5 điều con cái trưởng thành vô tình làm buồn lòng cha mẹ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi linhvanjsc, 24/10/2014.

1. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Hầu hết chúng ta đều yêu và tôn trọng cha mẹ. Vấn đề là chúng ta không thể nói ra điều này mà chỉ có thể thể hiện bằng cách đối xử. Đôi khi con cái trưởng thành lại làm cha mẹ đau khổ và tổn thương mà không hề hay biết. Nếu là đứa con đã trưởng thành, có lẽ bạn sẽ nhận ra. Khi cha mẹ đã già, nhu cầu vật chất của họ có thể ít đi, nhưng nhu cầu đối với tình cảm của con thì không bao giờ thay đổi.

1. Bạn không gọi hỏi thăm cha mẹ nhiều

Bạn nhận ra rằng những cuộc gọi để hỏi thăm cha mẹ và chia sẻ những gì đang xảy ra trong cuộc sống của bạn ngày càng thưa dần. Có thể bạn nghĩ rằng cha mẹ có thể gọi cho mình bất cứ khi nào cơ mà.Có điều cha mẹ không biết lịch trình của bạn, họ không muốn làm gián đoạn công việc của bạn. Hoặc họ không muốn vấn đề của họ làm ảnh hưởng đến bạn.

Tuy nhiên, cha mẹ muốn được bạn quan tâm. Thỉnh thoảng bạn cần phải chủ động gọi cho họ, thậm chí bạn chỉ cần gọi một cuộc gọi ngắn hỏi thăm sức khỏe của cha mẹ. Hãy hỏi thăm xem cha mẹ đã làm những gì hôm nay và chia sẻ những việc bạn làm trong ngày. Hãy chắc chắn thông báo cho cha mẹ một số tin tốt lành. Thông thường, bạn chỉ toàn chia sẻ những tin xấu. Chia sẻ về cuộc sống của bạn làm cha mẹ hạnh phúc nhiều hơn bạn có thể tưởng tượng. Nếu cha mẹ đưa ra quá nhiều lời khuyên mà bạn không muốn nghe, chỉ cần nói rằng: “Con cảm ơn bố đã quan tâm và chỉ bảo. Con nhớ bố và muốn biết bố có khỏe không”. Và đừng quên nói: “Con yêu bố mẹ”. Điều này thực sự làm cha mẹ hạnh phúc.

2. Xin tiền cha mẹ

Một số người chỉ gọi cho cha mẹ khi họ cần tiền. Đừng làm điều đó. Trên thực tế, bạn không nên xin cha mẹ tiền nữa. Bạn đã là một người trưởng thành và có khả năng tự chu cấp bản thân và gia đình. Cha mẹ của bạn đã làm việc chăm chỉ và họ xứng đáng để giữ lại số tiền đó cho nhu cầu sau này. Cha mẹ cần tiền lương hưu để duy trì cuộc sống lúc về già. Đó là niềm an ủi với họ. Một số người đã bòn rút tiền của cha mẹ, và sau đó chỉ tìm gặp để vòi tiền của cha mẹ và lại biến mất. Điều đó thật không công bằng. Đừng xin cha mẹ tiền. Bạn có thể vay nợ từ cha mẹ nhưng hãy trả lại khoản tiền đó sớm nhất có thể. Cha mẹ cần tiền cho những năm tháng sau này của họ.

3. Bạn quên sinh nhật của cha mẹ

Cha mẹ rất mong bạn nhớ đến ngày đặc biệt của họ. Bạn không cần phải tổ chức một lễ mừng thọ tốn kém, bạn chỉ cần nhớ đến ngày đó thôi. Bạn có vui khi nhận được một món quà từ cha mẹ không? Cha mẹ bạn cũng vậy đấy. Hãy tìm hiểu về những thứ mà cha mẹ thích. Bạn có thể đưa cha mẹ đi ăn ở một nhà hàng yêu thích của họ. Nếu bạn không có tiền để mua một một món quà, bạn có thể gửi cha mẹ một tấm bưu thiếp. Một cuộc điện thoại cũng được.

Nếu bạn sống gần nhà cha mẹ, hãy ghé qua thăm hỏi và gửi lời chúc tốt đẹp. Hãy cho cha mẹ biết rằng, bạn đang nhớ họ và chúc họ một sinh nhật hạnh phúc. Bạn thậm chí có thể thêm vào: "Con rất hạnh phúc vì mẹ đã được sinh ra. Con yêu mẹ”. Một số gia đình cũng sum họp trong ngày sinh nhật của cha mẹ. Thật tuyệt vời khi được ở bên con cháu khi mình đã tròn 70 tuổi.

