Kinh nghiệm: Nhật ký mua - bán hàng online :D

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Tương ớt cô Vinh, 8/11/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. chuotnuoc_a6

chuotnuoc_a6 Thành viên tích cực

Ðề: Nhật ký mua - bán hàng online :D

Em còn buồn não ruột hơn, ko lấy được hàng bán nữa roài, bây h ko biết buôn bán j đây.

Đang tải...

2. Mẹ chuột dô

Mẹ chuột dô Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó lập ra cái nick này cũng hay thật. cho em chia sẻ với, bán và mua hàng onl cũng hay thật. ngày đầu mới bước chân vào đây em thấy nó xa lạ lắm nhưng sau khi đi hội chợ, đi thăm hỏi mội người và chia sẻ cùng mọi người em nhận ra rằng đây ko fải là môi trường chỉ để bán hàng mà còn là nơi chia sẻ đc giao lưu với các mẹ, thực sự thì em đã học hổi đc rất nhiều. còn về bán hàng thì nhiều lúc cũng oái ăm lắm, nhưng vẫn vui.... đây là lần đầu tiên em làm kinh doanh, thật sự nhiều lúc nản lắm nhưng rùi vẫn fải cố gắng vì còn fải lo cho học hành của mình.... hôm nay đc chia sẻ lỗi lòng thấy thoải mái quá

TNT.Store86 thích bài này.
  3. tranmaithoa

tranmaithoa Bắt đầu nổi tiếng

Đúng rồi đấy các bố mẹ ơi, cố lên ah. Nhưng mà kinh tế khó khăn chắc cũng không ảnh hưởng đến quyết định mua tương ớt hay không, mẹ nó nhỉ

TNT.Store86 thích bài này.
  4. tranmaithoa

tranmaithoa Bắt đầu nổi tiếng

sao lại không nhập được hàng hả mẹ nó. Mối buôn của mẹ hết hàng ah? Cơ mà hà nội chưa rét, mẹ nó cố nhập hàng nhanh nhanh. Đến lúc rét chắc đắt hàng lắm đấy.

5. mebin190806

mebin190806 Ngon và sạch

Mình cũng sắp rơi vào tình trạng giống mẹ nó,nhưng không phải là k lấy được hàng mà là đắt quá,không thể nhập nổi,đang đợi xem tình hình thế nào....

6. Tương ớt cô Vinh

Tương ớt cô Vinh LH: Cô Vinh 093.225.3009

Hihi, dạ đúng ạ :D Nhưng mà món Tương ớt cô Vinh nhà em cũng chỉ lấy công làm lãi thui nên cũng vất lắm mẹ nó ơi :"> :D
    Em cũng muốn bán quần áo lắm nhưng mà chưa có kinh nghiệm. Có chị bạn hay sang TQ đánh hàng rủ đi cùng nhưng vẫn đang trong vòng suy nghĩ :D Sang năm có khi cứng cáp hơn rồi em sẽ thử xem sao hihi ^^
    Cơ mà em thấy bây giờ giá nhập vào cao thật =.= nên có vẻ cũng khó khó lắm... haizzz....

7. minhtu77

minhtu77 Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn động viên nhé! Tại mình ở trong SG, trời vẫn lúc nắng lúc mưa, chẳng mấy khi lạnh. Không được theo mùa như ngoài HN, 4 mùa rõ ràng. Hàng càng ngày giá càng cao, mà cạnh tranh cũng nhiều. Cũng ngại nhập hàng mùa lạnh, giá cao mà ôm hàng chắc toi quá.....

Có mặt hàng quần áo trẻ con nào mà mùa nào cũng có nhu cầu, giông giống như Tương Ớt của chủ top không nhỉ? Mẹ nào có cao kiến, xin chỉ giáo với??????????

8. minh2008

minh2008 Thành viên rất tích cực

Mình thường xuyên mua hàng online, mình có một số suy nghĩ thế không biết các mẹ có gặp phải không? Mình thấy những cửa hàng nào mà bán đông khách một chút thường rất kiêu và thờ ơ với khách hàng tạo cho khách cảm giác rất khó chịu, không thân thiện. Có lần mình mua mỹ phẩm nhà em hanhstore trời ơi mình mua hàng mà như là mình đến ăn cắp hàng nhà em ý không bằng, mặt thì như đâm lê, hỏi gì trả lời đấy lạnh te, chẳng có cảm xúc gì, chẳng tư vấn, tư vót gì hết đến bây giờ vẫn thấy hãi quá, nhiều mẹ mình thấy nhắn tin chẳng thấy hồi âm, gọi điện cũng không nghe máy, chẳng trả lời hàng còn hay hết chẳng hiểu phục vụ khách hàng kiểu gì?

