Kinh nghiệm: 7 bí quyết vàng "trị" trẻ biếng ăn

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi anphathanoi.vn, 7/3/2014.

1. anphathanoi.vn

anphathanoi.vn Banned

Biếng ăn ở trẻ gây không ít khó khăn cho các ông bố bà mẹ. Muốn giải quyết vấn đề này triệt để, thật đơn giản với 7 bí quyết nhỏ sau.

Hỏi bé thích ăn gì

Lên thực đơn ăn uống như thế nào cho đủ chất là do người mẹ, nhưng đôi khi bạn cần biết con thích ăn gì nấu cho bé ăn. Điều này sẽ giúp bé ăn nhiều hơn vì đúng sở thích của mình.

Cho con phụ bạn nấu ăn

Đây là một thói quen tốt cho trẻ lớn khôn biết nội trợ mà cho bé tham gia nấu ăn cùng sẽ cảm thấy tự hào vì có công đóng góp của mình vào bữa ăn. Bé sẽ tự ý thức được mình phải ăn hết những gì mình đã tâm huyết vào thực đơn mình đã chế biến.

Chế biến đồ ăn nhiều màu sắc

Không phải trẻ nào cũng dễ dàng trong việc ăn uống, các mẹ phải làm gì để bỏ đi tật xấu biếng ăn này của trẻ. Một gợi ý nhỏ nhỏ cho các mẹ là hãy làm đồ ăn thật bắt mắt, nhiều màu sắc, hình thù sẽ kích thích hứng thú ăn ở trẻ. Bạn hãy cắt tỉa thực phẩm thành hình đồ chơi hoặc con vật, biến khoai lang thành tàu hỏa, khoai tây thành những đám mây. Đây là tuyệt chiêu trị trẻ biếng ăn đấy, trẻ sẽ bị cuốn hút từ những đồ ăn hấp dẫn này.

Đặt món ăn thành tên mới

Điều này sẽ giúp kích thích sự tò mò của trẻ, bạn hãy đặt tên món ăn thành từ gắn với con vật, bông hoa mà trẻ yêu thích. Rất nhiều điều thú vị từ cách đặt tên cho các món mà con bạn yêu thích. Để kích thích trẻ ăn nhiều rau bạn làm món đậu bắp luộc chấm chao và đặt tên là “ngà voi chấm óc khỉ”, món xoài được thái mỏng là “bờm của sư tử”, hay món chân gà thành “móng vuốt khủng long”. Với những cái tên kì lạ và thú vị này khiến con bạn thích thú và muốn ăn hơn.

Cần phải giấu thức ăn

Có những bé cực kì kén ăn, chúng thường ăn những món mình thích như thịt, cá hoặc chỉ ăn rau. Như vậy là không cân bằng trong chế độ ăn uống giúp trẻ phát triển và thông minh, vì vậy cần phải bổ sung đầy đủ dưỡng chất cần thiết mỗi bữa ăn phải có sự cân bằng. Cách giúp trẻ là bạn nghiền rau củ rồi để vào trong bánh mỳ, hoặc đồ nướng nào đó, xay nhuyễn rau củ cùng các loại hoa quả để tạo nên một cốc sinh tố hấp dẫn cho trẻ ăn mỗi ngày.

Ăn mẫu trước cho trẻ

Khi ăn bạn hãy xới cơm thật đầy và chọn ăn những món thật bổ dưỡng, cho bé thấy bạn ăn như thế. Nhớ biểu hiện bạn thích mùi vị, phân tích cho trẻ thấy món ăn này có vị ngọt, cay, thơm ngon như thế nào và giải thích thêm nó giúp ích gì cho sức khỏe của bạn. Hầu hết các bé đều tò mò và sẵn sàng thử đồ ăn với những thể hiện đó của bạn đây là cách thông minh trị trẻ biếng ăn thích thú với món ăn hơn.

Không được ép trẻ ăn

Đây là điều cấm kị, ở trẻ nếu bạn càng ép thì chúng càng bỏ ăn và thấy sợ khi ăn. Ưu tiên chọn thực phẩm con thích và nấu những món ăn ngon, nhiều màu sắc, nếu đổi sang món khác mà bé từ chối không ăn, bạn cũng nên nhẹ nhàng khuyên bảo con. Cứ tiếp tục kiên nhẫn, vừa cho trẻ ăn vừa nói chuyện, tạo niềm vui cùng động lực cho trẻ khi ăn và đừng quên thử những gợi ý ở phía trên cho đến khi con bạn chịu “gật đầu” với những món chúng không thích.

Chứng biếng ăn ở trẻ khiến không ít bậc phụ huynh đau đầu, nhưng với những bí quyết trên việc giúp trẻ thích thú với món ăn, ăn nhiều hơn thật hiệu quả đấy.

Nguồn Phunuvietkieu.net

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anphathanoi.vn
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: 7 bí quyết vàng "trị" trẻ biếng ăn

cảm ơn mn đã chia sẻ thông tin hữu ích này

3. dienlanhbatrinh

dienlanhbatrinh Thành viên rất tích cực

Thông tin hay quá...cám ơn mẹ bé!

4. thucpham336

thucpham336

Thông tin bổ ích quá, tks chủ top nhìu

5. minhtam63dq

minhtam63dq Thành viên tích cực

Trẻ biếng ăn làm đau đầu bố mẹ lắm. Thông tin của chủ top khá thú vị mình sẽ áp dụng xem sao

6. anphathanoi.vn

anphathanoi.vn Banned

Hi cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến bài của mình. :D

7. Anhtrangshop

Anhtrangshop SỮA CHO BÉ

Trẻ con ngày nay biếng ăn thật,nên cứ phải cầu kì nấu ăn cho bé.thanks chủ top nhé.