Thông tin: 6 Cách Mà Bố Mẹ Có Thể Chơi Cùng Con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mommyoi, 9/10/2018.

1. Mommyoi

Mommyoi Thành viên đạt chuẩn

Xin chào các Mẹ, Mommy Ơi vừa đọc được một bài viết khá thú vị của Trí Thức Trẻ nhằm gợi ý một số hoạt động Bố Mẹ có thể cùng chơi với bé, vừa giúp bé học được những điều hay ho nữa. Mình xin chia sẻ lại với mọi người nhé.

-----------------------
    Đừng để con sống trong thế giới của trò chơi điện tử hay những bộ phim hoạt hình chiếu cả ngày trên tivi trong khi chỉ cần dành 15 phút mỗi ngày là bố mẹ có thể chơi với con rất nhiều trò chơi thú vị.
    Một chi tiết thú vị được các chuyên gia chỉ ra, đó là trẻ thích xem ti vi chỉ vì một lý do đơn giản, đó là: sự chuyển động. Màu sắc, âm thanh và những chuyển động liên tục trên màn hình khiến chúng thích thú.

Đó chính là gợi ý cho các bố mẹ khi chơi với con. Đừng phụ thuộc vào chiếc tivi hay những thiết bị điện tử để giữ trẻ ngồi yên, hãy cùng chơi với con và thêm những yếu tố “chuyển động” đó vào giờ chơi của trẻ.

Bằng cách khơi gợi những giác quan của bé, bạn vừa có thể khiến chúng ngoan ngoãn vừa có thể dạy con học những điều mới mẻ (mà không cần dùng tới bất kỳ loại màn hình nào). Đây là một số gợi ý cho bạn.

1. Hát những bài hát
    Trẻ là “fan” hân mộ cuồng nhiệt của âm nhạc. Bạn càng hát với nhiều tông giọng khá nhau càng tốt. Hãy hát một vài bài hát vui nhộn khi thực hiện những hoạt động hàng ngày như làm bữa tối, gấp đồ…nó sẽ khiến không khí gia đình thêm thoải mái và tạo cho con không khí gia đình vui vẻ. Cũng như thế với giờ chơi của con, hãy thêm cho chúng chút giai điệu.

2. Chơi với âm nhạc
    Những giai điệu và âm thanh vui vẻ nhẹ nhàng khiến trẻ cảm thấy thích thú. Không chỉ thế, nghe nhạc giúp phát triển khả năng tư duy toán học…và nếu may mắn bạn sẽ có một thiên tài trong tương lai.

3. Làm việc vặt trong nhà
    Ví dụ đơn giản nhất là hãy dẫn con cùng đi siêu thị. Màu sắc phong phú ở siêu thị và những gương mặt mới là một thế giới khác để chúng khám phá…không những thế bạn còn có thể tranh thủ mua đồ dùng gia đình nữa. Thật là “một công đôi việc” nhỉ.

4. Trở thành người kể chuyện
    Không bao giờ là quá sớm để đọc sách cho con. Người kể chuyện thú vị sẽ tận dùng hiệu quả tuyệt vời của nhiều tông giọng khác nhau khiến lũ trẻ òa lên thích thú. Khi có một vài độc giả dễ thương như thế bên cạnh, hãy thể hiện hết khả năng của mình.

5. Chơi với hình khối
    Một món đồ có hình khối bắt mắt, nhiều kích thước, màu sắc thậm chí nhiều bề mặt khác nhau. Bạn không nhất thiết phải sắm những món đồ chơi đắt tiền, trẻ hoàn toàn có thể vui vẻ với những đồ vật bạn tìm thấy chính trong nhà.

6. Đi bộ
    Không phải là bất cứ cuộc đi bộ nào nhé, hãy tìm một địa điểm gần công viên hay hồ để chỉ cho con thấy những điều tuyệt diệu của tự nhiên và làm cuộc đi bộ trở nên thú vị với cuộc trò chuyện. Bạn có thể nói về bất cứ thứ gì, từ những cây cối, động vật xung quanh cho đến những tòa nhà, con người và khuyến khích óc quan sát của trẻ.

(Theo Trí Thức Trẻ)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mommyoi
    Đang tải...

2. hoan130918

hoan130918 Bắt đầu tích cực

cám ơn bài viêt nhé, mình sẽ á dung cho bé nhà mình

Mommyoi thích bài này.
  3. Mommyoi

chúc cho bạn áp dụng thật tốt nhen, bé với mẹ cùng chơi thật vui nhé:h:

4. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

nhà mình gần đồng, cứ tầm chieuf chiều lại dắt bé đi chơi, thích lắm

Mommyoi thích bài này.
  5. senbenho

senbenho Thành viên đạt chuẩn

cảm ơn bạn đã chia sẻ

Mommyoi thích bài này.
  6. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

mình sẽ áp dụng thử, chứ ko dám đưa con máy tính chơi, sợ bé bị trầm cảm

Mommyoi thích bài này.
  7. Mommyoi

Đúng vậy đó bạn, tránh được các tác hại từ chơi các thiết bị điện tử, còn giúp mình với bé hiểu nhau hơn và thời gian bên bé nhiều hơn để bé được phát triển một cách trọn vẹn.

8. Miss Tu Nu

Miss Tu Nu Bắt đầu tích cực

Một bài việt hay. áp dụng cho con thôi

Mommyoi thích bài này.
  9. Mommyoi

chúc cho bạn và bé nhà mình cùng chơi thật vui nhé !

10. Ylinda

Ylinda Thành viên tập sự

bài viết hay thiệt

11. metun2005

metun2005 Thành viên rất tích cực

Mẹ con mình hay kể chuyện cho nhau nghe và đi bộ cùng nhau

12. Mommyoi

Thật là tuyệt vời, mình đã từng vừa đi vừa trò chuyện với đứa cháu nhà mình sau khi đón bé từ trường mẫu giáo về, lúc đó mình hỏi bé học ở trường có vui không, bé kể rất nhiều về bạn này bạn kia, qua đó mình biết được cách nghĩ, cách nhìn nhận của bé, cũng như giải tỏa bằng những câu chuyện hài không tưởng từ suy nghĩ hết sức ngây ngô của bé, thật sự rất vui vẻ luôn ah.

13. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

Hãy dành thời gian vui chơi cùng con để tạo mối liên kết tốt với con cái nhé các mom.