“Soi” 9 dấu hiệu mang bầu sớm nhất

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi thuy.mh, 24/9/2012.

1. thuy.mh

thuy.mh Thành viên tập sự

Có một số dấu hiệu giúp bạn biết sớm dấu hiệu mang thai tuy nhiên, những dấu hiệu này ở mỗi người phụ nữ là khác nhau và tùy thuộc vào cơ địa cũng như độ nhạy cảm của từng người.

Bạn cần biết rằng, hầu hết những triệu chứng sớm của việc mang thai tương tự như những triệu chứng trước ngày đèn đỏ và bạn cần soi xét kỹ lưỡng trước khi quyết định thông báo tin vui với tất cả mọi người.

Dưới đây là những dấu hiệu sớm của việc bầu bí:

Thay đổi “núi đôi”

Tăng kính thước vòng một, thậm chí là nhũ hoa có sự chuyển biến về màu sắc sang nâu thẫm là một trong những dấu hiệu đầu tiên của việc mang bầu. Nếu để ý một chút, bạn còn thấy núi đôi có phần đau tức hơn bình thường. Tuy nhiên, tất cả những triệu chứng này đều có thể thấy ở trước mỗi chu kỳ kinh nguyệt. Dù vậy, nếu bạn đang chờ mong tin vui thì đây là một tín hiệu đáng hy vọng.

Khi mang bầu, núi đôi thường mềm và đau tức hơn. (ảnh minh họa)

Buồn nôn, nôn ói

Buồn nôn hoặc ốm nghén là một trong những dấu hiệu khó chịu khi mang thai. Nó có thể bắt đầu sớm nhất khi bạn mang thai được 4- 6 tuần và xảy ra ở bất kỳ điểm nào trong ngày, không chỉ trong buổi sáng. Nếu bạn nhận thấy rằng bạn đột nhiên bắt đầu cảm thấy buồn nôn hoặc hay bị ốm, đó có thể là một dấu hiệu của thai kỳ.

Nhiệt độ cơ thể tăng lên

Một sự thay đổi về nhiệt độ cơ thể có xu hướng cao hơn thường xảy ra từ ngày thứ 6 đến 12 sua khi trứng rụng. Nếu thường xuyên theo dõi nhiệt độ cơ thể hoặc để ý một chút, bạn sẽ nhận ra dấu hiệu này.

Mệt mỏi

Trong những tuần đầu tiên, bạn sẽ có cảm giác mệt mỏi vì chưa quen với tình trạng cơ thể luôn phải làm việc thêm 24/7 để cung cấp dinh dưỡng cho thai nhi. Sự tiết ra nhiều hơn của hooc môn progesterone sau khi thụ thai khiến cho nhiệt độ cơ thể của bạn tăng lên, đốt cháy thêm nhiều năng lượng. Nhịp tim của bạn cũng tăng lên để đảm bảo cung cấp đủ ô xy cho buồng trứng. Tất cả những điều này dẫn đến hậu quả là bạn cảm thấy như bị vắt kiệt sức lực vậy.

Thường xuyên đi tiểu

Nếu bạn đột nhiên đi tiểu nhiều hơn thường ngày thì đây có thể là một tín hiệu sớm cho biết bạn đã mang thai rồi đấy. Hiện tượng đi tiểu nhiều có thể xuất hiện 6 tuần sau khi thụ thai và do một số yếu tố. Một trong những yếu tố đó chính là những hooc môn thai kỳ và lưu lượng máu cơ thể nhiều hơn trước.

Đau lưng và đau đầu

Một số phụ nữ thường bị đau đầu, đau lưng trong thời gian đầu mang thai. Điều này có liên quan đến sự tăng nhanh của hooc môn progesterone trong cơ thể, cộng thêm sự thiếu hụt lượng nước dẫn đến sự suy giảm nhanh chóng của hồng cầu trong máu.

Lúc này, chị em nên tăng cường lượng nước hàng ngày và kiểm tra lượng hồng cầu trong máu. Nếu vẫn tiếp tục đau đầu, hãy hỏi bác sĩ của bạn về việc sử dụng một số loại thuốc an toàn cho bà bầu.

