3 tháng cuối: 33 Tuần Mà Chưa Quay Đầu

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi cunconyeu, 29/3/2006.

1. cunconyeu

cunconyeu Thành viên tập sự

Me LUTI a! giup em voi
    Em co thai duoc 33 tuan , vua roi di sieu am Bac si bao thai em khong thuan , em lo qua di sieu am mau thai cung vay và Bac Si bao bao dau con em khong quay ti nao ca .
    Bay gio em phai lam sao day, co cách nao khong de cho em Be quan dau em rat so phai sinh mo .
    Me LUTI giup em voi .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cunconyeu
    Đang tải...

2. janine

janine Thành viên rất tích cực

MÌnh thấy mọi người nói là mẹ chịu khó đi bộ thì em bé sẽ quay đầu xuống đấy. Mỗi ngày đi bộ khoảng 20'. Nếu thấy mệt thì nghỉ một lát rồi lại đi.

3. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Dì ruột của em trước đây đi khám, bác sĩ cũng bảo em bé nằm ngược. Về nhà em thấy dì đi ngủ kê chân cao, đi bộ buổi chiều tối.
    Còn mẹ em thì kể có cô ở cơ quan cứ nằm là treo chân lên để con xuôi xuống.
    Chị cunconyeu đưng quá lo lắng nhé.

4. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Con mình cũng ngược, ngôi mông, bác sĩ nói cũng có cách can thiệp từ bên ngoài để xoay em bé, nhưng không dễ làm :roll: :roll: Thế là mình mổ :cry: :cry: Bạn thử hỏi bác sĩ xem có thể dùng thủ thuật xoay đầu em bé không ?

5. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Bạn ơi cũng không phải lo lắng quá đâu. MÌnh thấy có mẹ gần đẻ rồi con mới xoay thuận. Còn có mẹ con xoay đầu sớm lắm nhưng gần đẻ lại xoay ngược lại. Vì thế mới 33 tuần thì cũng không đáng lo ngại lắm đâu. Chúc bạn luôn có tinh thần thoải mải nhé :lol:

6. cunconyeu

Cam on cac Me nhieu lam, nghe cac chi noi the em cung thay an tam mot phan nao roi, nhung Bac si bao la ve nha cu tap nam xuong va chong mong len co the em be se quay dau nhung khong chac lam, con chuyen co cach xoay cho em be thi em cung co nghe nhung con tuy truong hop .
    Em rat lo la vi em so phai xin mo lam, con chuyen di bo thi nguoi ta noi la di bo nhieu em be se xoay va de sinh nhung sao em ma di bo nhieu thi chan se bi sung len khong hieu sao ky vay . Cac Chi co biet khong .

7. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Nhanh thật, vừa hôm nào mẹ cunconyeu mới hỏi về việc không thấy bé đạp nhiều. vậy mà hôm nay đã 33 tuần rồi.
    Đúng như mẹ Jeanny nói đấy mẹ Cún ạ, nhiều bé xoay muộn lắm, con của chị gái mình đến tận tuần thứ 38 mới xoay xong cơ nên có thể bé nhà bạn sẽ xoay đấy.

Nhũng cũng có một số phần trăm bé sẽ ko xoay. Bé ko xoay được có thể do tử cung của mẹ nhỏ, nhưng cũng có thể do dây rốn (nối nhau thai với bé) quá ngắn hoặc quá dài, ngắn thì khó xoay mà dài quá thì hay quấn linh tinh. Vì vậy các kỹ thuật xoay thai thường phải do bác sĩ trực tiếp khám hướng dẫn thì mới tin tưởng được. Mình cũng biết vài cách tập nhưng mình ko ở gần bạn, mình chịu ko hướng dẫn bạn được.

Nếu bác sĩ không hướng dẫn mà bạn tự làm thì chỉ có cách đi bộ như mọi người hướng dẫn bạn rồi đấy. Đi bộ để tránh bị sưng chân, bạn cần đi dày hoặc dép thấp, mềm, tốt nhất là kiếm đôi giày vải mỏng và thấp ấy. Đi từ từ thôi, đừng cố gắng quá, vừa đi vừa hít thở nhẹ nhàng...Đi về đến nhà, tháo giày ra thì nên ngâm chân vào một chậu nước ấm có pha ít muối, xoa nhẹ đều chân cho máu lưu thông. Lúc nằm nhất thiết cần gác chân lên một cái gối cao chừng 20-30 cm nhé.
    Từ những tuần này trở đi, chân hay bị xuống máu sưng lên, ngay cả những ngày ko đi bộ nhiều nếu bạn ngâm chân và nằm trong tư thế gác chân thường xuyên thì cũng tốt đấy.
    Thêm nữa nếu thấy chân sưng nhiều nên theo dõi nước tiểu cẩn thận nhé

Chuc hai mẹ con khỏe nhé

8. cunconyeu

Me LUTI oi tu van giup em mot viec nay nua nhe .!
    Hien tai em dang kham o benh vien nhan dan gia dinh, nhung nhung nguoi trong co quan nghe noi tinh hinh thai em khong quay dau thi so lai bao la khong nen sinh o day vi o day khong an toan ma hay nen sinh o dai hoc Y duoc hoac Tu DU cho chac chan . O gia dinh thi Bac Si kham truc tiep cho em cung quen va khuyen em nen an tam di khong co gi phai lo het .
    Nho Me LUTI va ca Me tu van gium em bay gio thi em nen kham va sinh o dau, em dang phan van qua .

