10 việc cần phải làm nếu muốn thông thạo tiếng anh

Thảo luận trong 'Học tập' bởi hihieu, 4/10/2010.

1. hihieu

hihieu Thành viên sắp chính thức

Việc bắt đầu chọn cho mình một phương pháp học tiếng anh hiệu quả không phải là điều dễ dàng, nhất là đối với những bạn chưa có sự hình dung về phương pháp cũng như động cơ học tập. Vì vậy, việc xác định phương pháp học tập đúng đắn ngay từ đầu sẽ giúp chúng ta tiết kiệm thời gian và chi phí cho rèn luyện kĩ năng tiếng anh. Ngày nay, khi lên mạng chỉ cần search từ bí quyết học tiếng anh thôi bạn sẽ nhận được vô số kết quả và chia sẽ bổ ích từ những bạn rất thành công trong quá trình rèn luyện, học tập anh ngữ. Việc có quá nhiều phương pháp sẽ làm chúng ta khó định hướng và lựa chọn được một phương pháp thích hợp. Trong bài này tôi xin được giới thiệu các bạn 10 mách giúp của Jane Marshall (Điều hành trang học tiếng anh nổi tiếng thế giới :www.howtolearnenglish.co.uk) . Mong rằng khi đọc xong các tip này bạn sẽ tìm được cách học thật sự hiệu quả.
    1. Chọn một quyển từ điển tốt:
    Từ điển bạn chọn phải là từ điển Anh-Anh và có thể có phần Anh-Việt trong cuốn từ điển này. Từ điển Anh-Anh sẽ giúp bạn hiểu ý nghĩa thật sự chi tiết của một từ, nó sẽ giúp bạn nhớ lâu hơn với các diễn giải dễ hiểu.
    2. Lên lịch học:
    Bạn nên học từ 30p đến 1h mỗi ngày và 5 ngày mỗi tuần. Với lịch học này sẽ giúp bạn hòa hợp tốt giữa thời gian học và nghĩ ngơi. Hãy học theo lịch có sẵn nếu bạn muốn thông thạo tiếng anh.
    3. Hãy tìm cảm hứng:
    Tôi chắc rằng 100% người thành công với việc học tiếng anh điều thích tiếng anh. Thật sự là sự lãng phí thời gian và công sức khi bạn cố gắng học nhưng chẳng thấy tiếng anh có chút thú vị nào cả. Làm sao tìm được nguồn cảm hứng? Rất dễ. Nếu bạn là một fan bóng đá cuồng nhiệt, bạn hãy vào trang web của MU, Barc…Nếu bạn thích những bộ phim lãng mạng hay hành động của Mỹ, hãy download phim về và xem phim bản tiếng anh( có thể có phụ đề tiếng Việt)….Còn rất nhiều, rất nhiều niềm cảm hứng nữa. Hãy tự khám phá bạn nhé!
    4.Đừng lo lắng khi gặp lỗi:
    Chưa ai thành công với anh ngữ mà chưa từng gặp lỗi khi học. Lỗi càng nhiều sẽ giúp bạn có càng nhiều cơ hội sửa lỗi và tìm ra từ đúng hay câu đúng và tiến bộ từng ngày.
    5.Tập “suy nghĩ” bằng tiếng anh:
    Thông thường chúng ta khi nói hay viết điều suy nghĩ bằng tiếng Việt và dịch sang tiếng Anh nhưng điều đó không mang lại sự phản xạ nhanh nhẹn trong giao tiếp. Hãy tập suy nghĩ bằng tiếng anh ngay từ hôm nay.
    6.Thực tập, thực tập và thực tập:
    Hãy tranh thủ mọi tình huống để thực tập các kỹ năng tiếng anh của bạn. Hãy nói chào bằng tiếng anh khi gặp người nước ngoài trên đường, hãy tham gia các câu lạc bộ tiếng anh, hãy tham gia thảo luận các chủ đề yêu thích trên các diễn đàn nước ngoài….Hãy tận dụng các tình huống để sử dụng tiếng anh.
    7.Hãy tìm một người bạn để học tiếng anh:
    Bạn có thể rất giỏi trong việc tự học nhưng tiếng anh thì không thể học một mình. Bạn nên tìm một người bạn để cùng luyện tập anh ngữ. Theo kinh nghiệm bản thân tôi thì bạn nên tìm một người bạn cùng sở thích trên mạng, tránh học với bạn thân vì đã quá hiểu nhau nên chủ đề nói không nhiều và dễ bị lạc hướng, lang mang…Vừa được học, vừa tìm được bạn mới. Sao bạn không bắt đầu ngay bây giờ?
    8. Đừng lơ là việc học ngữ pháp:
    Có lẽ việc chán nhất là phải học các cấu trúc ngữ pháp khô khan. Nhưng bạn có biết một người không dùng đúng ngữ pháp thì bị người bản xứ xem như là người “không bình thường”. Vì vậy việc học và sử dụng đúng ngữ pháp rất quan trọng trong quá trình học anh ngữ.
    9.Học cách để học:
    Như đã nói ở trên chúng ta có vô số các phương pháp học hiệu quả nhưng chúng ta phải tìm hiểu kỹ và lựa chọn cho mình phương pháp phù hợp nhất. Hãy điều chỉnh cách học thích hợp nhưng đừng quá vội vàng thay đổi cách học vì có thể bạn chưa áp dụng đúng và chưa đủ thời gian để thấy hiệu quả.
    10. Tìm một giáo viên giỏi:
    Đây có lẽ là yếu tố quan trọng nhất vì khi được hướng dẫn đúng chúng ta sẽ tiết kiệm được rất nhiều thứ và đạt hiệu quả cao trong quá trình ôn luyện.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hihieu
    Đang tải...