Mệt mỏi bất thường là dấu hiệu sớm của việc mang bầu. (ảnh minh họa)

Thèm ăn đồ chua

Trong khi trước đó bạn không có sở thích ăn đồ chua, ăn kem nhưng tự nhiên thời gian này bạn lại thấy thèm ăn đồ chua hoặc bất cứ đồ ăn gì nhất định. Đây có thể là dầu hiệu sớm của việc mang bầu. Sở thích này cũng có thể kéo dài suốt thai kỳ.

Thay đổi tâm trạng

Sự thay đổi mạnh mẽ lượng hooc môn trong cơ thể sẽ khiến tâm trạng bạn thay đổi rất thất thường. Đang buồn chán, tủi thân, bạn có thể trở nên nóng giận hoặc cảm thấy khó chịu, bứt rứt trong người. Khi bạn quen với tình trạng “bầu bí” của mình, những thay đổi thất thường đó cũng sẽ tự nhiên biến mất.

Lúc này, bạn không cần phải nhờ đến liệu pháp y học nào để chấm dứt tình trạng này. Hãy nói trước cho ông xã của mình biết để có được sự cảm thông và chia sẻ từ phía chàng. Đó chính là điều quan trọng nhất.

Xuất hiện đốm máu ở vùng kín

Sau khi trứng được thụ tinh từ khoảng 6 đến 12 ngày, bạn có thể bị chảy máu (màu nhạt hơn bình thường) một chút ít. Thực ra điều này hoàn toàn vô hại nhưng nếu bạn cảm thấy nghi ngờ hoặc lo sợ thì nên cho bác sĩ của mình biết, đề phòng đó là dấu hiệu của một điều gì khác.

Có ba cách lý giải cho sự chảy máu này: tinh trùng không kết giao được với trứng, có thai ngoài dạ con hoặc chỉ đơn thuần là một dấu hiệu mang bầu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuy.mh
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

NguyenhungXM thích bài này.
  2. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Ðề: “Soi” 9 dấu hiệu mang bầu sớm nhất

Chúc các mẹ sớm có thiên thần nhỏ nhé, trước mình cũng nhờ 1 trong các dấu hiệu trên mà biết mình mang thai, ngay khi chưa đến kỳ kinh nguyệt đấy

3. nguyenhaihathao

nguyenhaihathao Thành viên mới

Mình cũng đang săm soi các dấu hiệu có thai đây. Mặc dầu đã sinh con một lần rồi nhưng những dấu hiệu mang thai có thể thay đổi nên mình vẫn cần kinh nghiệm của các mẹ.Hiện mình có mấy dấu hiệu thế này ;
    - Chu kì cuối của mình là 31-8.
    - Tháng này mình chỉ quan hệ 2 ngày ( 11 và 15-9). Vì mình bị cảm cúm đến giờ vẫn chưa hết hẳn.
    - 16-9 đầu ngực tê tê,nhưng vẫn mềm.
    - 20-9 ngực bắt đầu cương đau,rất to tròn.
    - Hôm nay,24-9 thì ngực mềm như cũ,không cương đau nữa. Chu kì của mình rất đều ( 28 ngày ) còn 3 ngày nữa mới tới ngày dự tính đèn đỏ kế tiếp. Không biết có mẹ nào giống mình mà lại có em bé không ? C
    Cảm ơn sự chia sẻ của các mẹ !

4. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Thú thật với các mẹ là em dốt cái khoản tính ngày rụng trứng lắm, ngày trước cô em dâu làm khoa sản tư vấn cho nửa ngày về cách tính ngày rụng trứng mà em vẫn ko "thông". hic

5. Mua.nho.anh

Mua.nho.anh My(83)- 0914 83 06 83

mẹ này có chu kỳ i chang mình luôn nè, ngày 31-8 có-mùng 2 hết, chiến đấu bền bỉ, và bi giờ tớ chả có dấu hiệu gì, ngực k đau, k cương nhức, lưng k mỏi, huhu, lại tạch tháng này rồi!!!

6. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

chúc các mẹ có được công chúa và hoàng tử của mình, mình tuy là con gái nhưng mình rất ít khi để ý đến những cái trên

7. Mẹ bé Dế

Mẹ bé Dế Chị Ong Nâu

các mẹ kiểm tra phần hõm ở cổ ý, nếu nó đập nhanh thở hõm lên hõm xuống thì có bầu nhé, còn cách nữa là khi mới cấn thai, đầu chân mày( lông mày dựng đứng lên). Đây là kinh nghiệm dân gian, em thấy đúng phết ah

8. nguyenhaihathao

nguyenhaihathao Thành viên mới

Mình cũng trượt rùi bạn ạ ! Cùng chiến đấu tiếp bạn nhé,cố lên rồi con sẽ về !

9. habay_2325

habay_2325 Thành viên đạt chuẩn

Hjxhjx... đợt trước em cũng tự canh ngày rụng trứng nhưng toàn trượt sau theo bác sỹ canh trứng cho thì trứng lại nhỏ, bác sỹ đang bảo sợ tháng này không có trứng rụng.
    Đi siêu âm về được 2 hôm lại bị viêm đường tiết niệu phải uống thuốc, cứ thốn lúc nào cũng muốn đi tè và đi thì buốt buốt(Em sợ cái cảm giác này lắm). Bệnh này em bị tái phát lần này là lần thứ 3 rồi, cứ uống thuốc là khỏi nhưng mấy tháng sau lại bị chả hiểu cơ thể mình nữa. Không biết có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ. Buồn quá cơ

10. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

E sinh đc 11m r, 6m có kinh lại mà chu kỳ lung tung quá, cứ chậm vài ngày là...run :D

11. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

oánh dấu nhưng chu kỳ kinh lung tung thì làm thế nào đây?

12. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Dùng que thử là chính xác nhất, trước tớ chưa đến kỳ kinh, nhưng mong có bầu quá, thế là thử trước kỳ kinh khoảng 5 ngày, thấy có, vui ơi là vui nhá

13. tamhoa8083

tamhoa8083 Thành viên kỳ cựu

E cũng nghe thấy kinh nghiệm này, nhiều người nói cũng đúng.

14. hanabi2410

hanabi2410 HÀNG ÚC CÓ BILL

Mình chả để ý gì,chậm 3 ngày chồng còn hí hửng kêu là chưa thấy gì chiến thôi,kẻo nay mai có lại nhịn cả tuần
    Tại 2 tháng trc đó chậm 5 ngày chả có gì,nên đợt đó cũng nghĩ là bt,ai dè dính,hihi,mình thử que thôi
    Cũng chả để ý dấu hiệu gì,cái vụ chân mày với lông mày ấy,mình cũng soi kỹ lắm,mà chả thấy khác bình thường,hay tại mình ko biết nhìn nhỉ

15. Me_CuBin.

Me_CuBin. Thành viên chính thức

Mình cũng đang mong con về... hic! ông xã cũng đang mong lắm ... còn gần 6 ngày nưac mới đến kỳ mà mấy hôm nay đau lưng khiếp ... cư thấp thỏm hi vọng...!

16. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Các mẹ mong có tin vui chắc sẽ cảm nhận được sự hiện diện của một mầm sống mới trong cơ thể mình thôi :D

17. chitchit.bebe

chitchit.bebe Thành viên sắp chính thức

mẹ nó uống thuốc becberin ( thuốc đi ngoài ấy) chỉ cần uống 2 lần, mỗi lần 2-4 viên tùy thuộc bệnh, đảm bảo khỏi vĩnh viễn.

18. Centavn

Centavn Thành viên tập sự

Becberin ngày trước mình thấy tốt chứ bây giờ có vẻ không đắng lắm nên ko biết hiệu quả như trước không

19. Thanh Thanh nè

Thanh Thanh nè Bắt đầu tích cực

20. NguyenhungXM

NguyenhungXM Thành viên mới

Nhưng dấu hiệu này cũng không được rõ ràng lắm nhỉ? Cũng có thể nhầm lẫn ấy ạ