5 lí do bạn không nên "bỏ qua" người khác nghĩ gì

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi botrecon2551990, 26/6/2013.

1. botrecon2551990

botrecon2551990 Thành viên đạt chuẩn

Điều gì sẽ xảy ra nếu tất cả chúng ta đều đánh giá những thành tựu, tính cách, vẻ bề ngoài hay mức độ hạnh phúc… của bản thân qua con mắt của những người xung quanh?

Ai cũng muốn được mọi người quí mến và cũng chẳng có gì là sai trái khi bạn mong muốn được mọi người ngưỡng mộ, được đám đông chấp nhận và đánh giá cao. Thế nhưng chín người thì mười ý, bạn nghĩ bản thân mình sẽ làm hài lòng được bao nhiêu người nếu cứ mãi chạy theo những tiêu chuẩn của người khác? Liệu sự nỗ lực, phấn đấu, thậm chí là hy sinh cả cái tôi cá nhân có xứng đáng với những gì bạn nhận lại được hay không? Hãy đọc tiếp để tìm hiểu tại sao bạn không nên quan tâm đến những gì người khác nghĩ về mình nhé!

Mọi người chỉ tin những gì họ muốn tin

Cô đào thoát y vũ nổi tiếng Dita Von Teese từng nói: “Bạn có thể là quả đào chín mọng, thơm ngon, ngọt ngào nhất quả đất này thế nhưng vẫn có những người rất ghét ăn đào.”

Thật vậy, bạn không thể nào làm hài lòng hết tất cả mọi người, cho dù bạn có cố gắng đến mấy, vẫn sẽ có những ý kiến trái chiều. Bạn có được lòng người này nhưng lại phật ý người kia. Lí do là vì con người luôn có sẵn những định kiến trong đầu mình về một số vấn đề mà bạn sẽ khó lòng thay đổi được. Vậy sao phải cứ tốn thời gian để lo lắng về những điều không nằm trong tầm kiểm soát của bạn?

Những gì người khác nghĩ về bạn không phải là vấn đề của bạn

Bạn càng quan tâm đến ý kiến của người khác về mình thì ý kiến đó lại càng ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống của bạn. Nếu như niềm tin cốt lõi của bạn dựa trên những gì mọi người xung quanh nghĩ, dần dà, những ý kiến áp đặt đó sẽ tự nhiên trở thành hiện thực mà bạn phải đối mặt. Hãy nghĩ mà xem, bạn có thật sự muốn ép mình vào cái “khuôn” suy nghĩ của những người xung quanh để rồi tự giới hạn bản thân mình trong những nhận định của họ? Hay đặt ưu tiên những ý kiến, ấn tượng của người khác lên trên cả chính bản thân mình?

Ai cũng có tự do suy nghĩ cũng như nhận định về người khác. Bạn không thể làm chủ cũng không cần quan tâm đến những suy nghĩ này bởi vì đó không phải là vấn đề của bạn. Việc họ, họ nghĩ, việc bạn, bạn làm. Rất công bằng mà, phải không?

Mọi người không quan tâm đến bạn nhiều như bạn tưởng

Bởi vì họ còn mải lo cho bản thân mình. Cho dù có thừa nhận hay không thì mỗi người chúng ta đều tự cho rằng bản thân mình là trung tâm. Bạn có thể lo lắng rằng mình đang bị mọi người bàn tán, đánh giá hay chỉ trích, đặc biệt là khi bạn may mắn có một chút tiếng tăm hoặc được mọi người chú ý. Thế nhưng sự thật là trong khi bạn đang bận rộn với những băn khoăn không biết người khác nói gì về mình thì chính bản thân những người đó cũng bận rộn với những suy nghĩ tương tự. Họ cũng đang cố gắng làm cho người xung quanh hài lòng và chấp nhận mình mà thôi.

Bạn không cần sự chấp thuận của bất kì ai

Được yêu thích, mến mộ và khen ngợi là một cảm giác thoả mãn. Được mọi người công nhận khả năng, con người, hay những thành công của bạn… qua những gì bạn nói, bạn làm cũng thật hạnh phúc. Nhưng vì bản thân bạn sẽ không bao giờ có thể kiểm soát được hết suy nghĩ của người khác nên điều này cuối cùng có thể sẽ khiến bạn phát điên.

Bạn biết không? Có thể được yêu thích là rất tuyệt thế nhưng sẽ còn tuyệt hơn nữa nếu như bạn có thể chấp nhận được cả những lời chê bai, ý kiến tiêu cực từ những người không ưa bạn không-vì-lí-do-nào-cả bởi vì bạn chả thèm quan tâm.

Bạn có chắc rằng những người yêu thích bạn sẽ yêu thích bạn cả đời không? Hay những người không có thiện cảm với bạn hiện tại, sau này cũng sẽ mãi mãi không thích bạn? Bạn sẽ chẳng làm gì được đúng không? Vì vậy, những gì bạn làm, hãy cố gắng làm vì chính bản thân mình chứ không phải vì sự chấp nhận của ai đó. Nếu như mọi người yêu quí bạn hơn, ngưỡng mộ, hoặc ca ngợi bạn vì những gì bạn làm thì hãy xem đó là phần thưởng bạn xứng đáng nhận được. Tuy nhiên, đừng vì thế mà biến bản thân mình trở thành nô lệ của những lời hoa mỹ đó và cuối cùng bạn có thể sẽ đánh mất chính mình trong quá trình tìm kiếm sự chấp nhận của những người xung quanh. Như một câu danh ngôn có nói: “Được sống như chính mình trong một thế giới luôn cố biến bạn thành một người khác, đó có thể coi là một thành tựu lớn nhất trong đời người.”

