Thông tin: 10 Cách Để Quyết Tâm Học Bất Cứ Thứ Gì

Thảo luận trong 'Học tập' bởi anhvienshop, 17/4/2021.

1. anhvienshop

anhvienshop Thành viên tích cực

Chắc chắn bạn sẽ đồng ý khi tôi nói rằng:

Cách để quyết tâm học tập ngoài vùng an toàn thực sự rất khó khăn

Phải không?

Nhưng hóa ra để đạt được kết quả học tập ngoài vùng an toàn tốt nhất có lẽ không quá khó như bạn nghĩ.

Những gì bạn cần làm chỉ đơn giản là thực hiện 10 cách để có quyết tâm học tập

Trong bài viết dưới đây tôi sẽ cho bạn thấy cụ thể làm thế nào tôi có thể học tập bất cứ thứ gì ngoài vùng an toàn một cách hiệu quả

Nếu bạn muốn biết nhiều hơn, tất cả những gì bạn phải làm là đọc tiếp bài viết bên dưới

10 cách để quyết tâm học
    Một trong những cách tốt nhất mà chúng ta có thể đảm bảo rằng chúng ta trưởng thành và phát triển như mọi người là tiếp tục học hỏi không ngừng.

Học tập dạy cho chúng ta một số kiến thức mới và kỹ năng mới

Đồng thời học tập cũng giữ cho bộ não của chúng ta luôn tỉnh táo và nhanh nhẹn.

Học tập là điều rất tốt, nhưng đôi khi bạn có thể mất quyết tâm để tiếp tục học tập và nghiên cứu.

Điều này còn khó khăn hơn nếu bạn học một thứ gì đó ngoài vùng an toàn của bạn hoặc một cái gì đó mà bạn thường nghĩ là không cần phải học.

Điều quan trọng cần nhớ khi nói đến việc học, dù trong hay ngoài vùng an toàn của bạn, đó là tìm kiếm sự quyết tâm của bạn.

Nhưng làm thế nào để bạn có quyết tâm học?

Dưới đây là 10 cách để quyết tâm học bất cứ điều gì bên ngoài vùng an toàn của bạn.

Tìm hiểu tại sao bạn lại trì hoãn việc học
    Sự chần chừ là một trong những lý do lớn nhất khiến mọi người không có quyết tâm học tập.

Vì vậy, tìm ra lý do tại sao bạn lại trì hoãn và tạm dừng việc học là một trong những bước đầu tiên để tìm cảm hứng cho bạn, là cách để có quyết tâm học.

Có nhiều lý do tại sao bạn lại trì hoãn việc học của mình. Dưới đây là một số ví dụ:

• Bạn đang lo lắng rằng bạn sẽ thất bại.
    • Bạn đang thấy việc học thật nhàm chán.
    • Bạn đang chờ đợi thời điểm hoàn hảo để bắt đầu học.
    • Bạn đang cảm thấy choáng ngợp.
    • Bạn không chắc chắn nên bắt đầu từ đâu.
    Một khi bạn biết lý do tại sao bạn thiếu quyết tâm, bạn có thể bắt đầu bắt tay vào sửa chữa nó và quay trở lại.

Tìm hiểu lý do tại sao bạn phải học điều đó
    Ngoài việc tìm ra lý do khiến bạn trì hoãn khi học, thì cách để có quyết tâm học là bạn cũng cần nhắc nhở bản thân tại sao bạn lại phải học điều đó ngay từ đầu.

Có được mục tiêu cuối cùng này trong tâm trí có thể là tất cả quyết tâm mà bạn cần để đạt được mục tiêu cuối cùng.

Mọi người đều có lý do riêng để muốn học hỏi, và bạn không thể nói rằng của bạn giống với của người khác.

Điều này có nghĩa là bạn cần phải suy nghĩ về những gì quan trọng nhất đối với bạn khi học.

Nó có thể đơn giản là để phát triển bản thân, nó có thể là để thực hiện bước tiếp theo trên nấc thang sự nghiệp, hoặc nó có thể là đào tạo lại và trở thành một cái gì đó hoàn toàn khác.

Bất kể lý do bạn học là gì, việc tìm hiểu lý do tại sao bạn phải học điều đó có thể thúc đẩy việc học mà bạn có thể thấy mình cần, giúp bạn đến được nơi bạn muốn.

Khóa học "Đọc sách siêu tốc", sẽ giúp bạn tiết kiệm thời gian, tiền bạc, từ đó tăng năng suất, hiệu quả lao động. Tất cả các kỹ thuật đọc sách siêu tốc bạn đều có thể áp dụng được ngay, trực tiếp vào việc học tập của mình. Đăng ký học Tại Đây

Chia nhỏ thành nhiều phần
    Đôi khi, bạn có thể thiếu quyết tâm vì bạn cảm thấy bị choáng ngợp bởi số lượng việc bạn cần phải làm.

