10 Triệu 1 Tháng Thuê Nhà Hà Nội, Nuôi 2 Con Nhỏ Và Bà Ngoại Có Đủ Không, Mong Các Mẹ Giúp

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Thucphamque4mua, 7/3/2017.

1. Thucphamque4mua

Thucphamque4mua Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi mình năm nay 25t, có 2 con nhỏ 1 tuổi. Mình muốn cho 2 con nhỏ lên hà nội ở cùng mình, thuê nhà và có bà ngoại lên chăm giúp. Nhưng mình phân vân quá, liệu 10 triệu 1 tháng có đủ để chi tiêu sinh hoạt và nuôi con + thuê nhà không hả các mẹ.

Tư vấn giúp mình với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thucphamque4mua
    Đang tải...

2. sunshine_0812

sunshine_0812 Thành viên chính thức

con bạn ở nhà với bà hay đi học? ở nhà với bà hoặc đi học trường công, 800k/1th/1be , chi tiêu tiết kiệm tối đa thì mình nghĩ là đủ. thuê nhà HN giờ chỗ ở đc cũng 3tr, tầm 2tr thì hơi bé.

3. huongmtv

huongmtv Bắt đầu tích cực

Hic... Theo mình thì không thể nào đủ. Bạn thuê nhà rẻ cũng 2tr cho 4 người ra vào, con đi học thì rẻ cũng 4triệu/2 đứa, còn lại ăn uống sinh hoạt sao đủ trong 4 triệu được?

4. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Khéo ăn thì no khéo co thì ấm thôi mn ạ. Em nghĩ mình cứ liệu cơm mà gắp mắm, ít tiền thì ta thuê nhà vừa vừa thôi, k bít mn ở khu nào chứ e ở khu long biên thuê nhà có 900k-1tr2 thì nhiều lắm, nhà cũng rộng rãi mà thực phẩm các thứ lại rẻ.
    Em nghĩ 10 triệu mình chi tiêu tiết kiệm chút thì đủ đấy ạ, hi, cứ thuê nhà với điện nước khoảng 2tr, con cái thì có bà lên trông hoặc gửi đi lớp đủ tuổi thì học trường công cũng đc mà

5. huongmtv

huongmtv Bắt đầu tích cực

Quên k hỏi mẹ nó khu vực nào? Mình được cái nhanh mồm nhanh miệng, tại mình đang ở khu đô thị Định Công. hic...mức sống ở đây khá cao. Nhà em 3 người lớn (mẹ chồng, chồng và em, cộng cu con 4t) mà tháng nào cũng 15tr đều đặn, hic...đấy là cũng chi tiêu gò bó lắm rồi đấy.

6. Thucphamque4mua

Thucphamque4mua Bắt đầu tích cực

Bà ngoại trông 2 bé các mẹ ạ. Mới được 1 tuổi thui. M muốn thuê mạn Hà Đông ấy

Huy Lân thích bài này.
  7. meyeumeocon

meyeumeocon Thành viên rất tích cực

hà đông thì bạn nên thuê ở chỗ Vạn phúc hoặc xa la thì rẻ con các chỗ khác đắt lắm

8. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

Khéo ăn thì no khéo co thì ấm
    câu này hay mn ơi
    e nghĩ là sẽ đủ, k gì được ở gần con cứ cố gắng thôi,,ạ

copminh thích bài này.
  9. beautifultc

beautifultc Bắt đầu tích cực

Thế thì đủ bạn ạ, thuê nhà hà đông độ 2tr là vô tư rồi. sữa bỉm cho con mỗi tháng 3tr, còn lại 5 triệu để co kéo ăn uống. Nói chung là khéo co thì đủ.Hai vợ chồng có bà đỡ cho thì nên kiếm thêm gì đó làm để thêm đồng ra đồng vào.

10. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Trước e thuê ở triều khúc chứ k phải hà đông, thấy bạn e trước thuê ở quanh khu cầu am ấy cũng rẻ. Ở khu triều khúc là khu sinh viên nên đồ ăn uống khá rẻ với gần đấy có cái chợ đầu mối nữa, ra đấy mua đồ thì rẻ hơn đc khối tiền đấy

11. lelumber

lelumber Thành viên tích cực

Vâng em nghĩ cho bé đi học khoảng 2tr/1th thì mẹ đi làm về đón ko nhờ bà trông nữa, tiền nhà 2tr+2x2=4 là hết 6tr còn lại 4tr ăn uống ko có dư nhé, lỡ ốm đau cũng bí

12. Giadinhmeocon

Giadinhmeocon Bắt đầu nổi tiếng

Em khẳng định với mn là ko đủ. Vì tiền ăn, bỉm sữa, tiền thuê nhà, tiền điện nước chưa kể phát sinh chẳng may con bị ốm thì còn bị âm tiền nặng ấy mn ạ

13. hoang.dung

hoang.dung Thành viên mới

Nếu mình là bạn chắc còn dư một ít. Tạm tính nhé.
    - Thuê nhà + điên nước: 2M (Đk như thế thì càng tiết kiệm càng tốt. 2 mẹ con gái và 2 cháu nhỏ thì ở nhà tầm 20m là được rồi.
    - Ăn uống: 2-3M (như mình thì chỉ cần 2M thôi). nhưng chắc nhiều người sẽ nói còn trẻ nhỏ.
    - Xăng xe, internet, đt, dịch vụ các kiểu (kể cả tiếp khách): 1M
    - Bỉm, sưa: 1M ( như nhà mình thì sẽ chưa đến vì dùng sữa bột vinamilk, sữa chua rất rẻ, bỉm dùng huggies hay pamper là cũng ổn- buổi tối thôi nhé).
    - Phòng ốm đau: 500k, mua sắm đồ đạc 500k (chia trung bình hàng tháng nhé).
    - Tiết kiệm: 3M.

ngoisaonhoxiuHuy Lân thích.
  14. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

10tr/tháng cũng hơi khó đấy mn ạ. Tiêu tháng nào cũng hết thì tiền đâu phòng lúc ốm đau, cỗ bàn? Cũng mệt lắm mn ạ.

