pediasure đâu, vì bé nhà bạn uống quá ít ko thể làm ảnh hưởng đến biếng ăn đc. Bé nhà mình uống Pedia từ 1 tuổi đến giờ. cũng có giai đoạn biếng ăn đấy, sau đó mình đổi cách nấu cháo đi . Đến bây h lại là giai đoạn bé biếng ăn , chỉ thích ăn linh tinh thôi. Bây giờ thì mình cũng đỡ căng thẳng như lúc đầu rồi nên kệ bé thích ăn gì cho bé ăn, ép bé có mức độ thôi.
    Thay bằng cháo trai, cháo sườn hoặc nấu cháo trắng cho tí thịt thôi

Sửa lần cuối: 5/12/2008
  7. phuong2007

Mình cũng thay đổi các kiểu cháo rồi nhưng bé nhà mình ăn chỉ được 3 thìa cháo sau đó là ngậm đến chảy cả nước ra ấy. Mình cũng cho bé đi khám ở Viện dinh dưỡng nhưng cũng chẳng ăn thua. Bây h thì đành bó tay.

8. Agừ và Cún

Hay là bạn thử cho con ăn cơm nát và canh đi, con bé nhà mình thì rất chịu ăn kiểu này tuy không nhiều lắm thôi thì có còn hơn không chứ biết làm sao.

9. phuong2007

Mình đã thử cho ăn cơm rồi nhưng kết quả vẫn đành chịu thua cái mồm ngậm của con mình. Làm sao để bé hết ngậm bây giờ các mẹ nhỉ. Mẹ nào có cách nào hay mách tớ với. Thanks nhé

10. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Quả là nam giải đấy bạn ạ. Con tớ cũng biếng ăn, đến bữa tớ cho được bao nhiêu thì được rồi bổ sung bằng khi phomai, khi trứng luộc, bánh này bánh kia, rồi sữa . Bạn chuyển sang cơm nát cho bé xem sao, khi nấu cơm bạn lấy một ít nước cơm để riêng, cơm trong nồi chín thì bạn xới 1ít bỏ vào chén nước cơm rồi bỏ vào nồi cơm hấp lại cho mêm hơn cơm người lớn ăn. Trẻ con thích ăn cơm trắng ko thức ăn, làm sẵn ít trứng trưng với cà chua, để lúc miếng cơm lúc miếng trứng, uống tí canh rau của người lớn . Bé ăn được tý nào hay tí ấy đừng ép quá, bé sợ .
    Bạn nên xem lại khoảng cách thời gian của bữa ăn, cách nhau từ bữa chính đến bữa phụ khoảng 2h, trước bữa chính 1h ko nên cho ăn linh tinh . Sau bữa chính, nếu bé ăn ít quá thì bổ sung bình sữa cho ấm bụng. Con uống được sữa là mẹ bớt lo thôi, đừng căng thẳng quá .
    Chúc con hay ăn chóng lớn, mẹ khỏe con khỏe .
    @ Nói vậy chứ nhiều lúc tớ stree vì con tớ ko chịu ăn đây này .

11. chimse08

chimse08 Thành viên tập sự

Bé nhà mình mới được 11 tháng nhưng cũng chán cháo lắm.ăn đc vài miếng là ngậm,có hôm 2 tiếng chỉ ngậm 1 thìa cháo thôi.Nhưng mình đổi cho cháu ăn cơm nát cháu ăn rất tốt.vài ngày sau lại ăn lại cháo.bạn thử xem nhé.

12. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Tuổi của bé nhà bạn đang tuổi ăn cháo thì cũng phải cho bé ăn cháo thôi.Bạn có thể chế biến nhiều món cháo với các mùi vị khác nhau cho bé để bé thích ăn hơn thỉnh thoảng bạn có thể cho bé ăn thêm mì, bún,phở để kích thích lạ miệng cho bé.

13. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Chắc bé chán cháo mn ạ.mn đổi vài bữa cơm nát rồi quay sang ăn cháo.

14. dungyen

dungyen Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình ~9 tháng vài ngày nay bé biếng ăn quá các mẹ ạ. K chịu ăn cháo, cứ cho thìa cháo vào miệng là ngậm chặt môi cắn răng k chịu, m thử đổi vị cháo con cũng k chịu, hic bé nhà m thì k chịu uống sữa ngoài chỉ ti mẹ thôi
    Các mẹ giúp với :(

15. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Trước mình cũng dỗ con ăn khổ lắm hic, các mẹ cố lên, qua 2 tuổi là đỡ nhiều đó

16. MR Zjn

MR Zjn Thành viên tích cực

Bé lười ăn cháo. Mn thử cho bé tập ăn cơm xem

17. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Chuyển sang cơm nát cho bé thử xem sao m.n ạ. Có nhiều đứa trẻ bỏ qua giai đoạn ăn cháo mà ăn cơm luôn ý chứ

18. dungyen

Thanks các mẹ nhé, e vừa thử cho bé ăn cơm nát, bé đã chịu ăn rồi :). Vui vui

19. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Hihi. Bé chán cháo thèm cơm hả mn? Mà công nhận ng lớn còn ko ăn nổi cháo 2 ngày, bọn trẻ con ăn dc cả tháng trời sao chịu nổi chứ

20. dungyen

Vâng, chắc vậy ạ.