Nghe có vẻ hiển nhiên, nhưng một trong những điều tốt nhất bạn có thể làm là chia nhỏ việc học thành nhiều phần dễ quản lý hơn.

Hãy nghĩ xem bạn có thể xếp mỗi phần vào thực tế bao nhiêu và sau đó ấn định một khoảng thời gian cho nó.

Điều này có thể là một ngày hoặc một tuần, tùy thuộc vào thời hạn kết thúc của bạn.

Một khi bạn chia nhỏ nó thành nhiều phần, bạn sẽ thấy rằng nó không phải là điều đáng lo ngại như bạn lo lắng và bạn có thể hoàn thành nó.

Điều quan trọng cần nhớ là bạn đang kiểm soát các phần của mình, có nghĩa là bạn có thể quyết định mức độ lớn của chúng và tần suất bạn tập trung vào chúng.

Chọn phần thưởng cho kết quả đạt được
    Bản chất chúng ta là những sinh vật đơn giản, và khi chúng ta cảm thấy rằng chúng ta đã làm tốt, chúng ta sẽ muốn một phần thưởng nào đó.

Không quan trọng nhiệm vụ là gì hay chúng ta muốn làm gì

Nếu chúng ta tự thưởng cho bản thân, chúng ta sẽ có xu hướng cố gắng nhiều hơn vào lần sau.

Điều này có thể giúp chúng ta cải thiện đáng kể quyết tâm học tập.

Phần thưởng không cần phải là bất cứ điều gì lớn.

Đôi khi, đó có thể chỉ là một thanh sô cô la yêu thích, một số thời gian rảnh rỗi để đọc một cuốn sách, hoặc thậm chí có thể là một thời gian ngắn để ngâm mình trong bồn tắm nước nóng tuyệt vời.

Dù đó là gì, bạn sẽ muốn cố gắng nhiều nếu bạn biết điều gì đó tích cực trong tương lai.

Bám sát một quy trình
    Ý tưởng về việc tuân theo một quy trình nghe có vẻ không phải là một cách thú vị để giúp bạn cách để có quyết tâm học hỏi

Nhưng sự thật là có một khuôn mẫu thực sự có thể là một trong những cách tiếp cận có giá trị nhất để thực hiện.

Vấn đề về thói quen là chúng là thứ mà chúng ta có thể làm quen.

Khi bạn làm cùng một việc và cùng một loại thời gian hoặc theo cùng một trình tự, thì bạn sẽ bắt đầu nghĩ nó như một thói quen mà bạn làm hơn là một thứ mà bạn cần phải suy nghĩ rất nhiều.

Mặc dù bạn cần tập trung vào việc học của mình, nhưng việc không phải suy nghĩ về nhiệm vụ trước mắt có nghĩa là bạn sẽ không cần phải viện lý do để không làm điều đó.

Tìm kiếm để hiểu chứ không chỉ ghi nhớ
    Từ trước đến nay khi nói đến việc học, bạn sẽ cảm thấy phần nào giống như một miếng bọt biển, cố gắng thấm tất cả kiến thức và lưu giữ nó trong não của bạn.

Tất nhiên, điều này đúng một phần, nhưng bạn phải luôn cố gắng hết sức để hiểu những gì bạn đang học.

Điều này không chỉ giúp bạn thành công trong học tập mà còn có thể giúp bạn tập trung nếu bạn đang cố gắng hiểu chủ đề hơn là chỉ đọc qua và cố gắng ghi nhớ.

Bạn sẽ thấy nó thú vị hơn nhiều, do đó, giúp bạn duy trì quyết và thúc đẩy mục tiêu cuối cùng của mình.

Khóa học phát triển bản thân trực tuyến đặc biệt giúp bạn quản lý và theo dõi công việc một cách hiệu quả nhất thông qua công cụ Trello - một công cụ mạnh mẽ giúp bạn sắp xếp và hoàn thành công việc một cách khoa học: Khóa học “TĂNG NĂNG SUẤT CÔNG VIỆC GẤP 3 LẦN VỚI TRELLO” do giảng viên Trương Văn Hòa trực tiếp hướng dẫn. Đăng ký học Tại Đây

Làm cho mọi thứ ngắn gọn dễ hiểu
    Rất có thể, bạn sẽ cảm thấy khó học trong thời gian dài

Đặc biệt là nếu bạn có rất nhiều thứ khác trong cuộc sống cần tập trung vào.

