5 lý do nên ăn chậm

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi methaonguyen177284, 19/11/2014.

1. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Ăn chậm, nhai kỹ giúp thực phẩm được chia nhỏ khi vào dạ dày, cơ thể bạn sẽ có quá trình tiêu hóa tốt hơn.

Ông bà, cha mẹ từng dặn rằng nên ăn chậm. Bạn có thể nghĩ rằng những điều họ nói không quan trọng. Quả thực có rất nhiều lý do để bạn thưởng thức bữa ăn của mình một cách chậm rãi.

1. Giảm cân

Não phải mất khoảng 20 phút để nhận được tín hiệu rằng cơ thể đã no, bạn sẽ tiêu thụ ít calo hơn nếu ăn từ từ. Ăn nhanh, bạn có xu hướng ăn rất nhiều nên sẽ tăng cân. Khi ăn chậm, bạn có thể ăn một số loại thực phẩm yêu thích mà không bị tăng cân. Vì vậy, một trong những cách dễ nhất và rẻ tiền để giảm cân là ăn thật chậm.

2. Thưởng thức vị ngon của món ăn

Càng ăn thật chậm, bạn càng có thể thưởng thức được vị ngon của các món. Ngoài ra niềm vui từ ăn uống sẽ tăng lên. Một trong những phần thưởng sau giờ làm việc vất vả là các món ăn để thỏa mãn cơn đói. Thật tuyệt vời khi bạn dành nhiều thời gian hơn để thưởng thức những món ăn yêu thích ấy.

3. Cải thiện tiêu hóa

Ăn chậm, nhai kỹ, thực phẩm được chia nhỏ hơn khi vào dạ dày, cơ thể sẽ có quá trình tiêu hóa tốt hơn. Trên thực tế, nếu bạn nhai thức ăn đúng cách, quá trình tiêu hóa bắt đầu ngay trong miệng. Cơ thể sẽ phải mất ít năng lượng hơn cho việc tiêu hóa. Đây là một trong những lợi ích sức khỏe chính của việc ăn chậm.

4. Một sự thay đổi trong lối sống

Khi dành thời gian để đánh giá cao những gì mình đang ăn và ăn từ từ, sẽ ảnh hưởng tích cực đến toàn bộ lối sống của bạn. Mức độ căng thẳng giảm xuống vì bạn không vội vàng, liên tục làm việc với cường độ cao. Lối sống này giúp bạn đạt được nhiều niềm vui và thành công hơn mong đợi.

5. Một cách tốt để rèn luyện tâm trí

Khi chú ý đến những gì đang ăn và đặt tất cả sự tập trung vào thực phẩm, bạn đang thực sự rèn luyện tâm trí của mình. Ăn chậm giúp bạn rèn luyện tâm trí và tránh xa những phiền nhiễu, giúp bạn tìm hiểu cách hoàn toàn tập trung vào chỉ một việc và tận dụng tối đa thời gian để hoàn thành việc đó.

Quỳnh Trang - Thuận An
    Nguồn: magforwomen/VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methaonguyen177284
    Đang tải...

2. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

Ðề: 5 lý do nên ăn chậm

đúng là mình toàn ăn vội vàng! Không dành thời gian để đánh giá cao những gì mình đang ăn

3. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

hic con cái bận rộn ăn chỉ nhanh nhanh chóng chóng còn bế con cho người khác ăn

4. Đoàn Trang

Đoàn Trang Guest

Mình thì ăn chậm lắm. Toàn là ng cuối cùng còn ngồi lại trên mâm mặc dù mình ăn cũng ko nhiều :D

5. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

bận con cái nên không có thời gian mà ăn ý

6. happycute9

happycute9 Thành viên nổi tiếng

em thì tính ăn chậm sẵn rồi nên chồng e ăn nhanh để trông con cho em :D

7. anhemsieunhan

anhemsieunhan Bắt đầu tích cực

mình lại k thể làm dc điêu đó chứ :D

8. thienbinh_83

thienbinh_83

Nhiều khi còn do thói quen nữa, chỉ trừ khi đi ăn uống bên ngoài với bạn bè, vừa ăn vừa buôn chuyện thì còn ăn chậm, chứ ăn bữa ăn trong gia đình toàn ăn cho xong rồi còn làm việc khác nữa.

9. springmusic

springmusic Để gió cuốn đi!

Nhai kỹ no lâu, cày sâu tốt lúa!

Câu này của ông cha ta ngày trước kết luận rồi mà!
    Tuy nhiên cần hiểu ăn chậm ko có nghĩa là vừa ăn vừa nói chuyện, vừa xem phim hay làm việc gì đó!