Thông tin: Chữa hen miễn phí - Các bài thuốc về Tai - Mũi - Họng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tunglam0983, 18/6/2012.

1. Cuango

Cuango Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chữa hen miễn phí - Các bài thuốc về Tai - Mũi - Họng

Bác tunglam0903 ơi, con em chỉ ho lúc sáng, lúc mới ngủ dậy thì húng hắng mấy cái, sau đó ăn sáng xong lại ho nhiều hơn (tầm từ 9~10H sáng), sau trộm vía thì ko thấy gì, có thì chỉ húng hắng 1,2 tiéng rồi thôi, nhưng mãi ko khỏi, chưa thấy sốt gì cả, khám thì họng hơi đỏ, có đờm, e cũng ko cho uống kháng sinh, uống diếp cá thì ko khỏi hẳn, ko biết là sao hả bác (ho gần 3 tuần nay rồi ạ), hic

Đang tải...

2. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Bé nhà em cũng ho vậy, chưa biết cách nào chữa nữa, hic...........

3. tunglam0983

tunglam0983 a

2 mẹ áp dụng bài củ cải trắng với đường phèn nhé, cái này giúp long đờm rất tốt.

4. Cuango

Cuango Bắt đầu nổi tiếng

Vậy tối nay về e làm xem sao, bé nhà e gần 3T nên cũng biết khạc đờm rồi, bình thường e vẫn cho uống chah đào mật ong mà cứ húng hắng ho, mà cứ ở nhà thì ko sao, đi nhà trẻ mấy hôm lại ôm, stress quá ạ, hic

tunglam0983 thích bài này.
  5. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

cám ơn mẹ nó bài viết rất hữu ích ạ

6. shmily0184

shmily0184 Thành viên sắp chính thức

Mình theo dõi topic này từ đầu đến cuối. Cảm ơn bố tunglam nhiều! Mình muốn chia sẻ với mọi người một cách nữa. Bé nhà mình đi viện liên tục từ 3 tháng , cứ cách khoảng 5 ngày lại đi viện 1 lần. Bị viêm phế quản, viêm phổi ma ban đầu bé chỉ chảy mũi rồi húng hắng ho thôi nhé. Mỗi lần bị lại kéo khò khứ. Các bsi bảo bé cơ địa dị ứng thời tiết. Mỗi lần con đi viện mình rất stress, kháng sinh liên tục mà con chỉ đỡ kô khỏi. Đến khi con được 6 tháng tổng là 5 lần đi viện, mỗi lần gần nửa tháng. Lần cuối cung về con vẫn ho, khò khè, chảy mũi. Rồi mình đọc được 1 cách chữa của một mẹ trên diễn đàn, ap dụng cho con thấy trộm vía hết khò khè, ho, và cả mũi nữa. Mỗi lần thời tiết thay đổi con lai bị. Mình cho uống lại khỏi. Đến gio con mình 8 tháng rồi. Mình làm thế này: cu moi buổi sáng mình giã một nắm lá hẹ với 1 lát gừng thật mỏng cỡ lát tỏi, mình vắt nước cốt hấp cách thủy lên chia ngày 3 lần con uống trong ngày, khoảng 10ml/lần. Khoảng 10 ngày con khỏi. Cách này phải kiên trì nhé. Mọi người thử xem có hợp với con kô nhé! Vài lời chia sẻ!

7. amyvu81

amyvu81 Thành viên tích cực

Con em mới được 2 tháng tuổi, thiệt thòi là mẹ bị mất sữa khi cháu 1t. Từ hôm mùng 1 Tết đến hôm nay cháu bị ho đi khám thì bác sỹ nói là viêm tiểu phế quản. Cháu ko sốt, ăn uống vẫn bt nhưng khò khè và ho quá. Hàng ngày em cho cháu đi hút mũi và hút đờm, về nhà thì khí rung và uống long đờm. Đến nay cháu ko bị khó thở nhưng thở vẫn có tiếng lọc xọc đờm mũi và họng, vẫn ho về đêm và sáng. Em ko biết làm thế nào trị dứt cho con nữa, bác sỹ nói nặng rất dễ chuyển hen. Em lo qua, nhờ anh chỉ giúp em phải chữa như thế nào và liệu cháu có khỏi hẳn ko. E cám ơn nh.

8. tunglam0983

tunglam0983 a

cảm ơn mẹ nó nhiều nhé, cách chữa như mẹ nó nói rất tốt vì lá hẹ có tác dụng trị cơn hen suyễn nặng (trong trang 1 mình có đề cập nhưng mới dùng cho trường hợp cắt cơn) và long đờm giúp dễ thở, giảm ho. Gừng sẽ giúp người bé nóng lên (giảm hàn - một trong những nguyên nhân làm nặng bệnh viêm phế quản và gây ho).
    như vậy là mọi người lại có thêm bài thuốc tốt cho con.
    nhưng mẹ nó cho mình hỏi thêm một chút là ngoài lá hẹ và gừng ra mẹ nó có cho thêm nước không vì với 1 nắm lá hẹ và 1 lát gừng thì mình sợ không được 30ml/ngày như mẹ nó nói?

