Khác: 11 Triệu Chứng Thông Thường Khi Mang Thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi biquyettuoitremoingay, 14/8/2020.

1. biquyettuoitremoingay

biquyettuoitremoingay Thành viên mới

Trong thời gian mang thai, cơ thể bạn sẽ có nhiều thay đổi khác thường. Có những triệu chứng, dấu hiệu cần đi cấp cứu ngay, nhưng cũng có những triệu chứng thông thường không gây ảnh hưởng đến thai nhi.
    Một số triệu chứng khi mang thai mà bạn có thể gặp phải:
    Ốm nghén:

Thường xảy ra vào đầu giai đoạn mang thai. Có thể mất đi từ 12 tuần của thai kỳ.
    Ợ chua
    Đây là triệu chứng thường gặp phải do bạn nằm ngay sau khi ăn no, ăn thực phẩm chứa nhiều chất béo, ăn quá no, ăn nhiều gia vị có mùi, sử dụng nhiều thức uống có chứa caffeine…
    Cảm thấy choáng váng
    Trong lúc mang thai, huyết áp của bạn thấp hơn, vì thế bạn cảm thấy choáng váng. Bạn sẽ chỉ muốn ngồi hoặc nằm.
    Đái rắt, són đái
    Đây là triệu chứng thường gặp, bạn không nên lo lắng
    Chứng táo bón
    Kích thích tố Progesterone của thời kỳ mang thai làm giãn các cơ ruột khiến các nhu động ruột giảm đi gây chứng táo bón.
    Chuột rút
    Chuột rút khi bị mang thai là triệu chứng bình thường, không đáng bận tâm. Tuy nhiên hiện tượng chuột rút có liên quan đến tử cung có thể là dấu hiệu của biến chứng thai kỳ. Do đó cần có sự kiểm tra định kỳ bởi các y bác sĩ.
    Chứng khó thở

Đây là triệu chứng bình thường khi bạn mang thai.
    Nguyên nhân: Khi bạn mang thai tử cung của bạn sẽ lớn dần lên để thích nghi với sự phát triển của thai nhi, tuy nhiên, khi tử cung mở rộng sẽ chèn ép, khiến hoạt động của cơ hoành bị hạn chế, làm bạn cảm thấy khó thở.
    Hoặc có thể do hormone tăng, đặc biệt là progesterone, ảnh hưởng đến phổi và kích thích trung tâm hô hấp ở não của bạn. Hệ quả, bạn cảm thấy hơi thở gấp gáp và khó khăn hơn.
    Ngoài ra khó thở do nguyên nhân bạn thiếu máu . Nếu không được điều trị kịp thời, tình trạng này có thể trở nên nghiêm trọng, khiến cho bạn cảm thấy khó thở.
    Bạn có thể kê thêm gối khi ngủ và nghỉ ngơi nhiều hơn.
    Nếu bạn áp dụng một số cách nhưng vẫn thấy khó thở, bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ
    Khó ngủ

Có thể do bạn uống nhiều nước vào ban đêm, việc đi tiểu nhiều lần khiến bạn khó ngủ, do em bé đạp hoặc có thể do bụng bạn khá lớn.
    Cháy máu chân răng
    Chân răng trở nên mềm và dễ bị tổn thương lúc mang thai. Vì thế bạn nên chọn bàn chải đánh răng mềm và khám nha khoa định kỳ.
    Trĩ
    Do đầu thai nhi đè lên các tĩnh mạch quanh hậu môn bị giãn nở. Khi bạn rặn đi cầu sẽ làm bệnh trĩ nặng hơn. Bênh trĩ nhẹ thường biến mất không cần điều trị sau khi em bé ra đời.
    Phát ban
    Thường xảy ra vào những bạn mập hoặc những bạn đổ nhiều mồ hôi.
    Phía trên là tổng hợp 11 triệu chứng thông thường khi mang thai. Bạn có thể theo dõi thêm bài viết các triệu chứng thông thường khi mang thai và gợi ý một số cách giúp bạn giảm bớt các triệu chứng này nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi biquyettuoitremoingay
    Đang tải...