Như thế nào là người mẹ chồng tốt ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi hanhphuc, 7/10/2004.

1. tbngoc

tbngoc Thành viên đạt chuẩn

2. banglang

banglang Thành viên mới

Chào cả nhà, mình cũng là người quen đây . Đáng lẽ phải chào hỏi trước nhưng mà lười quá nhảy cái đùng vào đây thôi, mọi người thông cảm nhé .

HP ơi bức xúc về chuyện làm mẹ chồng thế cơ à, đã mở topic mẹ chồng 's club bên kia còn mở bên đây à ? KM còn bé mà . :D Đùa thế thôi chứ mình cũng sẽ là mẹ chồng tương lai nên cũng muốn học hỏi .

Mình tự cho là mình may mắn có 1 bà mẹ chồng tốt đấy các bạn ạ. Mẹ chồng mình chỉ là người nội trợ bình thường nhưng bà rất tâm lý và thông cảm con dâu. Mình ở riêng và chưa phải làm dâu ngày nào. Có đợt đưa bé về chơi với ông bà 2 tuần thì mình chỉ phải ủi quần áo cho mình và nhóc, còn cơm nước, chăm bé ông bà làm tất . Ông bà cũng chưa hề phàn nàn về việc mình không làm dâu, chỉ có buồn 1 chút thôi . Chuyện nhà MC cũng rất hay tham khảo ý kiến mình, nhất là việc dạy bảo mấy đứa em chồng. Chỉ khổ cái là BMC mình hiền quá, nhiều khi bảo bọn chúng không nghe, lại ới vợ chồng mình. MC mình rất thật, bà không đòi hỏi bọn mình phải đóng góp nhưng khi có những khoản chi đột xuất ngoài khả năng thì đều yêu cầu bọn mình giải quyết. Nói chung là mình hài lòng về quan hệ MC-CD

Mình chỉ khổ 1 nỗi là quan hệ MR và AX không tốt thôi. Thực sự mà nói thì MR mình rất khó tính, khó chìu, mình là con mà đôi khi còn stress lắm lắm. Nhưng thôi, đấy là chuyện khác, có dịp mình sẽ tâm sự sau.

3. Tuti dang xit

Tuti dang xit Thành viên tích cực

- Gửi Nam Phương
    Bạn đừng nghĩ là mình không gần gũi MC hoặc mối quan hệ MC-CD nhà mình có vấn đề nhé . Mình nói lên những suy nghĩ đó là ý kiến riêng của mình đối với trường hợp của nhà HP thôi . Thực ra những ý kiến đó là mình dựa trên thực tế cuộc sống của rất nhiều bạn bè và hàng xóm thôi, "mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh" mà . Thực ra cuộc sống thì luôn luôn có những khó khăn mà con người thông minh thì nên tìm ra giải pháp tối ưu nhất .
    Chủ đề ở đây là làm sao làm một người mẹ chồng tốt mà mình lại đi lạc chủ đề rồi, từ hồi sinh xong hay liên miên thế đấy, chán thật .
    Cảm ơn bạn đã khen nick của mình hay .

4. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Cũng có những MC tốt thương con dâu như con ruột nhưng thường thấy trong trường hợp sau:
    - MC không có con gái, nên coi con dâu như con gái .. cho đỡ buồn!
    - Con gái của MC không có hiếu nên bất mãn, nếu được con dâu bù đắp thì xiêu lòng ngay !
    - Con dâu là kinh tế chính trong gia đình và biết khiêm tốn (biết điều nữa).
    - MC sống chung với con dâu trong 1 thời gian dài , nên đã hiểu ý hiểu nết nhau .
    - Con dâu có cháu trai duy nhất giống ông bà nội (nối dõi tông đường đó mà). MC và CD cùng có thêm 1 mục tiêu chăm sóc .

Mọi người thấy thống kê này thế nào ?

5. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Em thấy mẹ em là một MC tuyệt vời, bà rất nghiêm khắc với con gái , mọi người bảo ai làm con dâu mẹ em thì tiêu .Thế mà từ khi chi dâu em về ở thì bà đối xử với chị hoàn toàn khác so với em. Không phải chê chứ chị dâu em vụng về cực kỳ không biết nấu ăn mà có rửa bát thì tuần nào cũng có cái vỡ . Nhưng mẹ em lúc nào cũng bảo ban dạy dỗ chị từ từ đến bây giờ 2 năm rồi chưa bao giờ nghe thấy 2 người khó chịu với nhau lấy tiếng . Đến khi chị mang bầu mẹ em chăm chị hơn cả mẹ đẻ của chị vì mẹ chị là bác sĩ nên bận ngày đêm luôn không có thời gian . Cháu sinh ra một tay bà nội chăm sóc tắm rửa đến bây giờ nó được 1 tuổi thì chị em được học bổng cao học nước ngoài . Thế nhưng chị đã yên tâm có bà nội trông bé . Bây giờ thằng cu ngủ với bà , bà cho ăn bà dạy nói rồi tập cho nó quen nhiều thứ nên nó làm đủ trò, nó rất ngoan tự chơi một mình đến bố nó cũng không theo .

Có khi do mẹ em nên em may mắn có bà MC cũng tuyệt vời không kém, bà thương em như con vì lúc nào cũng thích có con gái mà không được . Em bây giờ sống xa gia đình nhưng chẳng cảm thấy xa lạ khi về ở với mẹ chồng , có duy nhất 1 điều em không đồng ý với MC em là bà lúc nào cùng cho rằng con trai mình giỏi nhất (tâm lý chung của các bà mẹ :) . Tuy nhiên theo em con người chẳng ai toàn diện cả nên cách tốt nhất là cả MC và CD nên học cách sống thich nghi được với nhược điểm của nhau thì mọi thứ sẽ ok.

6. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Đọc bài của các mẹ mới thấy mình sướng quá lấy chồng xong là vô SG ở không làm dâu nên không có rắc rối gì cả,mình sinh hai đứa nhóc đều ở SG mẹ chồng vô nuôi lo lắng từng ly từng tý ,đứa đầu lòng bà không cho làm việc gì cả ,con 4 tháng rồi mà chẳng biết tắm đến khi bà về quê rồi mình mới tắm,mình quí Bà như mẹ ruột ,thấy thương bà lắm .Mình tâm sự với bà nhiều hơn mẹ ruột đó vì bà vô ra săn sóc mình nên mình thấy thật gần gủi ,Mẹ ruột mình có vẻ khó tính hơn ,bà đang ở với em dâu mình ,nó khóc hoài vì bà hay bắt bẻ giận lẫy......nên về nhà lúc nào mình cũng khuyên lơn và an ủi cho nó đỡ buồn vì mình cũng biết tính bà mà...thật tội cho em dâu mình,có lúc bà còn đuổi nó về nhà mẹ ruột nữa đó..... :cry:

7. htvh

htvh Thành viên tích cực

Em là một trong những trường hợp kể trên đây: MC em chỉ có 2 con trai nên rất quý CD :) :) :)
    Tuy nhiên, đó không phải là lý do chính, MC em là người rất hiểu biết, hiền, phúc hậu và đảm đang. Tuy chưa sống với bà được nhiều nhưng em cảm thấy rất thương bà- Nếu không có bà thì làm sao mình có được một người đàn ông để yêu thương nhường ấy (Con trai mẹ- AX mình).
    Em luôn nghĩ rằng nhường nhịn là một cách giữ gìn MQH MC-CD được tốt nhất. CD cứ yêu thương MC rồi cũng sẽ được đáp lại thôi.
    Em cũng là 1 người may mắn khi có được một người MC TỐT.

