Kinh nghiệm: 3 Chìa Khóa Vàng Mở Ra Cánh Cửa Thành Công

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Trang Beoly, 27/4/2017.

1. Trang Beoly

Trang Beoly cẩm nang cho mẹ

Trong bất kỳ thời đại nào, sự thành công không bao giờ tự mò tới "gõ cửa" và đem đến hạnh phúc tiền tài cho chúng ta. Bởi vậy để có được sự giàu hạnh phúc ta phải "tóm" lấy sự thành công. Nhưng, bên cạnh đó, 1 số người có quan điểm trái chiều rằng thành công sẽ tự đến với họ giống như chú ong mật đi tìm những bông hoa đẹp rực rỡ. Ai đúng, ai sai và bạn cần làm những điều gì? Mình xin đề cập đến 2 vấn đề này cùng 1 lúc.

1) Học nhiều hơn 1 kỹ năng:
    Trong bất kỳ thời đại nào, các công ty đều sa thải nhân viên và nhân viên đầu tiên bị sa thải là người chỉ biết 1 kỹ năng, chỉ biết làm 1 công việc. Để đảm bảo cho tài chính vững chắc trong tương lai, bạn phải tự rèn luyện cho mình nhiều hơn 1 kỹ năng. Nhưng hãy nhớ, các kỹ năng này đều phải liên quan, bổ trợ cho nhau, nếu không dù có học 100 kỹ năng thì cũng không khác gì việc bạn chỉ có 1 kỹ năng.

2) Học nhiều hơn 1 ngôn ngữ:
    Nếu bạn chỉ biết 1 ngôn ngữ (tiếng Việt) tức là bạn chỉ có thể tiếp xúc, mở rộng mối quan hệ với người Việt. Khoa học đã chứng minh rằng, những người có khả năng nói nhiều hơn 1 ngôn ngữ thường có chỉ số IQ cao hơn người bình thường. Điển hình là người Do Thái-tộc người thông minh nhất thế giới- thường biết nhiều hơn 2 thứ tiếng, có khi lên tới 8 ngôn ngữ. Có câu:
    "Tiền của người Mỹ nằm trong tay người Do Thái"
    là vì lý do này. Bác Hồ biết đến 29 thứ tiếng và Bác đã trở thành vị lãnh tụ vĩ đại nhất.
    "Biết thêm 1 thứ tiếng=sống thêm 1 cuộc đời"
    "Biết thêm 1 ngôn ngữ=kiếm thêm hàng triệu đô"
    Mình tin ở đây có rất nhiều các bậc cha mẹ học giỏi Tiếng Anh nhưng lại không thành công như mình nói. Tại sao lại như vậy?

3) Có kiến thức về tài chính

Nếu tôi hỏi mọi người, các bạn kiếm tiền như thế nào. Tôi tin chắc 95% câu trả lời từ các bạn là "bán sản phẩm/dịch vụ". Nhưng 5% còn lại có câu trả lời rất khác "tôi kiếm tiền bằng cách phát triển bản thân". Nghe có vẻ rất thú vị nhưng thử nghĩ xem, nếu nói như vậy thì những nhà giáo sư, nhà bác học sẽ phải kiếm được tiền tỷ mỗi tháng chứ. Và tại sao Đàm Vĩnh Hưng(người đem lại niềm vui cho mọi người) lại giàu hơn cả 1 ông bác sĩ mổ tim (người cứu sống cả 1 mạng người). Chủ đề này mình sẽ đề cập trong 1 topic khác. Nhưng suy cho cùng, người giàu có luôn có suy nghĩ sau và chính những tư tưởng này đã đưa họ tới đỉnh vinh quang, đó là:
    "Số tiền của bạn tăng khi giá trị bản thân bạn tăng"
    => Thay vì bán sản phẩm/dịch vụ để sống qua ngày thì hãy nên phát triển bản thân
    1 triết lý nữa mà mình khuyên các bạn nên lưu tâm:
    "Thành công bị hấp dẫn bởi con người mà chúng ta trở thành
    chứ không phải cái mà chúng ta theo đuổi"

Nếu thời gian còn lại không đủ để bạn thay đổi 3 điều trên thì hãy dạy con bạn điều này. "Đừng để thu nhập của các thế hệ là gần như nhau nếu không con bạn sẽ chết đói" . Mình sẽ lập ra tag "giàu có và hạnh phúc" để chia sẻ về những điều này. Mong các bạn ủng hộ

Nếu bài viết của mình có ý nghĩa với các bạn hay có gì sai thì hãy comment góp ý nhé!

Kb với mình qua facebook cá nhân : https://www.facebook.com/beoly.trang.1
    Group facebook: https://www.facebook.com/groups/300670667022591/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trang Beoly
    Đang tải...

2. hungpmu

hungpmu Thành viên chính thức

Hóng cái này cao siêu quá

Trang Beoly thích bài này.
  3. Trang Beoly

Trang Beoly cẩm nang cho mẹ

Cảm ơn bạn.