tắc tia sữa có nên tiếp tục cho con bú khong?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Me be XuXu, 13/4/2006.

1. bumbumchiu

bumbumchiu Thành viên chính thức

Ðề: tắc tia sữa có nên tiếp tục cho con bú khong?

mẹ nó đến 26 Lương Ngọc Quyến gặp cô Uyến hoặc bác Trâm (mẹ Mc Anh Tuấn ý), mình tắc tia sữa 10 ngày, sốt 39,5 độ. Bs chữa thông tắc tốt lắm. 4 lần, 5 lần thông là sữa về ầm ầm. Ko chữa tắc tia, dễ để lại di ứng dẫn đến ung thư vú.

Đang tải...

2. ngochai.ad

ngochai.ad Shop38 - 0912.677.022

Ôi, tắc thì đau lắm, e từng chứng kiến 1 chị đau ngất đi vì tắc, chồng mút mãi cho mà cũng chẳng thông, sau 2 ngày mưng mủ nữa cơ. Các mẹ nên thông hết đã rồi hãy cho con bú nhé

3. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

Em cũng nghĩ chị nên sử dụng dịch vụ chữa tắc tia sữa tại nhà bằng máy ý, em thấy các mẹ hay dung dịch vụ này.

4. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Tích cực cho con bú, uống thật nhìu nước vào để ra sữa nhìu kích thik thông tia, đắp lá bồ công anh.... Nếu chị thấy cục cứng, nóng và đau ở ngực thì đến phụ sản tw, khoa vật lý trị liệu chiếu tia nhé

5. MeHuuDuy

MeHuuDuy Tay ôm con, tay kiếm tiền

Mình cũng chỉ tin và chữa ở PSTW thôi. Các mẹ cứ đến đó chữa nhé!

6. Me_Dieu Ngan

Me_Dieu Ngan Đủ quyền lập Họ

Mình cũng bị một lần lúc con mình còn chưa đầy tháng có. Nó còn mưng mủ lên đấy. Mẹ đẻ với mẹ chồng mình bảo phải cho con bú thì mới hết. Đúng thế thật, chồng mình còn ... giúp mình nữa :)rolleyes:). Một ngày sau khỏi luôn.

7. avon_TLshop

avon_TLshop Thành viên tích cực

Bạn gọi cho cô Uyển 0912440287 nhờ cô ý tư vấn nhé. Thông tia sữa cực kỳ hiệu quả. Các mẹo kia chỉ làm được 1 phần nào thôi.

8. thuyvu31785

thuyvu31785 Bắt đầu nổi tiếng

hi..hi.. mình cũng bị một lần. Đến bác sĩ mà cũng chẳng giúp gì được. Họ chỉ bảo mình là phải ấn day thật mạnh cho tan ra. các bạn có thể ra nguyễn du thì phải mua lá cao về dán, 50k/ 2 lá, kết hợp nhờ dụng cụ hút hoặc chồng hút thật mạnh, cho dịch vàng ra hết. Khi nào hết dịch vàng thì cho con bú như bình thường thôi. Tớ hôm sau đã bình thường rồi. Nhớ vụ sinh ti thật tốtl à okie thui

9. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Mẹ chủ top bị tắc từ năm 2006 cơ mà các mẹ ơi :D. Chả biết mẹ nào lôi lên đây nhỉ, nhưng ko sao các mẹ cứ chỉ các cách biết đâu có mẹ nào lại cần đến.
    Chị họ mình lúc sinh bé có rất nhiều sữa nhưng đầu ti ngắn nên con chẳng thể bú được, suốt ngày phải dùng máy hút sữa và cuối cùng bị viêm rồi tắc, sưng xong rồi sốt. Bác sĩ cũng đến nhà để thông cho nhưng được một thời gian lại bị thế là con được hơn 1 tháng bác sĩ bảo ko được cho con bú nữa ko mẹ sẽ bị hỏng ngực. Cuối cùng cai sữa luôn.
    Mình cũng bị tắc sữa lúc sữa về, mất 1 tuần mới thông bình thường và hết đau. Nào là chườm nước ấm, mát xa ngực, dùng mẹo, dùng cao dán, uống cả lá bồ công anh khô nữa. Sau vụ tắc sữa ít đi hẳn, con được 1 tháng sữa mới nhiều lên một tí nhưng bé lại chỉ bú một bên nên hix, mẹ đang đau đầu vì vụ lệch lạc đây ạ.

10. unin79

unin79 Thành viên tích cực

Chị mình cũng bị tắc tia sữa, phải uống lá đinh lăng và dùng máy hút sữa. Theo kinh nghiệm của mình thì cứ cho bé bé liên tục thì sẽ đỡ hơn là dùng máy hút, vì dù sao trẻ mút cũng mạnh hơn.

11. thuyvu31785

thuyvu31785 Bắt đầu nổi tiếng

dùng xi lanh hút mạnh hơn chứ, tớ thấy tớ dùng xi lanh thì sữa về nhiều hơn là con hút. Nhưng mà dùng caí này thì nhanh hỏng ngực

12. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Kết hợp dùng cả 2 mẹ nó nhỉ. Dùng xi lanh thì sữa ra nhanh lúc đó thôi còn cho con bú vẫn tốt hơn. Con mút có bao giờ dưới 15.20 phút đâu còn chẳng mẹ nào cầm xi lanh mà hút trong từng đấy thời gian cả. Tớ cũng bị tắc tia sữa hồi mới sinh, cũng phải dùng xi lanh hút rồi nên tớ biết. Đau lắm :(

13. buthocgioI

buthocgioI Thành viên tập sự

Các Mẹ có thể tự chuẩn đoán cấp độ tắc tia sữa để lượng hóa mức độ và chọn phương án điều trị qua thông tin sau

