1. Chào bạn,

    Để tham gia thảo luận với các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ thì bạn hãy đăng nhập hoặc click vào nút "Đăng ký" để tạo tài khoản và tham gia giao lưu với các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ.

    Bạn cũng có thể bấm vào nút với biểu tượng Facebook (Đăng nhập với Facebook) để đăng ký tài khoản và đăng nhập nhanh với tài khoản Facebook của bạn. Hoặc tham khảo Hướng dẫn dành cho người mới, Hướng dẫn tìm kiếm thông tin, Quy định chung.
    Dismiss Notice
  2. Dismiss Notice

Cần giúp: 1 Triệu Tiền Ăn 2 Người/tháng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi minhhang166, 20/3/2017.

  1. minhhang166

    minhhang166 Thành viên tập sự

    Tham gia:
    20/3/2017
    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Các cô/các chị giúp em việc này với ạ.
    Em hiện tại không có dư dả tiền, trừ các khoản nhà cửa đi rồi 2 đứa góp vào tầm 1 triệu tiền ăn cả tháng. Em cũng có đi làm thêm nhưng tiền đó bù vào tiền học thêm, em cũng không muốn xin thêm bố mẹ nữa. Vậy các cô/chị tư vấn giúp em thực đơn cho 2 người ăn (là nữ) với ạ.
    Em xin cảm ơn nhiều ạ
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhhang166
    Đang tải...


  2. SUSUROSE

    SUSUROSE Thành viên rất tích cực

    Tham gia:
    20/7/2016
    Bài viết:
    1,305
    Đã được thích:
    280
    Điểm thành tích:
    173
    1 triệu tiền ăn cho 2 ng thì bữa sáng các bạn ăn cơm rang , tối nấu nhiều lên 1 chút để rang cơm . mang gạo từ quê lên, hoặc rau ,củ gì đó mà nhà 2 em có thì cũng sẽ đỡ 1 khoản nhé. Em phải đi chợ đầu mối mua rau, củ thì tiết kiệm được khá nhiều đó. tính ra 1 ngày 2 bạn ăn 15k/bữa.mình sẽ ví dụ thực đơn như này nhé.(ngày nọ bù ngày kia , )
    T2: rau muống 3k(ăn 2 bữa đều luộc nếu bó to)+ 2 bìa đậu 5k+ thịt vai 15k : 23k
    T2: susu xào,luộc (mua 1 cân có 4-5k), trứng sốt cà chua 8k, cá rô phi rán 20k :32k
    T3: rau cải bắp muối dưa 3k, thịt gà 25k, rau cải luộc 3k :31k
    T4: rau ngót nấu canh 4k, thịt lợn 20k, trứng rán 6k :30k
    T5: đậu sốt cà chua 8k, cá cơm rim 12k , rau cải luộc 5k ,lòng mề gà xào đậu 8k :33k
    T6: trứng rán 6k, rau cải bắp luộc 6k, thịt lợn băm rim 15k :27k
    T7:bí đỏ xào 4k, lòng lơn 12k,cá sốt 20k :36
    CN: bí luộc 6k, gan lợn rim lá lốt 10k, giá xào lòng 8k, đậu luộc 5k:29k
    Hoa quả 50k cả tuần
     
  3. Thanh Bình (Peace)

    Thanh Bình (Peace) Thành viên sắp chính thức

    Tham gia:
    8/2/2017
    Bài viết:
    113
    Đã được thích:
    6
    Điểm thành tích:
    18
    điện , nước, nét, điện thoại, mắm muối, xà phòng, dầu gội.... nói chung pạn ở quê thì đc, chứ ở hn thì chắc toàn ăn thực phẩm k đảm bảo chất lượng
     
  4. minhhang166

    minhhang166 Thành viên tập sự

    Tham gia:
    20/3/2017
    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Menu của chị đa dạng thật ạ. Nhà em không có rau nhưng mà có trứng. Nhiều trứng gà ta, ngon mà sạch, em ăn cả tháng không hết ạ. nết món nào có trứng là xem như e tiết kiệm được 1 chút bù vào những ngày khác ăn đầy đủ hơn :D
    Em cảm ơn chị nhé, chị nghĩ ra món nào mới nhớ comment cho em tham khảo nha chị :D
     
    kimhousehn thích bài này.
  5. minhhang166

    minhhang166 Thành viên tập sự

    Tham gia:
    20/3/2017
    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    1 tr kia em chỉ phải lo tiền ăn không thôi. Các thứ khác là em trừ rồi chị ạ.
     