4. Bạn không giúp đỡ cha mẹ

Bạn có thể nghĩ rằng mìnhsẽ giúp đỡ cha mẹ bất cứ điều gì, nhưng cha mẹ chẳng chịu nói. Có thể do cha mẹ lo bạn quá bận rộn. Làm thế nào để biết rằng cha mẹ đang cần bạn giúp đỡ? Chỉ cần quan tâm đến là bạn sẽ biết thôi. Người lớn tuổi không nên trèo lên thang, vì họ giữ thăng bằng không tốt. Vì vậy, bạn nên giúp cha mẹ trèo lên thang và lau dọn mái nhà. Một sự giúp đỡ nho nhỏ từ bạn sẽ làm cho cha mẹ cảm thấy được yêu và vô cùng hạnh phúc.

5. Bạn không mời cha mẹ đến những sự kiện trọng đại

Cha mẹ không thể đến tất cả những sự kiện, nhưng với những sự kiện trọng đại, bạn hãy mời họ. Họ muốn là một phần của những dịp đặc biệt, như các bữa tối trong ngày lễ, chương trình văn nghệ có cháu của họ tham gia, đám cưới hay một kỳ nghỉ. Hãy để họ được ở bên bạn và gia đình. Đôi khi chỉ cần một lời mời cha mẹ đến ăn tối vào ngày chủ nhật đã làm cha mẹ vui và hạnh phúc lắm rồi. Nếu cha mẹ mời bạn và gia đình đến ăn tối, hãy có mặt từ rất sớm để giúp họ chuẩn bị.

Hãy nhìn vào cách bạn đang đối xử với cha mẹ hiện nay và tự hỏi con bạn sẽ đối xử với bạn thế nào sau này? Những đứa con đang học hỏi bằng cách quan sát cha mẹ đối xử với ông bà của chúng. Đó là một bài học mà bạn sẽ không quên. Hãy bắt đầu bằng cách nhấc điện thoại lên và gọi cho cha mẹ.

Nguồn: Pho hay

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhvanjsc
    Đang tải...

2. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Ðề: 5 điều con cái trưởng thành vô tình làm buồn lòng cha mẹ

NƯỚC MẮT CHẢY XUÔI.... Đó là câu để an ủi nhau của cha mẹ chúng ta khi về già.
    Cha mẹ ai cũng yêu thương con của họ nhưng do những sự vô tình từ phía dâu rể hoặc từ một hiểu lầm nào đó nên nhiều bất hòa làm cho tuổi già của họ cô đơn!
    Con chúng ta học tốt hoặc đỗ đại học ( đó là việc của các con) chúng ta sẵn lòng tặng một món quà lớn hoặc liên hoan tưng bừng vì con- có mấy ai thấy cha mẹ làm tốt cho mình mà mua quà tặng hoặc tổ chức tiệc cho cha mẹ!
    Cho nên nếu có dịp chúng ta hãy nghĩ đến họ vì rồi khi NƯỚC MẮT CHÚNG TA LẠI CHẢY XUÔI.. chúng ta sẽ tủi thân lắm đấy! Xin chia sẻ với bài sưu tàm rất hay của bạn!

linhvanjsc thích bài này.
  3. I_Love_honey

I_Love_honey Thành viên rất tích cực

Cảm ơn chủ top, phải ghi nhớ không làm cha mẹ buồn mới được

4. linhvanjsc

Em thì hay nhăn nhó, toàn cáu gắt với bố mẹ thôi :(

5. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

Cảm ơn chủ top.
    Trên đời này, chỉ có cha mẹ ruột là những người yêu thương con cái vô điều kiện. Luôn rộng mở vòng tay đón con vào lòng dù có chuyện gì xảy ra.
    hôm nay khóc 2 lần vì đọc 2 chủ đề như thế này. Mình cũng là người ít khi gọi điện về nhà.:(

6. linhvanjsc

Em thì hay gọi điện về nhưng ko nói chuyện tình cảm được, hơi tí là nổi nóng :(

7. Hưng Yên Quê Tôi

Hưng Yên Quê Tôi Thành viên mới

buồn /...................... cs như vậy mà chúng ta chỉ nghỉ cho bạn thân chúng ta

8. me_bin_bon

me_bin_bon

có lẽ mình cũng chưa phải con ngoan

9. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

Hãy nhìn vào cách bạn đang đối xử với cha mẹ hiện nay và tự hỏi con bạn sẽ đối xử với bạn thế nào sau này

10. minhquyen.12

minhquyen.12 Thành viên chính thức

đọc bài của mẹ nó xong mà em thấy buồn quá. nhiều lúc em vô tình làm bố mẹ buồn rồi :(

11. phamlinh9xnd

phamlinh9xnd Thành viên mới

mình cũng thương bố mẹ nhưng mà ít gọi về nhà. thi thoảng có chuyện bố mẹ lại gọi lên thôi. đọc bài viết này xong mình phải thay đổi mới được. mình sẽ gọi điện cho bố mẹ nhiều hơn