5 bài tập khó tin giúp người đã trưởng thành cao thêm 3-5cm

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi support2, 11/9/2014.

1. support2

support2 Guest

Chúng ta vẫn hay đổ lỗi việc thấp lùn của mình là do gen di truyền hoặc chế độ dinh dưỡng. Nhưng ngay cả khi đã là người trưởng thành, bạn vẫn có thể cải thiện chiều cao của mình một cách đáng kể nếu kiên trì tập thể dục.

Dưới đây là gợi ý 5 bài tập cực đơn giản và hoàn toàn có thể giúp bạn tăng từ 3-5cm:

1. Đứng treo người

Tập luyện theo cách này có thể làm bạn tăng thêm vài cm nên đừng ngại ngần luyện tập nhé. Đây cũng chính là cách vô cùng đơn giản bởi bạn có thể tìm thấy các thanh xà rắn ở rất nhiều công viên hoặc thậm chí bạn có thể tự tạo ngay tại chính nhà của mình.

Hãy đu người trên thanh xà ở vị trí cố định cách giữa chân bạn và sàn nhà ít nhất là 10-15cm. Nếu kiên trì, động tác này có thể "kéo dài" cơ thể bạn một cách đáng kể đấy. Theo các chuyên gia, bạn nên thực hiện động tác này 3 lần một tuần để có kết quả tối ưu.

Cách thự hiện: giữ cho cánh tay của bạn không quá gần cũng không quá rộng và bắt đầu treo người lên xà. Càng treo người lâu càng tốt và khi bạn bắt đầu mệt, từ từ xoay lại đằng sau và cố gắng chạm vào mặt đất với ngón chân của bạn. Việc này sẽ làm cong cột sống của bạn và kéo dài nó ra, vì vậy bạn có thể tăng thêm vài cm cho chiều cao của mình.

Hãy chắc chắn rằng bạn uốn cong cột sống của bạn trong khi vẫn đang kéo căng người trên xà và không chỉ đơn thuần xoay cổ tay của bạn

2. Căng cơ kiểu rắn hổ mang

Động tác yoga này giúp các đốt sống phát triển, làm tăng chiều cao.

Đây cơ bản là 1 bài tập yoga giúp kéo dài cột sống của bạn và làm cho nó dẻo dai và linh hoạt hơn, nhờ vậy các sụn giữa các đốt sống của bạn được phát triển, do đó làm tăng chiều cao của bạn.

Nằm trên sàn nhà úp mặt xuống với lòng bàn tay đặt trên sàn nhà dưới vai của bạn. Bắt đầu nâng cột sống của bạn lên hàng đầu với cằm hướng lên trên. Cong lưng càng xa càng tốt. Lặp lại 3-4 lần với mỗi lần lặp lại kéo dài từ 5-30 giây

3. Bài tập cuộn người Pilates

Tập luyện động tác này thường xuyên để căng các đốt sống trên cơ thể.

Đây là một bài tập tuyệt vời để kéo căng cột sống và kéo dài kích thước cơ thể bạn. Ngoài cột sống, nó cũng giúp kéo căng và làm dài các đốt sống cổ của bạn.

Nằm ngửa với cánh tay đặt dọc theo hai bên sườn, lòng bàn tay úp xuống. Duỗi thẳng 2 chân hướng lên trần nhà và uốn cong về phía sau để chân chạm sàn. Có thể lần đầu tiên chân bạn khó có thể chạm được vào sàn, nhưng bạn có thể thực hiện được nếu chăm chỉ tập luyện. Bạn càng kéo căng hơn, càng nhiều đốt sống của bạn được kéo dài ra hơn.

4. Kéo căng cột sống về phía trước

Từ bài tập cuộn người Pilates, lặp lại động tác kéo căng cột sống về phía trước khoảng 3-4 lần/ ngày. Có thể nhờ trợ giúp từ bạn bè.

