TAP CHO TRE NGU RIENG

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi PIGGY, 20/4/2006.

Tags:
  1. PIGGY

PIGGY Thành viên rất tích cực

Neu cac me muon con minh ngu ngoan, an toan va co tinh tu lap tu nho nen cho be ngu rieng, khong phai ngu rieng phong nhung ngu tren cui va nam ngay canh giuong cua minh, tranh om ap tre khi ngu tao thoi quen khong tot. Theo toi viec sam cho be mot caci cui la rat can thiet cho den khi tre duoc 3 tuoi. Neu me nao quan tam den cui va nhung vat dung cho cui cua baby thi mail cho minh theo dia chi minhhue76@myway.com nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi PIGGY
    Đang tải...

2. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

bạn ơi bé lớn rồi (gần 3 tuổi) có nằm cũi được không ? Mình muốn cho bé ngủ riêng nhưng nhà cũng hơi chật mà.

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Có mẹ nào đã cho con ngủ riêng phòng thành công thì chia sẻ cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều :D

4. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Em nghĩ con 3 tuổi rồi thì nằm giường riêng chứ chẳng cần cũi nữa. Hình như trên 2 tuổi thì không cần cũi nữa chị ạ. Con em ngủ riêng đệm nhưng nằm ngay cạnh đệm của bố mẹ. Em rất sợ cho con nằm giừong vì sợ nửa đêm lăn đùng ra nền nhà. Như thế mẹ ngủ cũng không ngon giấc. Em cho con ngủ riêng từ lúc 5 tháng. Còn trước đó thì khi ngủ cùng mẹ khi ngủ cũi. Em thì cứ cho con nằm riêng nhưng đêm ọ ẹ có nhu cầu gì thì vẫn đáp ứng được ngay. Một là em bế con dậy hoặc nhiều đêm em buồn ngủ quá không dậy được thì nhảy sang đệm xinh xinh nhỏ nhỏ của con nằm nghiêng người cho con bú. Em nghĩ là nếu nằm riêng nhưng cạnh giường bố mẹ thì cũng không khó tập lắm đâu :p

5. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Híc, post xong đọc lại message của mẹ Hiền mời thấy là hỏi ngủ riêng phòng chứ không phải riêng giường, chưa gì đã lanh chanh lên trả lời :lol:

6. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ jeany à, em nghĩ cách cho bé nằm riêng giường cũng là một bước quan trọng khi bắt đầu nằm riêng phòng chị ạ. Có lẽ em cũng sẽ cho cháu nằm riêng giường trước khi nằm riêng phòng để bé làm quen dần. Cảm ơn kinh nghiệm của chị nhé :D

7. kimchi

kimchi Thành viên đạt chuẩn

con mình được 1,5 tháng đã phải ngủ riêng trong cũi rồi (lúc nào bé đòi bú hay ậm ạch thì bế ra rồi lại cho vào) hồi đấy các phụ huynh ko thích đâu vì như thế thấy khổ thân đứa bé, nhưng mình thấy bên nước ngoài họ cho trẻ ngủ như thế vẫn tốt và tạo tính tự lập từ nhỏ cho bé., mình thấy nếu các mẹ muốn cho con nằm riền thì phải tập từ nhỏ lúc mấy tháng chứ để tầm 1 tuổi trở ra là hơi khó. Còn mình cũng thích bé ngủ phòng riêng nhưng như thế thì kiểm soát bé là hơi khó vì mùa hè hay ra mồ hôi, đêm thì đạp chăn ra.....(bây giờ cũng có thiết bị tong phòng bé kết nối với phòng mẹ để khi bé khóc mình biết) nhưng nhiều khi bé chẳng khóc gì mà mồ hôi đầm đìa thì hơi khó. Chúc các mẹ cho con ngủ riêng thành công

8. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Tóm lại cho con ngủ riêng giường nhưng vẫn cùng phòng với mẹ phải không ạ ? Em sẽ thử xem sao.

9. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Có nhà cháu nè mẹ Thu Hiền ơi, cháu bắt đầu được tập ngủ riêng phòng với ba mẹ từ lúc 16 tháng để 18 tháng cháu đến trường. Lý do: phòng ba mẹ hay thức khuya, coi TV, ồn ào cháu không đi ngủ sớm được nên ba mẹ quyết tâm cho cháu đi ở riêng mặc dù trước đó cháu đã ngủ riêng giường nhưng chung phòng rồi.
    Bước 1 : cùng con trang trí phòng
    Cà nhà cùng tập trung trang trí phòng riêng cho bé (tất nhiên có cả cháu nữa) trong vòng 1 tuần (cỡ đó thì phải), tối nào cũng lên phòng để trang trí... dán tranh, xếp giá sách, bày biện đồ chơi, treo hình, trang trí giường ngủ.... nói chung là rất nhiều việc để cháu bắt đầu làm quen với phòng của mình... sau thời gian này cháu rất thích lên phòng riêng chơi
    Bước 2 : Buổi tối 2 mẹ con thường lên giường của cháu để chơi, đọc chuyện, xếp quần áo, thay quần áo sau khi đánh răng & trước khi đi ngủ, lúc này cháu rất thích cái giường của mình vì ở đó cháu được dán những hình con vật mà cháu yêu thích (bé của Jeany thích con chuột mickey) & cháu mang lên giường gối, thú bông & đồ chơi mà cháu có thể vừa nghe mẹ đọc chuyện vừa chơi
    Bước 3 : 2 mẹ con cùng đọc chuyện rồi tắt đèn đi ngủ, mẹ sẽ nằm cùng cho đến khi con ngủ (được cái bé ngủ rất nhanh, chỉ khoảng 10 đến 20 phút sau khi tắt đèn là ngủ tít), mẹ đi về phòng ngủ mí ba :lol: . Buổi sáng mẹ dậy sớm (khoảng 5h) & lên nằm chung giường với con cho đến khi con dậy.
    Kết quả : thành công tốt đẹp... sau một thời gian bé ngủ ngon, thẳng đến sáng, ban đêm không ngọ ngọay, ọ ẹ đòi mẹ như trước
    Note: Nhà Jeany trang bị thêm máy Camera trông trẻ để trong phòng bé để mẹ có thể theo dõi tình hình ban đêm, tuy nhiên chỉ dùng khoảng 2 tháng rồi bỏ vì ... không cần thiết.
    Đấy là kinh nghiệm nhà cháu, chả biết có giúp ích gì được cho nhà mẹ Thu Hiền không nữa, post lên cho mẹ Thu Hiền tham khảo vậy

10. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Mình thì không có kinh nghiệm gì trong vụ này, vì con mình 16 tháng vẫn ngủ chung với bố mẹ :p :p
    Nhưng mình có đọc trên mạng của nước ngoài, thì có 1 số bước giúp cho trẻ ngủ riêng. Mình viết cho Hiền tham khảo nhé:
    Bắt đầu cho bé ngủ trên cũi, kê sát giường với bố mẹ, mẹ nằm gần bên bé. Cũi có 4 bên thì chỉ nên kéo 3 bên lên thôi, còn 1 bên sát với giường bố mẹ thì kéo xuống. Sau 1 thời gian bé quen dần với việc ngủ hơi..xa xa với mẹ thì bạn kéo thanh cũi còn lại lên hơi cao cao 1 tí, dần dần kéo lên hẳn. Đến lúc này thì bé đã ngủ riêng 1 cũi rồi. Sau đó bạn có thể đẩy cũi của bé ra hơi xa xa giường, và dần dần vào 1 góc phòng. Bé vẫn được ngủ chung phòng với bố mẹ.
    Sau đó thì Hiền có thể áp dụng theo cách của mẹ Jeany đấy, để tập cho bé ngủ riêng phòng.
    Nói thì dễ, chứ tập cho bé ngủ riêng không dễ chút nào. Bằng chứng là mình đã mua cho bé 1 cái nệm nhỏ, kê sát với nệm của bố mẹ. Nhưng chỉ sau 1 thời gian ngắn thì bố...ra nằm nệm nhỏ, 2 mẹ con nằm nệm lớn :twisted: :twisted: :twisted: Không những thế mà con bé còn nằm sát vào với mẹ nữa chứ, làm mẹ không nhúc nhích gì được :p :p

11. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Nhà này cũng đang suy nghĩ xem làm thế nào để cho con ngủ riêng thành công đây. Giống hệt nhà mẹ SK, 2 cái nệm to đặt cạnh nhau (ngủ kiểu Nhật mà), lúc đầu con nằm giữa, sau thì tập cho con ngủ riêng nên con nằm một mình một nệm, bố mẹ nằm một nệm, thế mà nửa đêm, mặc dù ngủ say sưa, con vẫn lăn dần vào mẹ, rồi trườn qua người mẹ để vào nằm giữa. Sáng ngủ dậy, thấy 3 người nằm chung một nệm, còn một cái thì bỏ không???? Bố cứ kêu oai oái là đau người vì "anh không trở mình được" :cry: :cry: :cry:
    Ai có cao kiến gì thì đóng góp đi.

12. Tí Nị

Tí Nị Thành viên tập sự

Mình thì cũng chuẩn bị cho bé ngủ riêng phòng và riêng giường luôn nên ngay từ ngày đầu tiên từ BV về thì cho bé ngủ trong cũi riêng, riêng phòng luôn. Thời gian đầu thì có bà ngoại chăm sóc bé vì mình bị yếu sức không thức được với bé, đến khi bà ngoại về thì mình sẽ ngủ với con ở phòng riêng này, còn bố chỉ ngủ chung vào những ngày cuối tuần vì nếu ngủ chung thì chỉ cần con ọ ẹ là bố lại bật dậy như lò xo, làm cho ngày hôm sau không làm việc được...vậy là càng ngày con càng ổn, chỉ cần bú no là cho con vào cũi, hôn con và thế là con tự ngủ mình không bỏ thêm thời gian để dỗ bé. MÌnh định đến khi bé lớn hơn một chút nữa và không cần bú cữ đêm thì mình sẽ lắp máy báo khóc hoặc đại loại như thể và sẽ cho bé ngủ một mình luôn. Thấy ổn nên chia xẻ với các mẹ.

13. Hieu Nghi

Hieu Nghi Thành viên đạt chuẩn

Mẹ TiNi ơi, chị cho bé ngủ riêng phòng từ sớm thế mà đêm bé không dậy đòi bú hả chị? Rồi tã ướt hoặc bé ị ban đêm thì sao mình biết được chị nhỉ? Con em đêm nào cũng dậy đòi bú, rồi thay tã cho bé nên em vẫn chưa tiện để cho bé ngủ riêng phòng được.

14. Tí Nị

Tí Nị Thành viên tập sự

To Hieu Nghi:

Mình hiện nay chỉ cho bé ngủ riêng giường chứ chưa riêng phòng được, giường mình cách cũi bé đúng 1 bước chân thôi nên khi bé đói là lăn qua lăn lại thì mình dậy pha sữa, cứ cách khoảng 4 tiếng bé bú 1 lần, lúc nào dậy cho bú thì thay tã luôn cho bé. Không biết bé của bạn sao chứ sau khi được 1 tháng thì Tínị chỉ ị ban ngày thôi, đêm thì tè nên bé cũng không thức giấc vì tã ướt.

15. Hieu Nghi

Mẹ TiNi ơi, bé nhà em ngay từ lúc mới sanh đã bú cách 2 tiếng 1 lần. Gần đây chỉ sau 1.5 tiếng là bé đòi bú (cả ngày lẫn đêm) vì bé không chịu bú bình nữa mà chỉ bú mẹ (sữa mẹ ko đủ nên bụng bé chỉ lưng lửng thôi). Có lẽ kế hoạch cho bé ngủ riêng của em bị phá sản rồi.

16. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Theo thiển ý, việc cho trẻ ngủ riêng chỉ nên bắt đầu tập từ khoảng 18 - 24 tháng trở lên - Vì từ 0 - 2 tuổi là giai đoạn trẻ cần xây dựng được mối quan hệ 2 chiều với mẹ một cách tích cực - Còn từ 2 tuổi khi giai đoạn gắn bó đã qua một cách tốt đẹp, trẻ được cho đi nhà trẻ, bắt đầu giai đoạn tập phân biệt cái tôi và người khác - thì việc ngủ riêng sẽ góp một phần nhỏ vào việc giúp cho trẻ tự chủ sau nạy Sở dĩ tôi nói 1 phần nhỏ vì việc tập cho trẻ có tính tự chủ, có sự tự tin phải tuỳ thuộc vào rất nhiều yếu tố : tâm lý trẻ ( hướng nội - hướng ngoại ) môi trường gia đình ( nhà ít hay đông người - giao tiếp mẹ con có ổn định hay xa cách ) môi trường xã hội ( cách giáo dục của nhà trường ) - Việt Nam là nước có tính thần gia đình rất cao - mọi thành viên trong gia đình có sự gắn bó chặt chẽ, khác với Tây Phương - Đưá trẻ được tạo cho có tính tự chủ rất sớm - việc cho ngủ riêng chỉ phản ánh tính tôn trọng tự do cá nhân của bố mẹ - con cái thôi . Vì vậy việc cho ngủ riêng sớm quá e rằng lợi bất cập hại !

17. Tí Nị

Tí Nị Thành viên tập sự

To Hieu Nghi:

Nếu bé khoảng 1.5 tiếng thức một lần, bạn cũng để bé nằm ở cũi rồi cũng đến giờ thì cho bú thôi, bú xong thì đặt em bé lại cũi. Sau này nếu tập bé bú thêm bình thì thời gian giữa 2 cữ bú sẽ dài thêm ra và bé cũng sẽ quen dần không gần hơi mẹ. Bé nhà mình do đã xác định là cho ngủ riêng từ lâu vì bố cháu nằm rất chiếm chỗ và lại ngủ rất say nên cả 3 khó mà ngủ ngon giấc được. Bạn biết không, ở gia đình mình chỉ có Tinị là bé đầu tiên ngủ riêng bị các dì và Ngoại phản đối dữ lắm, bảo là em bé như con gà con phải được mẹ ủ ấm thì con mới lớn lên được và phải ngủ cạnh mẹ thì mới tránh được các mối nguy hiểm cho bé sơ sinh. MÌnh nghĩ vậy cũng phải chứ nêu không thì có gì mình hối hận cả đời mặc dù mình đã sắm cho bé cái giường và các phụ kiện đi kèm thật đẹp Nhưng tối hôm còn ở BV, bố mẹ ngủ giường đôi, nôi của bé thì ở kế bên, kế đến là giường chiếc của Ngoại, bố cháu lăn một phát từ giường lớn xuống đất, tiện chân đạp luôn vào chiếc nôi làm nó bị va vào giường Ngoại làm cả nhà một phen hốt hoảng, vì vậy Ngoại và mọi người cùng nhất trí là nếu để Tinị ngủ chung với bố me thì càng nguy hiểm hơn. Nhờ vậy mà mình cũng thành công. Bây giờ thì sau khi bú no, mình đặt bé vào cũi, hôn bé và chúc bé ngủ ngon chứ không cần đợi cho bé ngủ, bé tự chơi một lát với các con thú và đi vào giấc ngủ. Mỗi sáng dậy có khi thấy bé đã thức giấc trước mình và ê a với mấy con thú treo. Khi mình chào buổi sáng thì cứ toe miệng ra cười. MÌnh thấy cũng khá thành công nên khuyến khích các mẹ đấy.

18. Hieu Nghi

To Mẹ TiNi
    Bố TiNi cái nết ngủ như thế thì mẹ phải cho bé nằm riêng là đúng rùi. À, mà tại sao không để bố TiNi nằm riêng nhỉ :D :D :D (hihi)

19. Tí Nị

Tí Nị Thành viên tập sự

He he, hiện nay Bố Tinị đang nằm riêng phòng với hai mẹ con đấy chứ, chỉ nằm chung vào những ngày cuối tuần thôi. Nết thì xấu ấy chứ hễ con gái cục cựa là lại bật dậy như lò xo nên hôm sau không thể đi làm được.