Cần giúp: 14,5 tháng mà có nguy cơ phải cai sữa, giúp mình với!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi cun_1072008, 21/9/2009.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. cun_1072008

cun_1072008 Iu 3 bố con nhất trên đời

Chào các bạn!
    Bé nhà mình mới 14,5 tháng, ngày bú ít nhưng đêm bú rất nhiều. Mình đang bị nứt cổ gà gần 2 tháng nay, 1 bên nứt con bú chảy cả máu nên mình ko cho bú bên đó nữa, 1 tuần nay chỉ bú 1 bên (lệch ... rồi , huhuhu). Nhưng vấn đề là bên còn lại cũng đã nứt, ngày đi làm mình bôi thuốc lúc cho con bú lại lau sạch đi, mỗi lần cho con bú đau khủng khiếp, mình vẫn đang cố chịu, nhưng thấy ngày càng đau và ko biết có chịu nổi 4 tháng nữa ko (mình tính 18 tháng thì cai mà). Mình chỉ e là ko thể chịu được phải cai sớm quá sợ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa và sức đề kháng của con, thương con lắm nên chịu thêm được ngày nào mình vẫn cố ngày đó. Khổ một nỗi con cún nhà mình từ nhỏ đến giờ ngoài sữa mẹ nó ko chịu ăn 1 loại sữa ngoài nào, mình đã thử mấy loại cả sữa bột cả sữa tươi mà no ko chịu ăn.
    Các mẹ ơi, làm thế nào cho nó khỏi hẳn được nứt cổ gà trong khi ngày nào cũng phải cho bú cả sáng, trưa, chiều, tối (chủ yếu tối). Nếu phải cai thì làm thế nào để con mình nó chịu ăn thêm sữa ngoài được nhỉ? Giúp mình gấp với!
    Cảm ơn nhiều nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cun_1072008
    Đang tải...

2. angelina_lilly_baoan

angelina_lilly_baoan Thành viên đạt chuẩn

chị cai sữa đi ko sợ đâu! Sữa của mẹ chỉ tốt trong 6 tháng đầu tiên thui ah! bé bây h đã có sự đề kháng tốt rùi mà. Cho bé bú sữa ngoài thì bé sẽ phát triển tốt hơn và chiều cao sau này càng thêm lý tưởng! Bé nhà em 4 tháng em đả cho cai sữa, như thế bé mới chịu bú sữa ngoài, bé rất khỏe mạnh! bé ko bú sữa ngoài là do bé đc bú mẹ và như thế là đủ bây h ngày nào chị cũng tập cho bé bú bình! Mỗi ngày 1 ít chúc chị thành công

cun_1072008 thích bài này.
  3. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

1 là bạn chịu khó bôi bevanthen vào nhé (viết ko chẩn lắm) 2 là bạn thử nếu dùng máy hút sữa thì có đỡ đau hơn ko vì nếu bé có răng chắc mẹ sẽ đau hơn. 3 là 14 tháng thì cai sữa không phải là quá sớm. Tuy nhiên khuyến khích mẹ cho con bú tiếp nhé :).
    Có một bạn bày cách cho mình chữa nứt cổ gà. mình chưa thử bao giờ nên mình sẽ PM cho bạn nhé. Tớ chỉ biết sao nói vậy thôi :)

cun_1072008 thích bài này.
  4. cun_1072008

cun_1072008 Iu 3 bố con nhất trên đời

Mình cũng đang dùng thuốc bôi Bepanthen đấy, cũng có tác dụng lắm nhưng tại thường xuyên phải cho cún bú nên vẫn bị nứt. Đêm qua mình khổ với nó, nó bú đau mà lại ko đủ sữa bú ko thấy gì nó khóc, thế là mẹ chảy nước mắt vì đau, con thì khóc vì mẹ ko có sữa, khổ quá đi mất. Mình sẽ cố gắng thử các cách bạn bảo, cố gắng cho cún bú đến mức lâu nhất có thể. Con nhà mình ko chịu ăn sữa ngoài, sữa tươi ko ăn nên mới khó. :(

5. oanhtruong

oanhtruong Thành viên tập sự

Theo mình thì bạn nên cai sữa cho bé luôn đi, Bé đã hơn 12 tháng rùi mà. Buổi tối trước khi đi ngủ bạn nên cho bé ăn thêm để đêm đến bé không dói ( bên cạnh đó bạn phải tập cho bé uống sữa ngoài thêm, lúc đầu ít sau nhiều). Nếu cai sữa bạn nên cho bé ngũ riêng đến khi nào cai được thì thôi

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.