Truyện cho bé Mẫu giáo: Cáo, Thỏ và Gà trống. Dễ thuộc và vui nhộn.

Thảo luận trong 'Thư viện của con' bởi me cua mit, 15/6/2009.

1. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Cáo, thỏ và gà trống

Ngày xửa ngày xưa trong khu rừng nọ có một con Cáo và một con Thỏ. Cáo có một ngôi nhà bằng băng, còn Thỏ có một ngôi nhà bằng gỗ. Mùa xuân đến, nhà Cáo tan ra thành nước, còn nhà Thỏ vẫn nguyên vẹn. Cáo xin sang nhà Thỏ sưởi nhờ rồi đuổi luôn Thỏ ra ngoài. Thỏ vừa đi vừa khóc. Một lát sau Thỏ gặp bầy Chó.
    Bầy Chó hỏi Thỏ:
    - Tại sao Thỏ khóc?
    - Làm sao mà tôi không khóc được? Tôi có một ngôi nhà bằng gỗ, còn Cáo có một ngôi nhà bằng băng. Mùa xuân đến nhà Cáo tan ra thành nước, Cáo xin sang nhà tôi sưởi nhờ rồi đuổi luôn tôi ra khỏi nhà. Hu, hu...
    - Thỏ ơi , đừng khóc nữa - Bầy chó an ủi Thỏ - Chúng ta sẽ đuổi được Cáo đi, bầy Chó cùng Thỏ đi về nhà Thỏ. Bầy Chó nói:
    - Gâu! Gâu! Gâu! Cáo cút ngay đi!
    Cáo ngồi trên bệ lò sưởi nói vọng ra:
    - Ta mà nhảy ra thì chúng mày tan xác!
    Bầy Chó sợ quá chạy mất.
    Thỏ ngồi dưới bụi cây và khóc. Một con Gấu đi qua, Gấu hỏi:
    - Tại sao Thỏ khóc?
    - Làm sao mà tôi không khóc được? Tôi có một ngồi nhà bằng gỗ, còn Cáo có một ngôi nhà bằng băng. Mùa xuân đến, nhà Cáo tan ra thành nước, Cáo xin sang nhà tôi sưởi nhờ rồi đuổi luôn tôi ra khỏi nhà. Huuuu
    - Thỏ ơi đừng khóc nữa? Gấu nói - Ta sẽ đuổi được Cáo đi!
    - Không! Bác Gấu ơi, Bác không đuổi được đâu. Chó đuổi mãi không được thì bác đuổi làm sao được?
    - Ðuổi được chứ! Gấu nói giọng cương quyết. Gấu và Thỏ về đến nhà Thỏ, Gấu gầm lên :
    - Cáo cút ngay!
    Cáo ngồi trên bệ lò sưởi nói vọng ra:
    - Ta mà nhảy ra thì chúng mày tan xác!
    Gấu sợ quá chạy mất.
    Thỏ lại ngồi dưới bụi cây và khóc. Một con gà trống mào đỏ đi qua, vai vác một cái hái. Gà trống thấy Thỏ khóc, bèn hỏi:
    - Tại sao Thỏ khóc?
    - Làm sao tôi không khóc được? Tôi có một ngôi nhà bằng gỗ, còn Cáo có một ngôi nhà bằng băng. Mùa xuân đến nhà Cáo tàn thành nước, Cáo xin sang nhà tôi sưởi nhờ rồi đuổi luôn tôi ra khỏi nhà. Hu, hu, hu...
    - Ta về nhà đi, tôi sẽ đuổi được Cáo.
    - Không! Anh không đuổi được đâu. Chó đuổi mãi không được, Gấu đuổi mãi không được thì anh đuổi làm sao được!
    - Thế mà tôi đuổi được đấy, nào đi!
    Gà trống và Thỏ cùng về nhà Thỏ. Gà trống cất tiếng hát:
    Cúc cù cu
    Ta vác hái trên vai
    Ði tìm cáo gian ác
    Cáo ở đâu ra ngay !
    Cáo sợ quá bảo:
    - Tôi đang mặc quần áo.
    Gà trống lại hát:
    Cúc cù cu
    Ta vác hái trên vai
    Ði tìm cáo gian ác
    Cáo ở đâu ra ngay!
    Cáo nói:
    - Cho..cho tôi mặc áo bông đã!
    Lần này thì gà quát lên:
    Cúc cù cu
    Ta vác hái trên vai
    Ði tìm cáo gian ác
    Cáo ở đâu ra ngay!
    Cáo từ trong nhà gỗ nhảy vọt ra, chạy biến vào rừng. Từ đó, Thỏ lại được sống trong ngôi nhà của mình. Và Gà trống trở thành bạn thân thiết của Thỏ.

