Kinh nghiệm: 10 lời khuyên bổ ích cho bà bầu chuẩn bị vượt cạn

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mamdien, 8/7/2014.

1. mamdien

mamdien Thành viên mới

Điều gì đóng vai trò quan trọng trong quá trình lâm bồn của bà bầu? Sự động viên, cổ vũ của chồng, các thành viên trong gia đình, bạn bè là sức mạnh giúp bà bầu vượt cạn thành công?
    Mặc dù sẽ rất đau đớn khi sinh em bé nhưng trải qua cảm giác đó chính là một trải nghiệm tuyệt vời hạnh phúc.

10 lời khuyên dưới đây sẽ giúp bà bầu vượt cạn an toàn:

1. Biết những gì đang chờ đợi mình phía trước

Việc sinh đẻ có thể không giống như những gì trong sách mô tả hoặc những gì bạn được học trong lớp học tiền sản. Tuy nhiên, bạn vẫn phải trau dồi kiến thức nền tảng cho mình, những thông tin cơ bản giúp bạn xoay sở và vượt cạn dễ dàng.

2. Sẵn sàng chờ đợi

Không nhanh như trong phim ảnh, phần lớn phụ nữ thường đau đẻ khoảng vài giờ trước khi tới thời điểm quan trọng nhất. Thực sự sẽ dễ dàng cho bà bầu hơn khi những cơn đau này xảy ra ở nhà. Vì rất nhiều bệnh viện không cho nhập viện cho tới khi những cơn co thường xuyên hơn và trước khi sinh bé khoảng vài phút.

Bạn có thể muốn những cơn đau xảy ra thường xuyên hơn, càng ra sức rặn và có cảm giác bé đang chui ra khỏi cửa mình nhưng bạn không cần phải tiếp tục làm điều đó. Hãy bình tĩnh và tiết kiệm năng lượng để chăm sóc bé tốt hơn khi bé chào đời.

http://anh.*********/upload/news/2009-11-25/1259103922-sap-sinh5.jpg

3. Linh hoạt

Không phải bà bầu nào cũng có quá trình lâm bồn giống nhau. Trước khi tới ngày sinh bé, bạn nên dành thời gian tìm hiểu các biến cố xảy ra trong quá trình sinh. Từ đó, linh hoạt ứng phó với các tình huống.

4. Đừng thu mình trong thế giới riêng

Vượt cạn là một quá trình dài, khó khăn và một số phụ nữ thường có xu hướng cắn răng chịu đựng một mình. Tại sao lại phải như vậy? Hãy chia sẻ với những người thân xung quanh bạn, chồng bạn hay bạn bè cảm giác của bạn. Nếu đau đớn thì cứ hét lên, nếu muốn chửi muốn quát ai đó thì cứ làm. Mọi người sẽ thông cảm thôi mà.

5. Chuẩn bị sẵn sàng những thứ cần mang đi

Phần lớn chúng ta đều chuẩn bị sẵn sàng cho việc vượt cạn, chỉ chờ thời điểm báo hiệu sắp sinh là tất cả rồng rắn kéo nhau vào bệnh viện. Chuẩn bị những thứ thật cần thiết như quần áo, chăn tã… Xe cộ luôn trong tư thế sẵn sàng xuất phát. Tiền cần dự trữ đủ.

http://anh.*********/upload/news/2009-11-25/1259103687-sap-sinh3.jpg

6. Luôn đặt câu hỏi

Các biện pháp y tế can thiệp trong quá trình sinh bé là điều cần thiết nhưng không phải lúc nào cũng có thể được. Đừng xấu hổ khi hỏi những thông tin về việc ai sẽ hộ sinh, bác sỹ sẽ làm gì trong trường hợp xấu nhất…

7. Cần người hỗ trợ bên cạnh

Chẳng ai khác mà chính chồng bạn sẽ là người cầm tay bạn, truyền cho bạn sức mạnh để vượt qua thời gian khó khăn nhất. Đôi khi, có những quyết định trong tình huống phát sinh mà bạn không thể quyết định được thì chồng bạn chính là người sẽ đứng ra chịu trách nhiệm. Có anh ấy bên cạnh, bạn yên tâm tập trung vào ‘chuyên môn’ hơn.

http://anh.*********/upload/news/2009-11-25/1259103822-sap-sinh4.jpg

8. Thả lỏng cơ thể

Tập trung vào thả lỏng cơ thể sẽ giúp bạn dễ dàng vượt qua hơn. Không nên cố oằn mình, bạn sẽ mất sức cho lần sinh bé này mà không gượng dậy để chăm bé về sau được.

9. Biết giới hạn của bản thân

Biết mình đang trong tình huống nào sẽ giúp bạn xử trí nhanh hơn. Nếu bạn không thể tự mình sinh bé thì hãy yêu cầu biện pháp y tế can thiệp hoặc chính bác sỹ sẽ là người quyết định việc này và bạn nên nhất nhất tuân theo.

10. Tự tin

Bạn sẽ làm được, sẽ làm được thôi và hãy tự tin một chút, nghĩ tới hình ảnh đáng yêu của con bạn sắp chào đời mà chịu đau, chịu khổ. Nghĩ tới cảm giác hạnh phúc khi niềm hi vọng của bạn sắp trở thành sự thực, mọi việc sẽ trở nên rất dễ dàng.

Trên đây là một số lời khuyên mình thu thập được, các mẹ tham khảo nha ^^
    -ST-

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mamdien
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 8/7/2014
    minhnguyenjc thích bài này.
  2. nhungpt

nhungpt 0974 15 15 99

Ðề: 10 lời khuyên bổ ích cho bà bầu chuẩn bị vượt cạn

hihi, chưa bước sang tuần 30 thì thấy tự tin khi nghĩ đến việc đi đẻ lắm ạ
    h sắp nhảy ổ r tự nhiên thấy lo lo, k bít mình có rặn được không, huhu
    đợt này em đau lưng khủng khiếp, chỉ sợ k sinh thường được thôi

3. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

minh vào, răn duoc 3 cai thi bac si rach luon roi ban àh.
    mà sinh xong dau lưng lăm
    dau may thang lien ay
    minh dung slonpas dạng gel thi mới het đó bạn

4. khanhanh239

khanhanh239 Thành viên nổi tiếng

Đến càng gần ngày sinh càng hồi hộp, dù mình là bé thứ 2 rồi

5. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

sinh nở đúng là vất vả thật, mới 1 lần m cũng thấy sợ rồi

6. LienTran9492

LienTran9492 Bắt đầu tích cực

sắp sinh thì lo quá.......... sợ có chuyện ji đó vs con.

7. Haiha.htb

Haiha.htb Thành viên chính thức

Vượt cạn là giai đoạn khó khăn nhất nhưng người phụ nữ nào cũng mong muốn được vượt qua. Bởi làm mẹ là 1 điều tuyệt vời nhất mà tạo hóa đã ban cho người phụ nữ. Hãy chuẩn bị sẵn sàng tâm lý và sức khỏe trước khi lâm bồn các mẹ nhé. Chúc mẹ tròn con vuông

8. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Cũng sắp sinh rồi mà hồi hộp quá. Hai lần sinh trước thì thoải mái sẵn sàng tâm lý, không lo nhiều, lần này hồi hộp và lo nhiều thứ quá, không biết rồi sẽ thế nào??? Cứ khi nào sinh xong mẹ tròn con vuông chắc mới yên tâm được.

9. meoyeuchuot

meoyeuchuot Thành viên chính thức

E cũng thế mẹ nó à, e còn 2 tuần nữa là dự sinh rồi