  6. nguyetminh88

    nguyetminh88 Thành viên tích cực

    Tham gia:
    17/2/2017
    Bài viết:
    766
    Đã được thích:
    161
    Điểm thành tích:
    83
    1 triệu đối với sinh viên kicop ăn dè hạt tiện vẫn được nhưng cũng khó và không đủ chất, mình phải biết giữ sức khỏe mình trước chứ nhưng nếu ở quê quá khó khăn thì cố gắng em nhé, học xong rồi đi làm nha
     
    minhhang166 thích bài này.
  7. ngatlt

    ngatlt Thành viên kỳ cựu

    Tham gia:
    21/11/2012
    Bài viết:
    6,805
    Đã được thích:
    919
    Điểm thành tích:
    823
    Ăn uống tiết kiệm sẽ ảnh hưởng đến chất lượng cs và việc học tập. Hiện sv rất năng động, m khuyên bạn ngoài time học bạn có thể đi làm thêm: gia sư, bán hàng online,... để cải thiện cs và cố gắng học tốt kiếm học bổng để bớt cp cho gđ nhé. Trước m học khóa 2004-2009 hồi đầu đi học đc bố cho 500k sau đc 1 triệu, m thấy bố mẹ vất vả có đi gia sư và cố gắng học sau m đc 2 kỳ học bổng về mua sắm thêm đồ cho gđ và quà cho bố mẹ...
     
  8. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    2,844
    Đã được thích:
    1,227
    Điểm thành tích:
    863
    Không biết tiền này ăn trong 1 bữa hay 2 bữa, nếu 1 bữa thì mới có khả năng đủ còn nếu 2 bữa chắc 1/3 số ngày trong tháng là up mì tôm trứng hoặc ăn cơm rang thui
     
  9. Chuhongnhung

    Chuhongnhung Thành viên tích cực

    Tham gia:
    22/1/2017
    Bài viết:
    566
    Đã được thích:
    176
    Điểm thành tích:
    83
    1 triệu là có kể tiền gia vị mắm muối k ? Nhà em 1tr3 2 ng nguyên tiền thức ăn ( không ga, không gạo, không gia vị. Mấy cái đó tính khoản riêng) mà còn căn ke từng đồng, tưởng khó khăn nhất rồi. Nhưng mà đc cái con gái thì ăn ít, nên chắc có kéo đc. Chứ nhà mình nuôi cái ông sumo 95kg thì mới mệt
     
    August88minhhang166 thích.
  10. Chuhongnhung

    Chuhongnhung Thành viên tích cực

    Tham gia:
    22/1/2017
    Bài viết:
    566
    Đã được thích:
    176
    Điểm thành tích:
    83
    B ấy nói 1 triệu là cả tháng mà.
     
    minhhang166 thích bài này.
  11. tamnm

    tamnm Thành viên nổi tiếng

    Tham gia:
    21/2/2014
    Bài viết:
    5,853
    Đã được thích:
    1,200
    Điểm thành tích:
    913
    1tr cả tháng tính riêng tiền thức ăn thì vẫn dc mà. Co kéo 1 tí cũng ko đến nỗi thiếu chất, lại có trứng ở quê gửi lên nữa, chịu khó vác thêm rau thì ok
     
    minhhang166 thích bài này.
  12. Chuhongnhung

    Chuhongnhung Thành viên tích cực

    Tham gia:
    22/1/2017
    Bài viết:
    566
    Đã được thích:
    176
    Điểm thành tích:
    83
    Ôi e cũng nghĩ rằng hoàn cảnh đã bắt buộc thì mình cũng phải học cách thích nghi hết. Chẳng có j là không thể cả, chỉ có khó hay dễ thôi
     
    minhhang166 thích bài này.
  13. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    2,844
    Đã được thích:
    1,227
    Điểm thành tích:
    863
    ý mình là cả tháng ăn 1 bữa hay là 2 bữa
     