9. Tương ớt cô Vinh

Hì. Em cũng hay mua hàng của các mẹ trên LCM. Thường thì mọi thứ đều rất ok, ngon nghẻ, hai bên vui vẻ ^^. Nhưng đôi khi cũng ko đc vui cho lắm. Hồi hôm em đặt hoa của 1 ss, lần đầu rất đẹp và em thích lắm. Các anh ở Cty em ai cũng khen ^^ Nhưng lần sau thì em ko đc ưng ý lắm. Hôm đấy 12h trưa ss ý giao hoa giữa trưa nắng (dù nhẹ thôi nhưng cũng đủ để hoa héo hết). Vì nghĩ dù sao cũng tại mình ko hẹn giờ ss ý giao hoa, cộng với ss ý đã mang đến rồi giờ ko lấy cũng áy náy nên em vẫn nhận. Em tắm cho hoa (như lời ss ý dặn) và cắm nước mãi mà hoa ko tươi lên được, hoa cũng hơi đắt nên xót tiền nên chiều tối gửi pm cho ss ý. Em cũng chỉ bảo hoa héo lắm và em cũng héo theo hoa luôn (vì bị mọi người hỏi và chê ý :() và dặn ss ý lần sau có hoa tươi ss hãy giao cho em nhé... Em cũng ko có ý j cả... Nhưng mà ss ý im lặng ko phản hồi j lại cả, trong khi ss ý vẫn trả lời topic bình thường... làm em suy nghĩ cực :(
    Em thì nghĩ nếu mình bán hàng khách hàng có phản hồi lại dù tốt hay ko tốt cũng nên ghi nhận cái đã... chứ khách "chê" mà giận mà ko nói j thì ko tốt lắm...
    Như em bán Tương ớt, có lần ss bảo Tương ớt nhà em chưa đủ độ ngọt thì em cũng nhận, rồi cũng chỉ bảo với ss là Mẹ em cố gắng làm vừa ăn nhất với mng, và nhờ ss ý khi dùng cho thêm 1 chút đường nữa cho hợp khẩu vị hơn. Thế, thế có phải cả 2 cùng vui ko nào :)
    :tonqe:
    Hihi.
    Thôi em viết lan man dài quá rồi, em đi ngủ đây :D Chúc cả nhà ngủ ngon, và dù mua hay mua bán hàng online thì cũng luôn có thật nhiều niềm vui :* :heart:

minh2008 thích bài này.
  10. linhnhi2006

linhnhi2006 Thành viên rất tích cực

Nhà tớ có thêm món mới mời cả nhà thưởng thức!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

11. Tương ớt cô Vinh

Hihi, mình nghỉ bán hàng online quan trọng nhất là tìm đc mặt hàng tốt (mình hiểu về sản phẩm - hứng thú với nó..., chất lượng tốt, giá tốt...) thì sau đó chỉ việc bán thôi bạn ah :D
    Chúc bạn chóng tìm được mặt hàng bạn thích nha ^^

Ss nhiều món thế, thích thế ạ, chúc ss đắt khách nha ^^

12. gaume2011

gaume2011 Bắt đầu nổi tiếng

ô topic này hay quá đi, bao nhiêu là kỷ niệm với " xọt hàng " online ấy chứ ạ :D :D

Tương ớt cô Vinh thích bài này.
  13. Tương ớt cô Vinh

Ở nhà em P giờ có đến 4-5 ng đi ship hàng liền (mỗi người 1 khu theo khu vực công ty mình). Riêng em P cứ rảnh là đi ship hàng - những đơn hàng mà ko kết hợp được với những thành viên khác (và thường thường là đơn hàng 1 chai :p) :D
    Mama em P và cả nhà đều bảo "Có mỗi một chai ko đủ tiền xăng và công làm *mặt ngầu*" - nhưng mà em P nghĩ các ss đã order rồi mà để các ss đợi lâu cũng áy náy lắm lắm - nên lại cố đi giao luôn hihi :D
    Cơ mà em ý luôn thấy vui và hớn hớn ^^