Tiếc là mình không có ảnh minh hoạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cua mit
    Đang tải...

2. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Con gái mình cũng rất thích câu chuyện này, dù có khi buổi tối mẹ đọc cho đến 3 lần vẫn cứ thích cái đoạn:
    Ta vác liềm trên vai
    Đi tìm cái gian ác
    Cáo ở đâu, ra ngay, ra ngay
    và sau đó là con gái đóng vai cáo, "con cáo con gái" hết mặc áo, lại mặc quần, đội mũ, đi tất, đi dép, rồi quàng khăn, có hôm hứng chí còn bịt mặt, đeo kính, đội mũ v.v... :-\":rolleyes::D :D
    Túm lại là chỉ có mẹ mỏi mồm vì suốt tối cứ "vác liềm trên vai" :mrgreen::finga:

3. Nắng Mai

Nắng Mai Thành viên mới

Góp thêm mấy chuyện ngắn sưu tầm cho các bé đang học nói nhé:

Quả trứng của ai

Có một quả trứng ai đánh rơi, nằm im lìm trên bãi cỏ, một bác Gà trống mào đỏ chót đi ngang qua, trông thấy quả trứng, bác liền kêu thật to: Ò ...ó ...o...o... quả trứng gì to to, qủa trứng gì to to...

Bác Lợn éc béo phục phịch đi qua ngó nghiêng quả trứng rồi kêu: Ụt à, ụt ịt, trứng gà hay là trứng vịt?

Chú Chó đốm chạy lại hít hít quả trứng rồi cũng kêu: Gâu! Gâu! Trứng ngỗng, trứng ngan? Trứng ngỗng, trứng ngan?

Bỗng nhiên quả trứng lúc lắc, lúc lắc rồi vỡ đánh tách một cái. Một chú Vịt con thò mỏ ra kêu: Vit...Vít ...

Mọi người liền vui vẻ đưa chú trở về nhà với mẹ của chú.

Con cáo

Có 1 chú Gà con đang lon ton trên bãi cỏ non để kiếm cái ăn, 1 con Cáo rón rén, rón rén đi đến định vồ bắt Gà con. Chợt trông thấy Cáo, Gà con hoảng hốt kêu lên: Chiếp! Chiếp! sợ khiếp! sợ khiếp!

Con Cáo liền xông đến đuổi bắt Gà con, Gà con vừa chạy vừa kêu to: Cứu tôi với! Cứu tôi với! Nghe tiếng Gà con kêu cứu, Gà mẹ chạy ra đuổi Cáo, Gà mẹ kêu toáng lên: Cục ta cục tác, Cáo ác, Cáo ác..

Nghe có Cáo ác, Chó cún chạy ra sủa vang: Gâu! Gâu! Cáo đâu? Cáo đâu?

Mèo hoa cũng chạy ra kêu: Meo... Meo...Đuổi theo...Đuổi theo...

Thế là nghe Gà con kêu cứu, Gà mẹ chạy ra đuổi Cáo, Chó cún chạy ra đuổi Cáo, cả Mèo hoa cũng chạy ra đuổi Cáo. Chao ôi, con Cáo sợ quá, ba chân bốn cẳng chạy biến vào rừng không dám ngoái đầu lại nữa.

(http://my.opera.com/morningsunshinekindergarten/blog/show.dml/3069640)

Sửa lần cuối: 18/6/2009
  4. Nắng Mai

Nắng Mai Thành viên mới

Lợn con sạch lắm rồi

Trong rừng cây đẹp có nhiều con vật sống, có gấu con, thỏ con, chuột túi con, khỉ con, và có cả dê con.
    Một buổi sáng, trời trong xanh, các con vật đã tụ tập dưới gốc cây từ rất sớm để chơi, chúng nó chạy, chúng nó nhảy, vui thích quá !

