2 bé sinh đôi có nên học cùng lớp

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bongbong2009, 11/7/2014.

1. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

2 bé nhà mình năm sau mới vào lớp 1 nhưng mà mình đang băn khoăn xem nên cho con học cùng lớp hay khác lớp. Mẹ nào có con sinh đôi thì tư vấn giúp mình nhé.
    Từ bé đến giờ 2 con luôn học cùng 1 lớp mầm non, mình cảm thấy 2 con chỉ chơi với nhau thôi, rất ít chơi với các bạn khác trong lớp. Mình sợ sau này vào lớp 1 rồi 2 con cũng như thế. Mình thì muốn các con phát triển độc lập và có nhiều bạn bè hơn, nhưng mà cũng sợ cho các con học khác lớp thì sau này việc đưa đón và dạy con sẽ khó khăn hơn. Mình đang phân vân quá

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bongbong2009
    Đang tải...

2. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Ðề: 2 bé sinh đôi có nên học cùng lớp

Nếu mà hai con chỉ chơi với nhau, không chơi cùng các bạn khác thì mình nghĩ mẹ nó nên tách hai con ra để các bạn ấy còn có thêm những mối quan hệ khác và học cách duy trì mối quan hệ với các bạn...

bongbong2009 thích bài này.
  3. nguyenthuylinh2902

nguyenthuylinh2902 Banned

Trước ở lớp em cũng có 1 cặp song sinh, 2 bạn ấy đúng như chị nói, chỉ chơi với nhau thôi, nhưng em thấy nếu giáo dục tốt, phân tích cho các em hiểu thì chắc không sao. Học chung một lớp cũng có cái lợi là có thể giúp nhau học bài nữa.

4. HanhPhucBenCon

HanhPhucBenCon Bắt đầu nổi tiếng

Năm nay hai bé mình vào lớp 1 song ngữ tiếng Pháp nè. Hôm bữa thi tuyển, may là hai chị em đậu hết, không thì đứa trường này, đứa trường khác, đưa rước chắc mệt xỉu.

Đúng như chủ top nói, hai bé sinh đôi học cùng nhau thường chỉ chơi với nhau, ít khi chơi với bạn bè. Mình từng biết hai sinh viên nữ kia, học đại học cùng lớp, học giỏi lắm, nhưng không chơi với ai hết, học xong, về nhà :), chẳng anh nào dám cả gan làm quen :)

Hai đứa nhỏ nhà mình, đi mẫu giáo cũng hay chơi với nhau, nhưng may mắn là mỗi bé đều có bạn riêng của mình nữa. Mình nghĩ là nên cho học cùng lớp, tiện đưa đón, hai chị em học hành cùng nhau cũng vui, về nhà ôn bài, học hành cũng dễ, cùng nhau có nhiều kỷ niệm..
    Mình chỉ cần chú ý dạy con nên có nhiều bạn bè, sẽ vui hơn là chỉ hai chị em chơi với nhau.

Cảm ơn chủ top về đề tài này, không thì mình cũng lơ đểnh, biết đâu hai đứa nhỏ chỉ chơi với nhau đến lớn.

5. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Thật sự là mình phân vân lắm vì hiện tại thì mình thấy 2 bé nhà mình ở nhà thì chơi với nhau suốt rồi, đến lớp thì cũng chỉ chơi với 1, 2 bạn thôi. Mình cũng không biết là sau này học lực của 2 con như thế nào nữa, chỉ mong là sàn sàn như nhau chứ 1 bé giỏi 1 bé kém hơn thì cũng rất khó.
    2 bé nhà mẹ nó chuẩn bị học lớp 1 mà nhìn lớn thế, mẹ nó chăm con mát tay nhỉ

6. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

thật ra mình nghĩ không phải các bé sinh đôi chỉ chơi với nhau không thôi đâu các mom. trước lớp con mình có cặp sinh đôi học chung từ cấp 1, lên cấp hai luôn, chỉ có câp3 vào chung trường phân ban thì khác, nói chứ hai bé học giỏi lắm, mà cũng hòa đồng, chơi chung với các bạn khác. cho học chung lớp thế đi họp PH cho tiện, mà các con cũng dễ gắn kết trong học tập lẫn tình thân nữa :)