2. milkshop

milkshop Đào tạo tiếng Anh theo yêu cầu

Ðề: 10 việc cần phải làm nếu muốn thông thạo tiếng anh

Yếu tố thứ 10 rất quan trọng đấy ạ. Vì thầy cô giáo sẽ chỉ cho mình mẹo làm bài thi, những điểm được và chưa được để khắc phục.

3. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Thanks những chia sẻ của bạn. Có lẽ nó sẽ rất hữu ích với nhiều bạn trẻ và các bố mẹ ở đây đấy ạ

4. Mig

Mig Thành viên chính thức

Yếu tố 10 thì đúng nhưng mà có lẽ không nên xếp cái đó quá cao. Bởi tiếng Anh là ngôn ngữ tạm cho là đại chúng, nên có nhiều nguồn học, tớ thì thích tự học và tự nói theo phim hơn là các thầy các cô.

5. hihieu

Mình đồng ý với Mig nhưng mình có chút ý kiến là nên tìm một thầy để luyện kỹ năng viết vì sẽ hiệu quả hơn khi được hướng dẫn cách viết đúng.

6. meyeuvy2007

meyeuvy2007 Thành viên nổi tiếng

Thông tin của bạn thật hữu ích
    Mình cũng rất thích học tiếng anh nhưng chưa có thời gian
    Sẽ nghiên cứu các cách của bạn

7. millerbeer

millerbeer Thành viên tập sự

Nhiều yếu tố thế này thì sao làm xuể các mẹ ơi, công ty em bây giờ có mấy đối tác nước ngoài phải làm việc với họ nên căng thẳng quá trời luôn, vì khả năng nghe của em cũng chẳng cao siêu gì mấy, mẹ nào có kinh nghiệm học nghe chỉ cho em đi, em cũng đang tính kiếm chỗ nào dạy anh văn hay hay chút để luyện thêm thôi, chứ cứ kiểu này thì công việc khó mà suôn sẻ được , mà mẹ nào có chỗ học anh văn buổi tối nào hay giới thiệu em với, em nghe mấy bác kia bảo là trung tâm EQUEST gì đó ở Cống quỳnh dạy hay lắm, giảng viên nhiệt tình ghê gớm lun,

8. HẰNG NGA

HẰNG NGA Guest

Yếu tố nào cũng hay nhưng mà quyết tâm thực hiện và thực hiện hàng ngày đều đặn thì lại không phải là việc dễ dàng nhỉ.

9. hihieu

Tuy có nhiều yếu tố cần chuẩn bị để bắt đầu học lại tiếng anh nhưng phần lớn các yếu tố này không đòi hỏi phải thực hiện mỗi ngày mà chỉ chuẩn bị lúc bắt đầu. Việc chuẩn bị kỹ lưỡng, đúng cách và học thường xuyên là nhân tố chính quyết định việc học ngoại ngữ thành công!

10. liptoncanon

liptoncanon Thành viên tập sự

Em thấy có 1 cách học rất hiệu quả mà lại rất tiện trong đời sống hiện nay: đó là xem phim bằng tiếng Anh.

Lúc đầu có thể xem với phụ đề nếu chưa nghe được. Dần dần âm nó sẽ vỡ ra, não nó tự nhận diện được các từ nói trên phim, là lúc đó khắc nghe được thôi. Lên mạng down phim về không tốn đồng nào nữa :D :D :D

11. noibuonlangle

noibuonlangle Thành viên chính thức

Mình thiếu một giáo viên giỏi ,thiếu sự hăng say ...và lười .

12. cunviet

cunviet Thành viên tập sự

Theo mình cách học tiếng anh tốt nhất là sống hoặc làm việc trong môi trường nói tiếng anh. Nếu ko có điều kiện để học ở nước ngoài thì tốt nhất là xin vào làm việc ở một cty nói tiếng anh, hay nhà hàng của hàng bán cho tây cũng được.

13. Cutamthat

Cutamthat Thành viên chính thức

Gần đây em cũng tích cực lắm nhưng vẫn chưa vỡ được chị ah .không biết lâu không nhể mong vỡ gần chết mà .