Lợn con vừa lười vừa bẩn, không thích tắm, suốt ngày chỉ nhắm mắt nằm. Hôm đó, lợn ta tỉnh giấc trong tiếng cười đùa huyên náo của các con vật khác. Hé mắt nhìn qua cửa sổ, lợn con thấy bạn bè đang chơi đùa thỏa thích. Lợn ta vội vàng chạy đến dưới gốc cây. Ai dè, các con vật thấy lợn con vội vàng bịt mũi chạy tản ra chỗ khác. Chúng vừa chạy vừa la toáng lên « Hôi, hôi, hôi quá ». Chỉ trong nháy mắt tất cả các con vật biến mất tăm mất tích. Lợn con ngạc nhiên quá. « Sao vậy?». Một con chim tốt bụng sà qua bảo cho lợn con biết : « Lợn con ơi, lợn con ơi ! Cậu bẩn quá, đi tắm đi, nhanh lên!». Lợn con vội chạy về nhà tắm gội. Nay lợn con sạch sẽ lắm rồi. Các bạn lại đồng ý chơi với nó rồi đấy.

(http://my.opera.com/morningsunshinekindergarten/blog/l-n-con-s-ch-l-m-r-i)

me cua mitmecuaduc thích.
  5. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Truyện cho bé Mẫu giáo: Cáo, Thỏ và Gà trống. Dễ thuộc và vui nhộn.

Đã mấy năm rồi nhỉ...hôm qua con trai bắt mẹ kể truyện này, mẹ đang kể nó giãy nảy lên bảo mẹ: không thấy Thỏ hát Là lá la la...
    Mẹ bối rối k biết thêm đoạn này vào đâu nữa

6. Ðề: Truyện cho bé Mẫu giáo: Cáo, Thỏ và Gà trống. Dễ thuộc và vui nhộn.

Hihi, con nhà mình cũng thuộc lòng câu chuyện này từ hồi 2 tuổi, suốt ngày bắt mẹ hát đồng thanh bài của Gà trống
    Cúc cù cu cu
    ta vác hái trên vai
    đi tìm cáo gian ác
    cáo ở đâu ra ngay ra ngay ra ngay

rồi bắt mẹ diễn: Ôi ôi ôi chờ tôi mặc cáo áo.... :))))

Có chuyện gì hay hay các mẹ share lên nữa nhé. Mình thì hay search trên youtube các chuyện cổ tích các trường/clb/hãng sữa... họ thu âm, cũng hay.
    http://www.youtube.com/watch?v=dynt8p1b4q0

7. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

hihi, câu chuyện Mèo ăn vụng có cả tranh minh họa thế này thì bé nào chả mê. con giai mình còn nhỏ, chứ mẹ mà kể chuyện rối tay cũng ngồi im nghe chăm chú lắm. có điều rối tay mình cũng có ít, toàn phải tự vễ minh họa cho con hiểu thêm thôi :)

8. MN havu

MN havu Thành viên chính thức

Truyện cổ tích: con hổ mắc bẫytruyen co tich con ho mac bay

[video=youtube;KeACNsRcM0E]https://www.youtube.com/watch?v=KeACNsRcM0E[/video]

9. vn.hello

vn.hello Bắt đầu tích cực

Sửa lần cuối: 12/3/2020
  10. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Toàn là truyện hay

11. kokipi001

kokipi001 Thành viên tích cực

truyện hay ghê :)

12. dangthuthuy8688

dangthuthuy8688 Thành viên đạt chuẩn

Truyện cũ nhưng hay mang tính giáo dục cao.

13. dqvn

dqvn Thành viên đạt chuẩn

Truyện rất ý nghĩa, nên đọc cho trẻ em nghe để các bé có những bài học cuộc sống làm người tốt

14. notviet011

notviet011 Thành viên chính thức

Kể truyện vui ý nghĩa trước khi cho bé ngủ nha!

Cuộc thi trong rừng

Ở một khu rừng nọ có rất nhiều các bạn động vật sống chung với nhau. Một hôm các bạn ấy tổ chức một cuộc thi xem giọng nói của ai là hay nhất và khoẻ nhất.

Đầu tiên là phần biểu diễn của bạn Chó. Bạn Chó đừng lên và và cất giọng sủa “Gâu… gâu… gâu…”. Các bạn khác hỏi: “Giọng bạn như vậy có gì hay?”. Bạn Chó đáp: “Giọng của tớ là hay và khoẻ nhất. Buổi tối khi mọi người đi ngủ tớ sẽ thức để trông nhà. Nếu có người xấu vào nhà, tớ chỉ cần sủa lên họ sẽ sợ hãi mà chạy thật xa”. Các bạn khác gật gù ra vẻ đồng ý.