Ngồi thẳng lưng trên một tấm thảm. Chân mở rộng ngang vai, và bàn chân gập cong lại. Chạm vào đỉnh đầu nhưng vẫn hãy để vai của bạn được thoải mái. Hít vào và mở rộng cánh tay ra trước mặt rồi từ từ uốn cong người về phía trước và cố gắng chạm vào các ngón chân của bạn. Nếu bạn có thể chạm vào đầu ngón chân, bạn thậm chí có thể uốn cong người về phía trước xa hơn nữa để cột sống của bạn được uốn cong đến mức tối đa.

Lặp lại 3-4 lần và giữ mỗi động tác kéo dài từ 10-15 giây.

5. Dồn trọng lượng vào mắt cá chân

Bài tập này tăng chiều dài phần dưới cơ thể hiệu quả.

Bài tập này chỉ nhằm để tăng chiều dài của phần dưới cơ thể bạn, bằng cách kéo dài các sụn giữa hai đầu gối của bạn. Việc kéo căng liên tục sẽ kéo dài sụn và tăng khối lượng của nó, do đó sẽ làm tăng chiều dài phần dưới cơ thể của bạn.

Ngồi trên một chiếc ghế cao và sử dụng dải buộc giúp tăng trọng lượng vào mắt cá chân để thêm trọng lượng vào mắt cá chân của bạn. Bắt đầu với trọng lượng nhỏ và dần dần tăng lên khi bạn tiếp tục tập luyện. Để cho đôi chân của bạn được kéo dài xuống với áp lực của trọng lượng. Sau khi hoàn thành, gỡ dải buộc làm tăng trọng lượng ra và thư giãn đôi chân của bạn bằng cách đá chân vào không khí nhẹ nhàng trong 5-10 lần, và sau đó mạnh hơn trong 5-10 lần. Việc này sẽ làm cong sụn đầu gối của bạn kích thích nó phát triển hơn về chiều dài.

Nguồn: Sức khỏe gia đình

Các bạn có thể xem thêm:
    Nước sôi để nguội quá 3 ngày sẽ sinh ra chất gây ung thư
    Thể dục thường xuyên, giảm nguy cơ ung thư vú
    Những xét nghiệm phụ nữ cần làm
    9 cách để buồng trứng của chị em luôn khỏe mạnh
    Cảnh giác với hội chứng tiền kinh nguyệt
    Sa tử cung, vỡ buồng trứng vì tập thể dục quá sức
    5 điều chị em nên biết về virus HPV gây ung thư cổ tử cung
    Những tín hiệu không ngờ cảnh báo vô sinh cho bạn
    Khỏe hơn với 60 giây

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support2
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Last edited by a moderator: 15/9/2014
  2. phuonglienkute

phuonglienkute Bắt đầu tích cực

Ðề: 5 bài tập khó tin giúp người đã trưởng thành cao thêm 3-5cm

tập thế này liệu bao lâu thì có kết quả ạ :(

3. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

em còn cao được nữa không ạ????

4. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

trưởng thành là từ khoảng bao nhiêu tuổi thì có kết quả, mình muốn cho con gái tập thử, mà sợ con còn cao được ko, con mình trên 20t hết rồi :rolleyes:

5. Vũ Hòa

Vũ Hòa Guest

Mình cũng cứ nghì là không cao thêm được nữa và luôn mặc cảm rằng mình chưa cao tới 150cm. Cho tới khi mới rồi đo lại thì thật bất ngờ, so với hồi năm 2 đại học đến giờ mình tăng được 4cm rồi. Mình thì không tập luyện gì đâu, nhưng đúng là người trưởng thành vẫn có thể cao thêm đấy

Mẹ Kiều Phong thích bài này.
  6. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Người lớn thì em thấy chắc là khó lắm, chẳng dễ đâu

7. me_bin_bon

me_bin_bon

Cao dc không nhỉ, nếu mình năm nay 30 mùa xuân rồi

8. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Có khi nào bị lùn đi ko các mẹ? Em hồi con gái cao 1m63 mà giờ đo lại có 1m61 :))

9. Tuthoi

Tuthoi

Thỉnh thoảng mình vẫn làm các động tác 2,3,4 :rolleyes:

10. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Mình đang mong cao thêm lấy 3-4cm nữa là ổn.

11. myle81

myle81 Thành viên chính thức

Chắc cũng phải thử kiên trì mới được