5 cách để yêu đời trở lại

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi metronicvietnam, 8/1/2014.

1. metronicvietnam

metronicvietnam Banned

Nếu bạn cần F5 tinh thần để yêu đời trở lại, hãy viết ra những rắc rối đang gặp phải, hoặc làm điều không giống thường ngày.

Sẽ có không ít lần, bạn tự vấn mình bằng những câu hỏi kinh điển kiểu: “Mình xuống Trái đất làm gì”, “Lý do tồn tại”, “Giá trị đích thực của cuộc sống”… Khi đặt ra những câu hỏi đó, hẳn tâm trạng bạn đang xuống dốc vì nhiều lý do. Nhưng lúc này, thay vì cật lực tìm kiếm câu trả lời cho những câu hỏi “muôn đời không lời đáp” ấy, bạn cần gạt bỏ chúng ra khỏi đầu và làm theo những lời khuyên dưới đây để yêu đời trở lại:

1. "Kể tội" những điều khiến bạn buồn phiền

Hãy kiếm một tờ giấy, một cây bút và viết ra những điều khiến bạn cảm thấy mệt mỏi, chán nản, thất vọng. Chỉ khi biết bản thân đang buồn phiền vì điều gì, bạn mới tìm được cách để tháo gỡ chúng. Điều này có ý nghĩa tương tự như bạn đang bày tỏ nỗi lòng với người khác và hẳn bạn sẽ cảm thấy nhẹ lòng hơn nhiều khi trút được “gánh nặng tinh thần” ra trang giấy.

Khi đã biết được nguyên nhân, hãy nghĩ đến hướng giải quyết. Cách làm này thực tế hơn việc bạn tự vấn bản thân về ý nghĩa của sự tồn tại, rồi sau đó tiếp tục tự nhấn chìm bản thân trong đó.

2. Dặn lòng rằng: "Hạnh phúc là sự lựa chọn"

Hẳn bạn từng nghe câu nói: “Hạnh phúc là một sự lựa chọn”. Sự thật là, mọi thứ không bao giờ hoàn hảo và sẽ có nhiều lúc không theo như ý bạn muốn. Sau tất cả, nếu như mọi sự đã diễn ra thì cảm xúc đau buồn, thất vọng hay vui vẻ, lạc quan cũng không thể thay đổi được quá khứ. Nếu như vậy, tại sao bạn không chọn lấy sự lạc quan và hạnh phúc?

3. Chia sẻ với người bạn thấy tin tưởng nhất

Sử dụng thời gian ở bên cạnh những người thân yêu, điều đó sẽ giúp vực dậy tinh thần của bạn. Không ai trên đời này hoàn toàn cô độc, hãy tìm cho mình một điểm tựa tinh thần thật vững trãi để có thể cùng chia sẻ những cảm xúc vui buồn với bạn.

4. Thiết lập mục tiêu rõ ràng

Nếu bạn muốn sống một cuộc đời ý nghĩa, thay vì đặt câu hỏi “Mình đang sống vì điều gì?”, hãy tự đặt ra mục tiêu cho mình. Bạn không cần phải ngồi 5 tiếng mỗi sáng thứ hai để thiết lập mục tiêu cho cả tuần, rồi rốt cuộc chẳng thể hoàn thành nó. Hãy nghĩ tới một mục tiêu đủ lớn khiến bạn phải cố gắng để đạt được. Khi đã vạch ra cái đích hướng tới, bạn sẽ thấy con đường phải đi rõ ràng hơn nhiều.

Lấy ví dụ, mục tiêu của bạn là: “Trước năm 30 tuổi sẽ kiếm được 1 tỷ đồng”. Sau đó, hãy tính toán xem, bạn còn bao nhiêu thời gian để đạt được mục tiêu đó. Để đạt được con số đó, mỗi năm bạn phải tích góp bao nhiêu. Ngoài tiền lương ra, bạn có thể làm công việc gì để đạt được mục tiêu của mình…

5. Làm những điều khác biệt

Một trong những thứ giúp tinh thần “lên dốc” nhanh chóng là bạn nên thử làm những điều khác biệt, khác với thói quen hàng ngày của bạn. Điều này sẽ phá vỡ vòng quay tẻ nhạt của cuộc sống thường nhật, mang lại cho bạn cơ hội để trải nghiệm cái mới. Hãy thử làm những điều mới mẻ đi, rồi có lúc bạn nhận ra rằng, thì ra trước đây bạn đã bỏ lỡ nhiều thứ tuyệt vời đến vậy.

Chẳng hạn, đã từ lâu, bạn muốn thử kinh doanh? Bạn đã quá chán nản với công việc hiện tại mà vẫn chưa dám nghỉ? Nếu bạn còn trẻ, chưa có gia đình phải lo lắng, chưa phải đảm bảo miếng ăn cho người thân, hãy một lần dũng cảm làm theo những gì trái tim mách bảo trước khi quá muộn. Bởi như văn hào Mark Twain từng nói: “20 năm về sau bạn sẽ hối tiếc những điều mình không làm hơn là những điều bạn đã làm”.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metronicvietnam
    Đang tải...

2. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

Ðề: 5 cách để yêu đời trở lại

mình mà cảm thấy chán đời thì thường dành một buổi tối cho bản thân mình, như đi xem phim, nghe nhạc, hoặc hiệu quả nhất là nằm một mình trong bóng tối để suy nghĩ kĩ lưỡng hơn :rolleyes:

hadiepot thích bài này.
  3. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

“20 năm về sau bạn sẽ hối tiếc những điều mình không làm hơn là những điều bạn đã làm”......phai ghi nhớ câu này mí đc

4. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

mình cũng đang cần lạc quan lên trước những việc k theo ý mình đây

5. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

m nghĩ Cười là cách nhanh nhất để thúc đẩy tâm trạng và giúp m yêu đời hơn. Thường xuyên tham gia các câu lạc bộ tiếng cười (yoga cười) để cải thiện cảm xúc và thể chất theo nhiều cách khác nhau

6. hthandmade

hthandmade Tinh bột nghệ, bột sắn dây

Đi dạo là phương án được mình ưa thích nhất, :)

7. FCBarca

FCBarca Thành viên chính thức

haiz, mình đã làm những việc này nhiều lần rồi mà cũng không thể nào khá lên được nữa

8. kimthuongchv

kimthuongchv

Đọc đắc nhân tâm bạn ạ, đọc thấy ngán tháy chán nhưng cứ đọc đi đọc lại 2 cái chương đầu í, dần là quên hết bực dọc , k yêu đời hơn nhưng thấy bớt bực dọc đi

9. thanhht90

thanhht90 Thành viên mới

Theo mình cách hay nhất để cho mình yêu đời trở lại là cho phép mình vô tư hồn nhiên yêu đời :rolleyes::rolleyes::-k
    xe đạp nhật
    xe đạp thể thao
    xe đạp điện tốt
    xe đạp trẻ em
    chọn mua xe đạp điện

10. shopkhoedep

shopkhoedep Thành viên rất tích cực

thanks chủ top đã chia sẻ nhé, cũng đang hơi buồn buồn thử học cách này xem sao

11. MebeCunTi

MebeCunTi Bắt đầu tích cực

mình cũng đang buồn đây vì 35 tuổi rồi mà nghề nghiệp vẫn chưa đâu vào đâu, được cái nọ thì mất cái kia, một công việc ổn định nhưng mình vẫn từ bỏ nó không phải vì sự hiếu thắng của thời còn trẻ mà vì mình coi gia đình là quan trọng nhất, mình cần 1 công việc không quá bận như công việc hiện tại để có thể chăm sóc gia đình, 35 tuổi từ bỏ công việc hiện tại để thực hiện ước mơ còn dang dở: trở thành người kinh doanh. Chính trong lúc buồn phiền, 2 mục tiêu lớn, 2 lý do để từ bỏ công việc hiện tại: chăm sóc gia đình và thực hiện ước mơ, điều đó đã làm động lực cho mình bước tiếp. Dù gì thì khi về già mình cũng không phải ân hận đúng không? Mong rằng các con mình sẽ không oán hận mình nếu một ngày nào đó mình không kiếm được đủ tiền để trang trải cs gia đình

12. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

cách mình chọn là đi NGỦ, khi ngủ rồi sẽ không còn nghĩ đc gì nữa, và lúc đó ắt phải quên hết những điều phiền muội trong cuộc sống

13. lelan.2408

lelan.2408 Thành viên chính thức

Mình thường chọn điều này và thấy rất có tác dụng.

14. mebantomtep

mebantomtep Thành viên sắp chính thức

Làm những điều khác biệt hay những điều mình chưa từng làm chẳng hạn sẽ khá thú vị

15. Ngaquynh8181

Ngaquynh8181 Tôm sú xuất khẩu

Đợt rồi mình cũng gặp chuyện buồn quá. Hy vọng đọc xong bài của bạn nguôi ngoai được phần nào

16. For your future

For your future Thành viên đạt chuẩn

Hãy luôn suy nghĩ những việc đơn giản theo hướng tích cực :D

17. ping sophie paris

ping sophie paris Bắt đầu nổi tiếng

Em nghĩ mình cũng đang cố gắng nghĩ "Hạnh phúc là sự lựa chọn" đây. Nhưng hình như trình độ bản thân chưa đạt chuẩn thì phải.

18. cachuanho2805

cachuanho2805 Thành viên sắp chính thức

Hạnh phúc là sự lựa chọn.Và đã lựa chọn thì nên thỏa mãn và thấy hạnh phúc với lựa chọn đó

19. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Trên zingMP3 có rất nhiều bài nói chuyện rất hay của một vị hòa thượng , mình đc bạn bè nói nhưng cũng chưa thấy muốn nghe thử bao jo
    Nhân có một thời gian vào viện chăm người ốm, mình thử tải về di động( tâm hồn cao thượng, học làm người dễ thương, không có hiếu xin đừng bất hiếu, mình nghe và thấy thư thái vượt qua đc những chuyện buồn mà khó ai có thể giúp đc...ông là thượng tọa của hội phật giáo , một người uyên thâm về cuộc sống của mọi tầng lớp và nói chuyện về cách sống cân bằng rất hay....

20. Mebepdi

Mebepdi Thành viên sắp chính thức

mình chưa thử hết cả 5 cách này :d tuy nhiên mình thầy, dù làm gì mình vẫn cần tự dàn xếp và cân bằng lại bản thân mình. Vì trong cuộc sống hàng ngày những nối buồn có tên, không tên, nỗi buồn to, nỗi buồn nhỏ... nó đến có báo trước đâu, và có phải lúc nào mình cũng thực hiện được. Từ khi biết đến chánh niệm mình thấy tâm mình tĩnh hơn, và bớt sầu não hơn đó, các bạn tìm hiểu và thực hành thử xem sao. Đây là 1 phương pháp thiền của đạo Phật :D