(Đọc đến đây, bố mẹ có thể hỏi lại con một lần nữa “Vậy con đã biết là bạn Chó sủa như nào rồi nhé! Chó sủa?…” và bé sẽ đáp đầy hào hứng “Bạn chó sủa gâu… gâu… ạ”.)

Tiếp theo tới lượt bạn Mèo biểu diễn. Bạn Mèo cất tiếng nhỏ nhẹ “Meo…meooo…”. Các bạn khác ồ lên cười “Tiếng bạn nhỏ như vậy thì làm sao mà khoẻ nhất được?”. Mèo trả lời “Giọng tớ tuy nhỏ nhưng chỉ cần tớ kêu lên chuột trong nhà sợ mà chạy biến ngay”. Các bạn định quay sang tìm chuột để hỏi thì đúng là các bạn chuột sợ quá trốn hết mất rồi. Đúng là tiếng của bạn Mèo khoẻ thật.

(Đọc xong đoạn này bố mẹ lại hỏi con giống như ở đoạn trên nhé!)

Sau bạn Mèo tới lượt phần thi của bạn Gà trống choai. Bạn gà trống đập cánh rồi dõng dạ gáy “Ò ó oooo…”. Đoạn bạn Gà khoe “Giọng tớ là khoẻ nhất vì tớ có thể đánh thức mọi người dậy. Vào buổi sáng, chỉ cần nghe tiếng gáy của tớ là tất cả sẽ bừng tỉng ngay”. Các bạn khác vỗ tay tán thưởng.

Hừm, giọng bạn nào cũng hay, cũng khoẻ. Vậy bạn nào mới là người chiến thắng đây? Các bạn đang tập trung bàn luật thì từ đâu một tiếng gầm to vang lên “Gừmmmm… gừmmmm…”. Thì ra là bạn Hổ tới trễ. Các bạn khác nghe tiếng bạn Hổ gầm thì sợ quá chạy tán loạn. Bạn Hổ lên tiếng “Đừng sợ, tớ đến để thi tài mà”. Các bạn thú thở phào rồi vỗ tay “Tiếng của bạn Hổ là khoẻ nhất rồi, bạn ấy gầm lên làm ai cũng phải sợ”.

Vậy là mọi người đều đồng ý trao chiến thắng cho bạn Hổ. Bỗng dưng bạn Hổ lăn đùng ra đất giãy giụa: “Ối ối… thôi thôi… giọng bạn mới là khoẻ nhất… hãy trao phần thưởng cho bạn ấy đi. Tớ thua rồi… thua rồi…”

Xung quanh các bạn đều ngạc nhiên vì chẳng nghe thấy giọng của ai cả. Bỗng từ trong lỗ tai của Hổ, một bạn chuột nhắt nhảy phóc ra kêu “Chít… chittttt…”. Chuột nói “Các bạn thấy đấy, giọng của ai cũng đều hay đều khoẻ hết. Mình dù bé xíu và chẳng khiến ai sợ, nhưng khi mình chui vào tai bạn Hổ thì bạn í lại phải chịu thua. Chúng mình hãy luôn tự tin vào bản thân để có thể chiến thắng bất cứ điều gì nhé.

Tất cả các bạn thú trong rừng đồng loạt vỗ tay và trao phần thưởng cho bạn Chuột nhắt. Và bạn Chuột lại mang phần thưởng đó chia cho tất cả các bạn trong rừng, mọi người ai nấy đều vui vẻ.

15. nhigiadichvuvisa

nhigiadichvuvisa Thành viên chính thức

Lại có thêm câu chuyện để kể cho con môi khi đi ngủ, thanks bạn nha

16. Thanhngainox

Thanhngainox Bắt đầu nổi tiếng

đánh dấu ạ

17. cappervn

cappervn Thành viên chính thức

mỗi lần đi ngủ bé đều đòi dk nghe chuyện. nên lưu lại

18. hoahoangle

hoahoangle Thành viên chính thức

chuyện hay quá, bạn nào biết nơi bán truyện cổ tích có tranh cho bé ko ạ, mình muốn mua cho bé nhà mình. thanks.

19. haiquancn2

haiquancn2 Thành viên sắp chính thức

Chuyện hay, con em tối nào cũng đòi kể thỏ cao và gà trống cúc cù cu cu cu, em cũng thích kể cho bé nghe mấy chuyện này chứ mấy chuyện 7 chú dê ăn thịt với mổ bụng ghê lắm