Những người thật sự quan tâm bạn sẽ không bao giờ chấp nhất

Đôi khi sự khao khát chinh phục hay vì quá cố chấp mà bạn có thể sẽ quên đi mất những người thật sự có ý nghĩa với mình. Họ là những người luôn ở bên cạnh bạn, quan tâm, yêu thương, chấp nhận bạn cho dù thế nào đi chăng nữa… Họ khiến bạn cảm thấy an lòng, họ không đánh giá, không đòi hỏi hay áp đặt suy nghĩ bạn phải thế này thế kia. Họ yêu thương bạn vì chính bản thân bạn. Vậy thì hãy bình tâm và suy nghĩ lại xem có phải là bạn nên quan tâm đến những người này nhiều hơn là những ý kiến khác hay không?

Tất nhiên, nói là không cần quan tâm, để ý đến người khác nghĩ gì cũng không có nghĩa là bạn tự biến mình thành một con người cao ngạo, ích kỉ, chỉ biết đến bản thân. Dù sao đi nữa, chúng ta vẫn đang sống trong một cộng đồng, và đôi lúc chúng ta cũng cần người khác nói ra để biết được mình đang ở đâu và rằng mình đã đi quá giới hạn như thế nào để có thể sữa chữa, điều chỉnh kịp lúc và để học hỏi, dần dà hoàn thiện bản thân, trở thành một con người tốt hơn và thành công hơn trong cuộc sống. Vấn đề là không phải bạn bỏ mặc hoàn toàn suy nghĩ của người khác mà phải biết cách tiếp nhận ý kiến vừa đủ để có thể tự đưa ra quyết định dựa trên những ưu tiên của chính mình, dựa trên giá trị và những hoài bão của cá nhân chứ không phải chỉ vì ý kiến của một ai khác.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi botrecon2551990
    Đang tải...

2. YURIMOON

YURIMOON Thành viên kỳ cựu

Ðề: 5 lí do bạn không nên "bỏ qua" người khác nghĩ gì

mình ko bao giờ bỏ qua, vì mình cực kì quan tâm................................

3. nguyenmui37

nguyenmui37 Đủ quyền lập Họ

em thì lại luôn để ý người khác nghĩ gì. Em cũng khá nhạy cảm mà.hì

4. spsgnow123

spsgnow123 Banned

không ai làm cái gì cho người ta mà không có mục đích cả

5. botrecon2551990

cứ chú ý thôi còn để làm gì, và được gì thì mỗi người một cảm nhận

6. Minh_hanh

Minh_hanh Thành viên tập sự

Theo quan niệm của mình là hãy đặt mình vào vị trí người khác như vậy sẽ biết cư xử đúng mực hơn cả với mình và với người khác.

7. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Mình cũng ít khi quan tâm người khác nghĩ gì, làm những gì mình tin tưởng là đúng và không phải xấu hổ với lương tâm của mình là OK.

8. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

Em chắc là người vô tâm rồi, phải chỉnh đón lại thui.:(

9. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

mình đôi lúc cũng mún xem ng khác nghĩ gì.Nhưng có gì chẳng mún quan tâm

10. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Nếu ai cũng làm được như vậy thì tốt quá!
    Trong đầu thì nghĩ phải đặt mình vào vị trí của người khác nhưng đâu phải lúc nào cũng nhớ đâu.
    Nhiều lúc thành ra vô tâm.

11. hanh_ta

hanh_ta Thành viên mới

mình thì luôn luôn bỏ qua! cuộc đời mình là của mình, chẳng việc gì phải vì ai mà mệt mỏi, chẳng thể vì chiều lòng người khác mà phải lao tâm khổ tứ, phai tan nhan sắc và tuổi xuân! đâu có ai sống mà vừa lòng hết tất cả mọi người :O

12. botrecon2551990

đâu phải lúc nào cũng là của mình được, không phải chiều lòng mọi người khác, nhưng cũng lên quan tâm tới mọi người

13. nguyenmui37

nguyenmui37 Đủ quyền lập Họ

có những cái cần để ý đến họ nói chứ chị. Những lúc mình sai bản thân bao giờ cũng cho là đúng nếu ko có ai nói gì về vấn đề gì. Như vậy sai vẫn hoàn sai a.

14. hongthuytinh_26

hongthuytinh_26 Thành viên sắp chính thức

có ai quan tâm không ai bao giờ đâu. mà cũng ai cho không ai bao giờ cả

15. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Em oánh dấu tối về nghiên cứu..............

16. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

nhiều khi lần gặp đầu tiên về mình đã hỏi xem họ nghĩ gì về mình và nhận được câu trả lời rất chi là vớ vẩn hé hé :)

17. FCBarca

FCBarca Thành viên chính thức

Không phải người quan trọng với mình thì họ muốn nghĩ gì cũng mặc kệ

18. hoanghuyentrang154

hoanghuyentrang154 Thành viên mới

tất nhiên zồi, cuộc sống mà làm như thế là đứt à

19. hongthuytinh_26

hongthuytinh_26 Thành viên sắp chính thức

Em cũng vậy. em luôn để ý người khác nghĩ gì về mình và nhận xét mình như thế nào để mình còn biết sai mà sửa chứ

20. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

đọc và suy ngẫm xem thế nào.............