shmily0184 thích bài này.
  9. tunglam0983

tunglam0983 a

với trường hợp bé còn nhỏ quá như vậy thì em có thể dùng món ăn như sau: củ cải trắng 20 gram xay nhuyễn, đường phèn 20 gram giã nát, 2 thứ đó trộn lẫn vào nhau sau đó đem hấp cách thủy 30 phút và chắt lấy nước cho bé uống. Uống được bao nhiêu thì uống nhé, bé chán là ngừng ngay. Hấp sáng rồi mỗi lần dùng thì hâm nóng lại như hâm sữa thôi.
    đúng là nếu khò khè khó thở trên 4 lần/năm là thành hen đó mẹ nó ạ. Chịu khó cho bé ăn món ăn củ cải trắng với đường phèn để giúp bé long đờm (trường hợp này bé chưa biết khạc đờm thì cơ thể sẽ phản ứng bằng cách ọc sữa ra, không sao cả, đờm ra theo là khỏi thôi, uống 5 ngày liên tiếp nhé).

amyvu81hoannha thích.
  10. shmily0184

shmily0184 Thành viên sắp chính thức

Chỉ vắt nước cốt thôi ạ. Có thể giã nhiều hơn cũng đựoc. Chọn lá hẹ càng già càng nhiều nứoc.
    Mẹ avymu81 có thể làm theo cách của mình xem sao nhé. Con mình cũng bị nhiều lần viêm tiểu phê quản đó.

11. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Híc cảm ơn bố Tunglam nhé, mình sẽ về làm theo cách của bố nó chỉ, trước h toàn dùng thuốc tây thui, con mình nhiều mồ hôi lắm, khi ngủ cứ phải lau liên tục vì sợ con bị viêm phổi mà. Hnào mệt ngủ quên là y rằng hum sau con khò khè và ho. Bi h hiếm có ông bố nào đc như thế này đâu, hix thật là ngưỡng mộ (u)

12. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Trẻ bị sốt co giật sẽ để lại nhiều biến chứng về sau, dễ ảnh hưởng đến thần kinh, trí não của trẻ. Nhà mình có cháu họ từ bé bị sốt co giật, lớn lên 8T đi học k minh mẫn, đc ng ta mách thuốc uống mật kỳ đà, giờ đã hết, khỏe mạnh và nhanh nhẹn bình thường. Mình có ng nhà ở Malai có mật kỳ đà gửi về, ai có nhu cầu thì pm mình. Các mẹ có thể tham khảo công dụng mật kỳ đà trên mạng để cân nhắc. Ngoài ra mật kỳ đà còn chữa đc hen suyễn rất tốt

13. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

bé nhà e lại ho khỏ khè rồi thời tiết này chán quá, e đang cho bé uống mật ong chanh đào

14. amyvu81

amyvu81 Thành viên tích cực

Hôm nay em làm theo cách anh chỉ là cho bé món hành tây đường phèn, em thấy bé ọc ra đờm luôn tuy nhiên vẫn ko hết ho anh ah. Em cũng cho măm lá húng chanh đường phèn mà thấy có vẻ ko ăn thua. Anh có bài nào giúp giảm ho ko ah?!

15. matongrungsonla

matongrungsonla 0912 601 315

Ðề: Chữa hen suyễn không dùng thuốc Tây y.

Trẻ nhỏ uống mỗi ngày 10 giọt mật ong (tương đương với 01 muỗng cà phê) pha trong nước chín, uống chậm từng ngụm giúp sát trùng vùng họng, chúng sẽ ít viêm họng . Khi trẻ bị viêm phế quản, viêm họng, bạn có thể cho bé uống mật ong cùng với các kháng sinh đặc hiệu mà không sợ tác dụng đối kháng nhau mà chúng có tác dụng hiệp đồng.

16. ngaycuameyeu

ngaycuameyeu Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Chữa bệnh hen suyễn cho bé không dùng kháng sinh.

Nhìu cách quá mẹ nó ạ! thanks mẹ nó đã chia sẻ :)

17. mailam88hn

mailam88hn Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn bạn, bài chữa nước muối sinh lý + tỏi là rất hay, nhưng cái khó là chưa ai xác định được tỷ lệ thế nào để không làm hại mũi bé mà lại có tác dụng, híc. Mình sẽ tìm hiểu thêm về vấn đề này nữa.

18. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

theo em thì 1 giọt tỏi tương đương 100ml nc muối sinh lý chị ah

19. tunglam0983

tunglam0983 a

ọc ra đờm là tốt rồi, em đổi sang bài củ cải trắng với đường phèn nhé. Hành tây thì giúp long đờm tốt hơn nhưng củ cải trắng sẽ giúp êm phổi hơn, đỡ ho, chắc mất thêm 1, 2 ngày nữa đấy, vì hôm qua tự nhiên thời tiết lạnh đột ngột mà. :).

amyvu81 thích bài này.
  20. tunglam0983

tunglam0983 a

mình cũng chưa tìm thấy tài liệu khoa học nào nói về tỷ lệ này nên cũng chỉ áp dụng bằng nồng độ của nước muối sinh lý (0,9-1%). Mình áp dụng cho cu Gấu được vài đợt thấy rất tốt, tất nhiên là cũng phải từ 5 đến 7 ngày mới hết hẳn chứ không nhanh được. Trước khi cho bé dùng bạn nên thử vào mũi mình trước cho chắc ăn, nếu chỉ còn mùi tỏi là ok rồi.