Tắc tia sữa cần được thông tia trước 48h để đảm bảo an toàn cho Mẹ

Cấp độ 1: phát hiện tắc tia sữa trong khoảng 1 đến 2 ngày - Biểu hiện sữa không ra, bầu sữa căng có vài điểm vón cục, Thời gian điều trị 1 lần khỏi hẳn, không đau - Áp dụng chiếu tia làm tan sữa đông kết, lỏng độ đặc quánh của sữa, giảm đau chống viêm, kết hợp thuốc bôi ngoài, áp dụng vật lý trị trị liệu làm giãn nở các ống sữa, mô tuyến vú bị viêm tắc để khơi thông tuyến sữa đồng thời sử dụng dụng cụ hút sữa ra ngoài, hướng dẫn tránh bị tái phát - Thời gian thực hiện điều trị 20 đến 30 phút. Trường hợp dị dạng đầu ti, tắc cả 2 bên sẽ cần tới 60 phút - thời gian thực hiện 1 lần cách nhau 12h

Cấp độ 2: phát hiện tắc tia sữa từ 2 đến 3 ngày - Biểu hiện sữa không ra, bầu sữa căng cứng, có cục cứng, biểu hiện gây gây sốt - áp dụng theo cấp độ 1 - kéo dài thời gian vật lý trị liệu - thời gian điều trị 1 đến 2 lần

Cấp độ 3: phát hiện tắc tia sữa sau 4 ngày - Biểu hiện không ra sữa, bầu sữa căng cứng, có nhiều cục cứng, có biểu hiện tấy đỏ đầu vú, đau rát tại khu vực đầu vú, sốt nóng - áp dụng theo cấp độ 2 - kết hợp kỹ thuật gẩy tạo tia - thời gian điều trị 2 đến 3 lần

Cấp độ 4 : phát hiện tắc tia sữa sau 1 tuần - có biểu hiện bị Abscess cấp độ nhẹ " viêm tuyến vú" - biểu hiện bầu sữa căng cứng, nhiều cục cứng, vùng da tấy đỏ, hiện tượng bong ra, xưng đầu vú, nóng sốt - áp dụng cấp độ 3 - nặng hơn kết hợp kỹ thuật chọc hút - thời gian điều trị 3 đến 4 lần

Cấp độ 5 : phát hiện tắc tia sau 1 tuần - chuẩn đoán Abscess cấp độ nặng "áp xe vú" biểu hiện như cấp độ 4, đặc biệt bầu sữa có mủ - Nhẹ thực hiện chọc hút - Nặng sẽ thực hiện mổ chích áp xe - làm thủ tục chuyển vào viện phụ sản

Cấp độ 6: trường hợp tắc tia sữa có nguồn gốc khác, như dị dạng đầu vú, dị dạng các nang tuyến sữa, ung thư tiểu thùy, ung thư tuyến sữa. Làm thủ tục chuyển viện phụ sản , điều trị theo phác đồ của bệnh viện

Nguồn tham thảo : http://tactiasua.net

Sửa lần cuối: 23/8/2012
  14. thuthu0106

thuthu0106 Thành viên chính thức

Bị tắc tia sữa đau một cách kinh khủng, mình có sđ của một chị chưa thông tắc tia sữa 0128.5727.564

15. nguyenanh_tn

nguyenanh_tn Thành viên sắp chính thức

phải thông tắc trước đã mẹ nó ạ, không thì sẽ đau lắm

16. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

vẫn cho bé bú chứ mẹ nó, đồng thời chữa tác tia sữa, mình nghe nói củ cỏ gấu chữa được tắc tia sữa đó mẹ nó

17. hatran.enviro

hatran.enviro

e thấy trên diễn đàn có 1 mẹ chữa tắc tia sữa thành công rồi, e có đọc topic của mẹ ấy nhưng nãy giờ tìm chưa ra, hixx... nhưng mẹ nó nhất thiết là phải cho con bú đấy nhé, k bú là mất sữa. Mẹ nó vừa cho con bú vừa mát xa xung quanh nhé, chỗ nào cứng thì mẹ nó mátxa mạnh vào. Trước khi cho con bú thì thấy khăn ấm chườm quanh đầu ty và quầng đen, xoa bóp nhẹ nhàng... chúc mẹ nó mau khỏi

18. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Bị tắc tia sữa, mẹ nó vẫn phải hút ra, tích cực hút chứ ko thì sữa ko về nữa đâu

19. lubutan2

lubutan2 tuvankhoe.com

Không biết các mẹ ở đây áp dụng những phương phám này hiệu quả như thế nào? Vợ mình sinh được 3 tháng rồi, dạo này cô ắy bắt đầu ít sữa dù bọn mình đã ăn nhiều món ăn lợi sữa :(

20. me ngong09

me ngong09 Banned

Bị tắc tia sữa thì đau như đau đẻ chứ còn gì nữa. Các mẹ bị tắc sữa thì đừng có mà bôi, đắp các loại lá dân gian lên nhé, hiệu quả chẳng thấy đâu mà tắc vẫn hoàn tắc. Tốt nhất là gọi dịch vụ thông sữa tại nhà cho nhanh và hiệu quả tức thì. Mình giới thiệu với các mẹ một địa chỉ chữa tắc sữa uy tín lâu năm, có hiệu quả mới thu phí dịch vụ nên các mẹ cứ yên tâm: Chị Tú 0977.769.102 - Trung tâm thông tắc tia sữa Nghĩa Tân đấy. Người nhà mình bị tắc đều sử dụng dịch vụ bên Trung tâm này thôi.