  14. minhhang166

    minhhang166 Thành viên tập sự

    Tham gia:
    20/3/2017
    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Em cảm ơn chị. Thật sự em thấy 1tr đối với sinh viên vẫn còn bình thường, nhiều bạn còn khó khăn hơn mình nên e cũng không than vãn gì ạ :D
     
  15. minhhang166

    minhhang166 Thành viên tập sự

    Tham gia:
    20/3/2017
    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Em có đi làm thêm nhưng mà tiền đó em dùng để học thêm rồi ạ, học tiếng anh cũng hơi đắt đỏ mà sinh viên có đi dạy thêm lương cũng bình thường thôi ạ :(
     
  16. minhhang166

    minhhang166 Thành viên tập sự

    Tham gia:
    20/3/2017
    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    1tr là em ăn cả tháng đấy ạ. Nhà em có trứng mang lên rồi, đủ ăn cả tháng luôn ạ. Mỗi lần về mẹ cũng dúi cho mấy lạng thịt ngon mang lên chứ rau thì không có :p 1tr đó là chưa kể gạo đâu, chỉ thức ăn thôi ạ. Còn gia vị thì bọn em nấu 2 người ăn ít nên cũng chẳng đáng bao nhiêu. Có hôm có 2 đứa, mua mớ mùng tơi về nấu canh (chia làm 2 bữa) có 4k với lại ăn 3 quả trứng tráng là xong bữa cơm. Tính ra 1 bữa có 4-5k ạ :D
     
    August88Huy Lân thích.
  17. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    2,844
    Đã được thích:
    1,227
    Điểm thành tích:
    863
    nói chung ăn uống thì vô cùng nhưng mà khoảng 1tr mình nghĩ vẫn có thể ok, ngày trc mình đi học cũng đc mẹ cho 100k/tuần để ăn uống chi tiêu thôi, thế mà có tuần chả hết ý, có 2 ng con gái lại càng đơn giản, lợn, gà cá, tôm cân đối vẫn mua ok mà. Bạn ở khu nào vậy?
     
  18. minhhang166

    minhhang166 Thành viên tập sự

    Tham gia:
    20/3/2017
    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Vâng, chị nói chuẩn ạ. Mà em cũng không có nhu cầu ăn sang, các món dân dã vẫn đủ chất thôi ạ. Hôm nào thèm quá mua 1 lạng thịt bò về xào cũng có 25k :D Ở nhà bố mẹ tiết kiệm có khi ăn cũng chỉ như mình sinh viên thôi í.
    Em ở khu Hà Đông cho rẻ ạ. hihi
     
  19. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    2,844
    Đã được thích:
    1,227
    Điểm thành tích:
    863
    Trước t ở khu triều khúc thì có chợ đàu mối gần khu văn quán ấy, sáng ra đi ra đó mua rẻ hơn chợ triều khúc đc rất nhiều, ngày trc t đi chợ cho 3 phòng ăn chung mỗi ngày các bạn ấy đóng cho t 20k gạo thì tự mang đi cho t đi chợ ra chợ đầu mối tiết kiệm đc 15-20k đấy
     
    loanxinh92 thích bài này.
  20. Chuhongnhung

    Chuhongnhung Thành viên tích cực

    Tham gia:
    22/1/2017
    Bài viết:
    566
    Đã được thích:
    176
    Điểm thành tích:
    83
     

Chia sẻ trang này