15. bonbon37

bonbon37 Medautay

10 triêu thì chi tiêu theo kiểu 10 triệu. nếu 2 bé nhà bạn đi học trường công chỉ khoảng tầm 1,5 triệu thôi mà. thuê nhà, điện nước bắn ra xa tý thuê chác khoảng 2 - 2.5 triêu....

16. chinhim2106

chinhim2106 Thành viên rất tích cực

Thế còn k mua quần áo đồ dùng sinh hoạt theo mùa cho con và 2 mẹ con nữa à bạn? Nếu nhà chỉ có ng lớn ăn còn giống nhau chứ có trẻ con là thêm khoản cháo não cho con, tiền ăn cũng phải trội lên mua đồ bổ bổ cho con nữa chứ k bắt con suốt ngày ăn thịt lơn cũng khổ con. 2 đứa mới 1 tuổi (k biết sinh đôi hay là 2 đứa chênh nhau ít tuổi nhau) mà tháng tính có 1M tiền bỉm sữa thì nói chung là vô cùng khó. Chỉ đóng bỉm đêm còn ngày thì phải bỏ bỉm, xi tè cho bé thì may ra. Xong mấy bạn bé này còn đi tiêm phòng các kiểu. RỒi mẹ thì phát sinh đám cưới đám hỉ nọ kia. Đủ tiêu trong 10tr đã là tốt lắm rồi chứ tiết kiệm được 3M thì là điều khá là khó.

17. hoang.dung

hoang.dung Thành viên mới

@chinhim2106: Đúng là khó mà bạn, chứ không hề dễ. Nhưng với đk như vậy và muốn thay đổi thì buộc phải chấp nhận. Còn không thì nếu làm bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu thì 5 năm nữa vẫn câu hỏi như topic này thôi. :D
    - Đồ dùng sinh hoạt cho 2 con: có thể mặc lại của anh em họ/ hoặc không mua đồ bt cotton mặc thoải mái là được, không cần đồ hiệu quá đẹp. Một năm tầm 1M/1 người -> 4M cho cả nhà (có thể dùng bằng tiền thường/ tiền mua sắm 6M/1nam).
    - Tiền ăn: Mình nghĩ thịt lợn, thịt gà, thịt bò (tuần 1-2 lần), một ít tôm cua (mua cua sông thôi: 20k là đủ ăn một ngày cháo cua) cá là đủ chất rồi. Bé cho ăn nhiều rau củ quả vẫn tốt. Thỉnh thoảng về quê mang ít đồ ở quê lên (vừa rẻ vừa an toàn).
    - Bỉm sữa: Đúng là chỉ nên đóng bỉm buổi tối thôi. Ngày thì cứ để rông cho thoải mái. vừa dễ chịu vừa đỡ tốn tiền.
    - Tiêm phòng thì trên 1 tuổi rồi không còn nhiều mũi lắm. Có mũi 5 trong 1 đắt một tí tiêm lúc 18 tháng (1.2M/ 2 đứa - Dùng ở mục 1M phòng ốm đau/mua sắm/1 tháng).

Nói chung với gợi ý của mình thì không phải ai cũng làm được. Nhưng nếu làm được 2-3 năm nữa cuộc sống của bạn sẽ khác. Chứ vừa ít tiền mà lại vừa muốn thoải mái, vừa muốn đk sau này sẽ khá hơn thì chịu. Bạn phải tự lựa chọn và quyết định cuộc sống của mình thôi.

chinhim2106 thích bài này.
  18. huyentelecom

huyentelecom Thành viên tốt bụng

Ô thế tiền của ck đâu, nếu chỉ có 10tr/tháng cho ăn + ở + trọ cho 4 người (cả 2 con, bạn và mẹ bạn) thì hơi ít đó. Vẫn được nếu tiết kiệm chi tiêu thôi.

19. Tiểu công chúa

Tiểu công chúa Thành viên chính thức

Đúng là ko có ji bằng ở bên con nhưng 10tr mà thuê nhà nữa thì ko đủ dc bạn ah. Như mình đây chồng lương 10tr 2 mẹ con ở nhà chăm nhau, ko fải thuê nhà tiết kiệm mà vẫn thiếu trc hụt sau. Nhiều thứ fat sinh lắm toàn việc ko tên cần chi tieu mn lại 2 con nữa.

20. Bi Bi Bông Bông

Bi Bi Bông Bông Thành viên rất tích cực

Mức này hơi khó đấy, nhưng ở khu HĐ thì em nghĩ là đc chị ạ, tìm trường công cho con, và chịu khó co kéo một chút sẽ cố đủ sống được ạ.