7. sieuthivimart

sieuthivimart

Chị cứ cho học cùng lớp cũng chả ảnh hưởng gì đâu ạ, chủ yếu là môi trường giáo dục tốt.Hai anh nhà em cũng sinh đôi học cùng nhau từ bé cho đến cấp3 vậy mà cũng có làm sao đâu rất đông bạn và học cũng giỏi

8. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

vấn đề này khó nghĩ thật, có lẽ cho 2 bé học riêng sẽ tốt hơn chị ah nhưng m sẽ vất vả hơn

9. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Mình thấy thường thì các cặp sinh đôi hay có chung sở thích, nhóm bạn nào đó. Vậy nên theo mình thì cứ để cho 2 trẻ sinh đôi học cùng nhau cũng chẳng sao. Tuy nhìn thoáng qua giống nhau nhưng nhìn kỹ, nhìn quen thì vẫn có nhiều điểm khác nhau đấy bạn ạ

10. Ngay_tho

Ngay_tho Nhận làm báo cáo ***ế

Nhà tớ có 2 trường hợp (họ hàng ruột thịt luôn) sinh đôi đều 2 nam. 2 em con nhà cô học cùng nhau từ lớp 1 tới hết cấp 3. Cả 2 đều học giỏi và học lớp chọn. Khi thi đại học thì học 2 trường khác nhau vì cậu em láo cá hơn tí học kém hơn nên ít điểm hơn ko được vào trường đã chọn (cũng là chọn cùng trường ĐH luôn). 2 cháu con nhà anh cũng sinh đôi và giờ cũng đi học cùng lớp từ khi 15 tháng tuổi. Tớ thấy các bạn ý vẫn quan hệ bạn bè bình thường mà.

11. vietbt

vietbt Bắt đầu tích cực

Cùng suy nghĩ với chủ top. Năm sau 2 bạn nhà mình cũng vào lớp 1. Câu hỏi này đã được mẹ cháu thử nghiệm và kết quả như thế này.
    Cuối năm học lớp nhà trẻ, m bắt đầu cho đi học. 2 bạn học 2 lóp cạnh nhau. Không gian chung chỉ như 1 lớp to chia thành 2 nhóm -> thấy OK.
    Chuyển lớp mẫu giáo bé, 2 lớp không còn ở cạnh nhau, chúng không nhìn thấy nhau nữa. Bạn em buốn nhưng vẫn còn chấp nhận. Bạn anh như tự kỷ luôn. Cô nói gì cũng không đáp ứng, chỉ đến khi cô nói con ngoan (ăn, ngủ) thì cô đưa lên lớp với em, bạn ý mới chịu.
    M cũng đã tham khảo các anh chị em đi trước trong cơ quan, và chị gái mình (có 2 con gái sinh đôi) và quyết định vẫn để cho 2 bạn học cùng nhau.
    2 bạn học cùng nhau cũng có rất nhiều cái lợi. Cô giáo dạy bài thơ, hình dạng, số điếm. Về nhà nói chuyện với 2 bạn, người nhớ câu này, người nhớ câu kia. Mẹ giúp con 1 chút chỉ khoảng vài phút cả 2 con đều thuộc làu làu ngay.
    Mình nghĩ cứ để 2 bạn học cùng nhau. Các cô giáo cũng có kinh nghiệm lắm. Các cô thường để 2 bạn ngồi ở 2 chỗ khác nhau. Tuy nhiên lựa chọn số 1 là các bạn ý vẫn thik chơi với nhau. mình nghĩ cũng không sao đâu. Dần dần theo thời gian, các bạn ý cũng sẽ có những người bạn khác nữa.
    Năm tới đi học, mình vẫn định cho các con học chung 1 lớp mn à.

12. cungchambekhoe

cungchambekhoe Thành viên chính thức

Mình thích cho con học cùng lớp, có gì còn giúp đỡ lẫn nhau nữa. Hai chị em sinh đôi thì chắc chắn là sẽ thân nhau rồi, mẹ nó đừng lo xa quá nhé. Lớp con mình đợt trước có 2 cặp sinh đôi mình rất thích.