9. MeLuti

Chuyện ngôi ngược thì điều đáng ngại nhất là có thể phải sinh mổ bạn ạ. Vì vậy mình nghĩ nếu chô bệnh viện nhân dân gia đình mà bạn đang khám ấy có đủ cả phòng mổ, bác sĩ mổ tốt và sức khỏe của bạn tốt thì chắc là yên tâm thôi. Bác sĩ giỏi và nhiệt tình nhiều lúc quan trọng hơn cả danh tiếng của BV đấy bạn ạ.
    BV Từ dũ và BV trường ĐH y mình đều không biết chất lượng thế nào, thái độ đối với BN có có cẩn thận và có lòng không ? Cái này bạn nên tham khảo ý kiến của mọi người đã sinh ở đó xem sao.

Chuyện sinh đẻ, ngay cả có phải mổ thì cũng không có gì quá lo đâu bạn ạ. Mổ thì cũng vèo một cái là xong ấy mà. Ngày trước mình sinh con ở VN, mọi người trong nhà thấy mình thai lớn và mình có tiền sử bệnh tim thì cũng khuyên đến Viện C (tức là Viện sản Trung ương đấy) cho chắc chắn, nhưng mình biết sức mình, hơn nũa mình ngại đến BV lớn, phải chờ đợi lâu lắm nên mình chọn BV nhỏ, tuy phải mổ nhưng mọi chuyện đều tốt cả.

Mình thấy điều quan trọng là phải chuẩn bị thần tốt. Vì vậy vào tháng cuối cùng, nếu bé nhà bạn vẫn không quay đầu thì bạn nên hỏi ý kiến BS của bạn thật kỹ, để nếu cần mổ thì chuẩn bị luôn cho đỡ bị bối rối.
    Mình chỉ dám nói chút ý kiến riêng của mình thôi, còn lựa chọn thế nào bạn nên tùy vào tình hình thực tế nhé.

Chúc hai mẹ con khỏe nhé

10. Tiffany Vu

Tiffany Vu Thành viên tập sự

Me Luti oi, em co thai duoc 19 tuan roi, sao baby cua em chua co may gi het chi oi, khong biet nhu vay co van de gi khong ha CHi?? em nghe noi la dua thu 2 se may som hon dua thu 1 ma phai khong Chi?? dua dau cua em 18 tuan la da nhay lambada trong bung Me roi, con sao dua nay 19t roi ma em thay no im re a.. thay cac Chi o VN suong ghe, moi lan lo lang cai gi la chay ra sieu am de biet baby nhu the nao ben nay sao ma chan, chi biet lo lang hoi hop...

11. MeLuti

Bạn ơi,

Không phải bé nào cũng máy như bé nào đâu, có bé đạp mạnh, có bé chỉ máy nhẹ nhẹ vài cái có khi mẹ không cảm thấy, có bé máy lúc mẹ nằm yên thì mẹ cảm thấy rõ hơn, có bé lại máy lúc mẹ đang vận động....Con mình hồi 19-20 tuần cũng chỉ máy vài cái nhẹ như con tôm búng ấy, phải lắng nghe kỹ lắm mới thấy. Cái chính là lúc bạn đi khám thai thì bác sĩ bảo thế nào ? Tim thai có tốt không ? Bạn đã làm siêu âm lần một chưa ? Nếu đã làm rồi mà thấy bé ngọ ngoạy trên siêu âm rồi thì lại càng không nên lo lắng gì quá. Siêu âm nhiều cũng không phải là tốt đâu bạn ạ.

12. Tiffany Vu

Tiffany Vu Thành viên tập sự

Me Luti oi, hom qua em di sieu am roi sieu am lan nay la lan thu 2, lan dau khi moi co thai 6 tuan, hom nay la dung 19 tuan 1 ngay, nhin sieu am thi baby khong co dap gi nhieu, no nam im lam, lau lau cai dau cua no quay qua quay lai 1 it, no chi gio tay len bu, het tay phai roi den tay trai thoi chu chang mua may gi nhieu, chan thi em khong de y nhung ong xa em noi co thay no quay quay ma... ma con trai dang ly no phai quay hoi con gai chu chi nhi??
    nhip tim hom qua bac si do la 158/ phut bac si bao baby khoe, cac chi so khac thi binh thuong, em thay bac si coi ve mau chay vao tim baby nhu the nao nua, cung noi tot, khong thay con may nen em cung so lam...

13. K.P_Linh

K.P_Linh Thành viên chính thức

Minh o nuoc ngoai hoi truoc co' co ban luc dau thai cung ko thuan bac si cung bao lam` the' thoi` gian sau thi` thai thuan.

14. cunconyeu

Me LUTI va cac ME than men !
    Em rat mung va vui nua vi chua nhat vua qua em moi di sieu am lai thi em be cua em da quay dau roi, khi sieu am Bac Si bao thai khoe va tot, ve nha em cung rang tap nam chong monh len va di bo kha nhieu sot hai tuan lien day moi ngay em di bo khoang 1tieng dong ho va tap khoang 20 phut . Nen ket qua sieu am cua em rat tot , bay gio em lai nghi em be quay nhanh qua khong biet la co quay nguoc lai hay khong, em rat lo, theo cac me thi em di bo nhu vay thi co duoc hay khong hay la di it lai , em so di nhieu qua lai phan tac dung do . Nho cac me tu van giup em voi.

15. PTTH

PTTH Thành viên chính thức

Chị ơi, hôm qua em đi siêu âm chỗ chú Thực (BV lão khoa), cũng có chị thai 38w chưa thuận. Em thấy chú ấy bảo là: tối trước khi đi ngủ, chổng mông lên trời, bò quanh nhà, khi nào mệt thì thôi :lol:
    Em mới có bầu lần đầu nên chưa có kinh nghiệm, chỉ thấy chú ấy bảo thế, chị thử hỏi lại xem sao. Chúc hai mẹ con chị khỏe nhé.