Cần giúp: 13 tháng đi trẻ có sớm quá không các mẹ ơi?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ Chuối Nguyên, 26/11/2012.

1. Mẹ Chuối Nguyên

Mẹ Chuối Nguyên Thành viên chính thức

Mình vừa cho con đi học nửa ngày thứ 7 vừa rồi. Lúc mới đến con vui lắm, vì vẫn nghĩ là đi chơi. Khoảng 10 giờ sáng bố cháu đến xem tình hình thế nào, thì cô bảo là ăn sáng xong con đang ngủ. Vậy nên cũng yên tâm. Đến 12h trưa đến để đón con về, thấy đầu bết cháo, mặt cũng dính cháo tùm lum, con thì đang ôm cô khóc rưng rức. :((. Cô bảo con khó ăn khó ngủ lắm! Ngủ có 10p là giật mình tỉnh dậy khóc, không chịu ăn! Không uống nước! Mà ăn thì cô phải bế rong. Hức. Ở nhà thì con chỉ ngồi ăn ngon lành, ngủ thì cũng hay giật mình lắm, thính ngủ lắm!
    Con mình tròn 13 tháng. Mình dự định cho con đi học nửa ngày thôi, chiều lại mang về nhờ ông bà chăm. Theo các mẹ đi vậy có sớm quá không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Chuối Nguyên
    Đang tải...

2. cukin2011

cukin2011 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: 13 tháng đi trẻ có sớm quá không các mẹ ơi?

luc thang kukin nha e dc 17 thang cho di hoc , no chay duoc roi, noi dc vai tu, an ca com luon. mà bà nội kukin còn bảo là sớm , rồi giận vợ chồng em luôn, nhưng đi học 2 tuần đầu con cứ nói đen đi lớp là sợ. sau đó thì ko vấn đề gì. bgio tiến bộ lắm. Nói nhiều hơn, cũng nề nếp. noi chung ban đầu đi học cháu nào cũng lạ.sẽ phải mất 1 tháng. đến 2 thag. nói chung là tùy từng bé đấy

3. Me.Tom

Me.Tom Thành viên đạt chuẩn

mẹ chuối nguyên gửi con ở trường tư à. Qua tết con em 14 tháng cũng định cho đi gửi nhưng chắc e gửi ở gia đình thôi vì bé quá cho đi trường tư xót con lắm. Đến ở nhà với mẹ mà thỉnh thoảng mẹ còn cho ăn đòn nữa là đi gửi trường các cô ko chăm đc thì khổ thân con lắm.

4. Mẹ Chuối Nguyên

Me Tom ơi, gửi ở nhà thì cũng khác gì ở trường tư đâu? Mình thấy ở nhà còn không được học, không được giao lưu với các bạn ấy. Mình cũng xót con lắm, nên định là cho con đi nửa ngày thôi, còn buổi chiều đón về ở với ông bà nội. Bao giờ con cứng cáp thì cho con đi cả ngày.

5. Mẹ Chuối Nguyên

Đúng là xót ruột lắm ấy, mẹ Kukin nhỉ! Trước Mẹ Kukin gửi con ở trường nào thế? Cô giáo có chăm con tốt không?

6. banvemaybay

banvemaybay tư vấn mua vé máy bay

13 tháng mà cho bé đi trẻ thì sớm quá bạn ah, nếu bắt buộc không còn lựa chọn nào khác thì bạn nên chọn 1 trường mầm non nào có sự chăm sóc tốt cho các bé bạn nhé.

7. cukin2011

cukin2011 Thành viên đạt chuẩn

nhà em gửi bé vào trường tư thôi, em gửi con ở cách nhà khoảng 1 cây, cũng gọi là ở wue thôi vì e ở bên gia lâm mà. nhưng các cô cũng có dạy dỗ và con biết thêm đuoc nhiều, có điều bé nhà mẹ chuoi nguyen nếu mà biết đi rồi, biết dc một chút thì cũng không lo , đi lớp bao giờ cũng có cái đuoc cai mất.

8. shop_hagiang

shop_hagiang Mẹ của Bim

mình nghĩ nếu ko bắt buộc, mà ông bà nội trông được thì nên cho bé ở nhà, 13 tháng mình thấy hơi sớm, nhưng nếu nhà ko có điều kiện vì ông bà ko trông được bắt buộc phải đi học thì đành cho bé đi học vậy, Mình định 2 tuổi cho con đi trẻ. Thế hôm qua đi học bé thế nào vậy bạn? chúc bé nhanh quen với việc đi học, luôn khỏe mạnh đáng yêu :X trộm vía

9. tuyetmaicfa

tuyetmaicfa Mẹ Conan

Đúng là hơi sớm thật. Nhà mình cũng thấy tội con nên đành gửi ông bà ngoại chăm. Đang tính tết cho đi trẻ mà ông bà vẫn cản, bảo đi trẻ dễ bệnh, lớn thêm tí rồi cho đi. Tại các con bây giờ chưa nói được nên nhiều khi đói lạnh đâu nói cho cô biết được nên dễ bệnh lắm đó.