8. nguyet

nguyet Thành viên tập sự

Hôm nay mới đọc được bài của bạn Hạnh phúc, mình thấy rất hợp với hoàn cảnh nhà mình. Mẹ chồng mình ở quê lên trông con mình, bà thì nhanh nhẹn rất lo lắng cho cháu nhưng nhiều khi bà nói nhiều và hay để ý xét nét những thứ lặt vặt và đặc biệt điều làm cho mình cảm thấy ức chế là bà lúc nào cũng coi mọi công việc nhà là của đàn bà, con trai bà đương nhiên không phải làm gì . Mình khó chịu nhưng chẳng nói gì nhưng mặt cũng chẳng vui nên mối quan hệ MC-ND cứ khách sáo nhàn nhạt. Mẹ chồng mình nói coi như con gái thì sáng sớm nào cũng gọi dậy nấu ăn sáng cho chồng. Bình thường mình đâu có lười nhưng bị nhắc mình lại thấy khó chịu. Ngày nào cũng thế sáng sớm đã phải dậy nấu ăn cho chồng, rồi lại nấu ăn cho con, MC đi chợ cơm nước, đánh vật cho thằng con ăn nhưng mẹ chồng chẳng động viên được một câu ngược lại hễ mình quên cái gì là bà lại chép miệng rồi sang hàng xóm chê mình đoảng ... còn nhiều chuyện nữa khiến mình thấy khó chịu lắm nhưng để lúc khác nói tiếp

9. htvh

htvh Thành viên tích cực

Sao chị Hanhphuc và chị Trang lại có hình Avatar giống nhau thế nhẻy?

10. Minh Liberi

Minh Liberi

Ðề: Như thế nào là người mẹ chồng tốt ?

Một trăm cái lý không bằng một tí cái tình.
    Nếu có tình, có tâm thì ko bao giờ phải băn khoăn làm mẹ chồng thế nào cho tốt.
    Còn nếu lúc nào cũng định kiến mẹ chồng - nàng dâu, lúc nào cũng nghĩ con dâu nó ko thích mình thì có cố thế nào cũng chả được, chỉ thấy trong suy nghĩ toàn mâu thuẫn và ghê gớm, nhiều mẹ chồng kiểu ko thích con dâu vì kéo con trai ra xa mình. Và đương nhiên con dâu cũng vậy, lúc nào cũng nghĩ mẹ chồng này nọ thì biết làm sao đây, cung phụng nàng ấy lên để thấy mình tốt à, cứ sống đúng lẽ thôi.
    Mình có con trai, tương lai cũng làm mẹ chồng, mình quan niệm độc lập, tự do. Con mình mới chưa được 2 tuổi nhưng mình suy nghĩ sẽ ko chiều chuộng mà cũng bắt con phải học làm việc nhà, nấu ăn, đi chợ: trước là để lo cho bản thân, sau là để đỡ đần gia đình. Người đàn ông bây giờ mà chống nạnh hay bắt vợ làm việc nhà chỉ có ế giữa thời buổi lắm zai thôi :))
    Còn sau này con cái nhờ đến mình thì mình giúp, có cháu thì mình quyến luyến cháu mình chăm.

11. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

mỗi nhà mỗi cảnh thật mình chỉ mong sao dù mẹ đẻ hay mẹ chồng sống có cai tâm,đừng để ý xét nét quá là ổn.nhưng mà tính cách mỗi ng mỗi khác.chẳng biết thê nào cả

12. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

có lẽ mẹ chồng với con dâu nên cân bằng hài hòa thôi

13. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mình thì mc mất lâu rồi nên ko biết tc giữa mc và con dâu thế nào nhưng m nghĩ cứ sống kính trên nhường dưới thì cũng chả ai làm gì m cả.

14. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

nói chung khác máu tanh lòng tốt tới mấy mình cũng ko thể coi như mẹ mình được

15. nana196

nana196

hiện tại e đang ở cùng mẹ chồng và e thấy rất vui vì có mẹ ck tâm lý, thoải mái và sống rất thoáng, quan trọng là mẹ rất thương vợ chồng mình

16. linhnhungnb

linhnhungnb Bắt đầu tích cực

haizz nói đến mẹ chồng thì mình có vô vàn thứ để nói, kể hêt ngày không hết chuyện

17. nguyentruongdhln

nguyentruongdhln Thành viên rất tích cực

Định nghĩa người mẹ chồng tốt là như thế nào nhỉ, thương con dau, đậy sớm nấu ăn, ngủ chung với cháu, nấu ăn, giặt dũ cho con dâu hay thế nào thì được gọi là mẹ chồng tốt.