14. duchung_art

duchung_art Thành viên tập sự

Topic này hay quá. Đúng tâm trạng ''đang muốn tâm sự'' của em hôm nay ^^. Chả là nhà em có kinh doanh mặt hàng tranh trang trí online được lâu lâu rồi. Giờ mới tham gia lamchame. Bán onl vui lắm ạ, cũng chẳng kém gì bán ngoài đời, cả ngày ngồi onl có khi chả ai hỏi. Tư dưng đang nghỉ trưa, có khách đùng đùng gọi đặt hàng, làm ngay, làm gấp.. Địng bụng cứ ngủ rồi tính mà cú thấp thỏm ko yên.. Nói chung đã yêu thích kinh doanh thì bán ở đâu em cũng có cái thú vị của nó. Nhiều khi còn gặp em khách kĩ tính, hỏi đi hỏi lại, rồi trả lên trả xuống, hỏi chán gọi điện lại chuyển sang pm nick, nhắn tin điện thoại. xong là email. Mọi thứ ok hết rồi (cũng gần hết kiên nhẫn) thì em ý bảo sẽ chuyển tiền và phải làm sớm cho em í. Xong mãi chả thấy tiền đâu. Không hiểu kiểu gì. Bực lắm nhưng biết sao được. Khách hàng là thượng đế mà. Tức đến mức bảo mai ko thèm bán onl nữa, mất thời gian, xong có ngừoi pm: chị ơi. em muốn mua... là mắt lại sáng cả lên. Chứng tỏ nghiện kinh doanh nhiều lắm. Không cai được ^^

15. meyeubonhieulamlam

meyeubonhieulamlam ham ăn ham chơi!

nghiện bán thì được, chứ nghiện mua mới khổ, như tớ, onl ngồi hóng xem có ai hỏi ko, ko ai hỏi, chán chán chạy sang nhà mấy chị hóng hớt, rồi thế nào cũng " chị ơi cho em đặt cái này...." . mấy chị trên lamchame toàn làm tội em, bán thì ít mà mua thì nhiều. hic

16. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Mẹ này giống mình thế! Đang định lập topic NHẬT KÝ BÁN HÀNG ONLINE thì gặp ngay top này. Tớ góp luôn vào đây cùng nhé. Sự nghiệp của tớ cũng vỏn vẹn đến giờ là 19 ngày. Ui thui là ế ẩm hoặc tớ ko có duyên bán hàng. Hic hic

Tương ớt cô Vinh thích bài này.
  17. Tương ớt cô Vinh

Hai chị em mình giống nhau ghê :D Em cũng mới bán hàng trên LCM đến ngày hn là 22 ngày thôi ạ :D
    Thi thoảng em cũng hay cm vài dòng nhật ký vào topic nhưng sau nghĩ cũng kỳ kỳ nên lập topic này :) Thôi thì có chỗ để ra vào tâm sự cùng các mẹ ^^:heart:

18. chuotnuoc_a6

chuotnuoc_a6 Thành viên tích cực

Vâng mẹ nó ạ, mối mua buôn nó lấy luôn hơn 2000 cái xuất châu âu, mình ko bon chen được.
    Các mẹ cho em hỏi muốn kinh doanh ol hàng VNXK thì vốn bao nhiêu là đủ?
    Các mẹ giới thiệu luôn hộ em mối hàng nhé.
    Thanks

19. Tương ớt cô Vinh

Em cũng chưa có kinh nghiệm gì vụ áo quần này nên ko giúp j đc mẹ nó rồi :(
    Mẹ nó cố lên nhé >:D<
    Vạn sự khởi đầu nan mà, cứ nhiệt tình mà chiến thôi hihi :*

Sáng CN em rảnh rang quá, giờ em đi một vòng HN ship hàng cho các bro, các ss đây, rồi về nhà nấu nấu nướng nướng dọn dẹp ^^
    Chúc cả nhà một ngày CN thật vui bên gia đình và người thân :heart: >:D<

20. bôngxinh2212

bôngxinh2212 Thành viên nổi tiếng

sáng chủ nhật đắt hàng ko các mẹ...huhu...mềnh bùn quá,có 1 đơn hàng gấp trong sáng nay mà gọi ship hok đc.chết thôi.giờ đang ko bít ltn với cái đơn hàng nì

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.