10. Me.Tom

Me.Tom Thành viên đạt chuẩn

Nhà e thì chỉ bận vào từ tầm 4h chiều đến 9h tối muốn gửi tư cũng chẳng có trường nào nhận mẹ ạ. Với cả con em cũng lười ăn lắm ko có ai ép thì cả ngày chẳng ăn cả, sữa ngoài còn chắc ngày đc 1 bình 120 mà còn phải xúc từng thìa . Muốn gửi ở gd nào đấy để người ta còn chăm cho ăn đc.

11. Mẹ Chuối Nguyên

Đúng là trẻ bây giờ tội nhỉ các mẹ nhỉ. Bố mẹ bận, nên không chăm, không gần được như ngày xưa. Mình nhớ lúc mình bé, đi mẫu giáo mầm non ấy, chỉ phải học nửa ngày thôi. Còn thời gian thì chơi với bạn. Thoải mái lắm. Bây giờ bé nào cũng phải đi sớm, lại ở trường cả ngày.
    Ông bà nội nhà em cũng già rồi, nhờ ông bà chăm cho nửa ngày thôi. Nhưng zai nhà mình cũng chưa biết đi. hức hức. Nên cũng tội. Sáng thứ 7 này, mình sẽ cho con đi thêm buổi sáng nữa. Tình hình thế nào sẽ cập nhật để cả nhà biết!

12. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Lúc cu nhà mình được 15t mình cũng cho cu di học, thấy cháu trộm vía ngoan, ăn uống ngon lành

13. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Bé nhà mình cũng định khoảng 13 tháng là gửi đi học vì ở nahf kg có ai trông, 2 lựa chọn là cho con đi hoặc hoặc gửi về quê cho bà nuôi, thấy gửi đi học đỡ thương hơn

14. Mẹ Chuối Nguyên

Nhìn chung mình nhận thấy con nên ở gần bố mẹ. Gửi ông bà, được ông bà chăm cho thì an tâm, nhưng ít nhất buổi tối 2 vợ chồng bạn nên bố trí ngủ với con. Nếu không sau này dễ ảnh hưởng đến tâm lý con. Nếu quê ông bà ở xa quá, thì mình nghĩ bạn nên cho con đi học.

15. kbisedu

kbisedu Thành viên mới

Mình thấy nếu có điều kiện thì muộn hơn xíu cũng tốt nhưng không thì cũng được,nhiều gia đình cho bé đi khi 6-7 tháng à,cơ bản phải tìm nơi chăm bé tốt ấy..

16. Mẹ Chuối Nguyên

Bắt đầu từ giai đoạn 1 tuổi trở đi, mình nhận thấy sự thay đổi rất lớn của con. Cụ thể là con tiếp thu những gì mình dạy rất nhanh. Mặc dù chưa nói được, chỉ ê a, nhưng mình thấy con đều hiểu những gì mình nói, và bắt chước theo. Kì diệu lắm ấy. Nên mình nghĩ, hay là cứ cho con đi học buổi sáng, trưa mẹ đón về, chiều lại ở nhà với ông bà. Bao giờ con cứng cáp, khoảng 2-3 tuổi, thì cho con đi học cả ngày. Các mẹ thấy sao?

17. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

bé còn nhỏ thì cho đi trẻ luôn chứ đừng đợi lớn hơn, tụi nhóc khôn hơn rồi, hay khóc lóc ăn vạ, khó dạy lắm

18. firefly8385

firefly8385 Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng 13 tháng, đang ở nhà với ông bà nội, mình tính cho bé đi học lúc 15 tháng nhưng sợ con non quá, nghĩ cũng xót con bạn ạ! Mình đồng tình với quan điểm của bạn, bố mẹ đi làm cả ngày rồi thì nên tranh thủ thời gian rảnh ở nhà với con, cu cậu nhà mình thì độc lập trong chuyện ngủ lắm, cũng không quá quấn ai cả, bà nội cũng muốn cháu ngủ cùng với bà nhưng mình không đồng ý, mình nghĩ con nên ngủ với bố mẹ! Bạn xem xét tình hình thế nào nhé, nếu không đừng đc thì hãy cho bé đi lớp, chứ đi giờ mình thấy hơi sớm!

19. firefly8385

firefly8385 Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng vậy, con qua 1 tuổi là khác hẳn bạn ạ! Phương án này cũng bạn cũng được đấy, cho con đi nửa ngày để con tiếp xúc với mọi người cho quen dần, con cũng bạo dạn và học đc nhiều cái mới hơn!

20. Mẹ Chuối Nguyên

Hay mẹ nó cũng cho con đi học nửa ngày như nhà mình đi. Mình nghĩ nửa ngày đủ để con bạo dạn ra. Nhiều nhà cho con đi học tầm 2-3 tuổi cũng khổ sở lắm, con bướng hơn nhiều rồi. Mà lúc ấy không biết có điều kiện đưa đi đón về kiểu học nửa ngày như bây giờ không. Sợ đến lúc con lớn hơn xíu, mình lại bận việc không có thời gian đi lại nhiều để đưa đón con. Mình tính cho học nửa ngày khoảng 1 năm - 2 năm. Như vậy có thời gian cho bé thích nghi. Nhiều bé ở nhà quen rồi, đùng cái bắt đi lớp cả ngày, nó ko chịu nổi nên ăn vạ, khóc, ốm. Như các bé cùng lớp với Chuối nhà mình ấy. Nói là ở đó gần năm rồi, mà buổi sáng mình đưa con đến, cả lớp khóc huhu. Thương lắm ấy!