Điều này có nghĩa là một trong những điều tốt nhất mà bạn có thể làm để duy trì quyết tâm học tập là làm cho nó ngắn gọn và hấp dẫn.

Khi bạn học trong một khoảng thời gian ngắn, bạn sẽ cho phép tâm trí của mình tập trung vào nhiệm vụ đó và sau đó có thời gian nghỉ ngơi.

Điều này sẽ giúp bạn duy trì quyết tâm và bạn có thể có nhiều đợt học ngắn hơn nhưng trải đều cả ngày.

Nhận ra rằng bạn không phải lúc nào cũng có quyết tâm
    Mặc dù bạn nên làm bất cứ điều gì có thể để duy trì quyết tâm

Nhưng bạn cũng cần nhớ rằng đôi khi, bạn sẽ không cảm nhận được điều đó.

Không ai — ngay cả những người thành công nhất trên thế giới — sẽ luôn cảm thấy có quyết tâm.

Điều này không có nghĩa là họ ít tận tâm hơn với bất cứ điều gì họ muốn làm hoặc họ ít có cơ hội đạt được điều đó.

Khi bạn nhận ra rằng không phải lúc nào cũng có quyết tâm, bạn có thể bắt đầu hiểu mình có thể làm gì để lấy lại quyết tâm đó và thúc đẩy bản thân về phía trước.

Học cùng với ai đó
    Bạn có thể thấy rằng cô đơn và học một mình là điều luôn đứng đằng sau việc bạn thiếu quyết tâm học tập.

Chúng ta là những sinh vật xã hội, có nghĩa là chúng ta cần ở bên cạnh những người khác để cảm thấy tốt nhất.

Điều này không chỉ ở tình bạn mà còn trong học tập.

Có người khác học cùng sẽ khiến bạn cảm thấy có quyết tâm học tập hơn rất nhiều.

Hai bạn không chỉ mong chờ khoảng thời gian bên nhau mà còn có thể trao đổi ý kiến với nhau.

Bạn cũng sẽ cảm thấy có nghĩa vụ phải học với họ, có nghĩa là bạn sẽ muốn học và muốn tìm hiểu càng nhiều càng tốt.

Khóa học "Học tập để dẫn đầu - Phương pháp học tập hiệu quả" sẽ hướng dẫn từng bước, từng bước một để bạn ứng dụng linh hoạt các phương pháp, công cụ, kỹ năng cũng như chiến lược để biến việc học trở thành điều đơn giản. Bạn sẽ tạo được bứt phá để vươn lên dẫn đầu trong cuộc đua tri thức, tìm lại được sức mạnh tiềm ẩn vốn có trong bạn. Đăng ký học Tại Đây

Tự chăm sóc tốt sức khỏe cho bản thân
    Khi bạn muốn bộ não của mình hoạt động tốt nhất có thể, bạn sẽ cần phải đảm bảo rằng bạn đang chăm sóc nó đúng cách.

Chăm sóc bản thân nghe có vẻ như là điều đơn giản nhất, nhưng nó có thể thực sự đáng giá.

Khi bạn chăm sóc bản thân, bạn đang nghĩ đến sức khỏe tinh thần, sức khỏe thể chất và bất kỳ vấn đề nào trong mối quan hệ mà bạn có thể gặp phải.

Có rất nhiều cách để bạn có thể chăm sóc bản thân, và bạn nên biết một số điều cơ bản nếu bạn muốn tập trung vào công việc làm thêm của mình.

Những điều bạn cần nhớ chính là ăn uống đầy đủ và uống nhiều nước và các thức uống bổ sung nước khác.

Bạn cũng cần phải duy trì hoạt động và tập thể dục nhiều nhất có thể vì việc vận động được biết là thực sự có tác động tích cực đến mức độ tập trung của bạn.

Bạn cũng cần đảm bảo rằng bạn đang ngủ nhiều nhất có thể vì sự mệt mỏi không bao giờ có lợi cho việc học.

Nó có thể khiến bạn cảm thấy uể oải và mất tập trung.

>> Xem thêm: Làm thế nào để cải thiện kết quả học tập?

Điểm mấu chốt
    Việc tìm ra cách để quyết tâm học thực sự phụ thuộc vào bạn.

Bạn đang chờ đợi điều gì?

Hãy nghĩ về những gì bạn đang học, bạn có bao nhiêu thời gian và cách bạn có thể quản lý mọi thứ dễ dàng hơn một chút.

Sau đó, bạn có thể bắt đầu để đảm bảo rằng bạn đạt được những mục tiêu cuối cùng đó, bất kể chúng là gì.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhvienshop
    Đang tải...