Cần giúp: Em có quá khắt khe với con cái không ạ ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi ltht, 13/11/2012.

1. ltht

ltht Thành viên mới

Em mới sắm cho thằng con chiếc dtdd để tiện việc quản lý và liên lạc. Ngày nào em cũng gọi điện hỏi với những câu hỏi "Ở đâu","Đang làm gì?" Đi học hay đi chơi, nhiều lúc nó nổi cáu bỏ điện thoại ở nhà không thèm cầm theo nửa. Có phải em quản lý như vậy quá khắt khe với con trẻ không nhỉ các mẹ ? :confused:
    Và phải làm sao để quản lý con tốt hơn trong chuyện sử dụng điện thoại của con đây các mẹ ? :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ltht
    Đang tải...

2. me be sin

me be sin Guest

Ðề: Em có quá khắt khe với con cái không ạ ?

em nghĩ c k nên hỏi nhiều quá. vì tâm lý của trẻ chưa ổn định hẳn ở lứa tuổi này.

3. luyenhieu

luyenhieu 0915679981

Mẹ nó nên quản lý con khéo léo hơn chứ lúc nào cũng hỏi con thế thì có khi lại phản tác dụng đấy mẹ nó ạ!

ltht thích bài này.
  4. quanthuha

quanthuha dauduahandmade.tk

bé nhà chị đang đi học mà được mang di động theo ạ?

5. Mẹ Em Pong

Mẹ Em Pong Sỉ - Lẻ đồ sơ sinh

em cũng nghĩ chị ko nên gọi hỏi nhiều như thê
    ai mà ko bựcc ơ chứ

6. ocbuu

ocbuu Thành viên nổi tiếng

bé nhà c học lớp mấy rồi mà qly chặt thế

7. ng0c_xyh

ng0c_xyh Thành viên tích cực

đúng đấy chị ah, ko cần thiết phải hỏi nhiều vậy đâu, nếu chị muốn biết con đang làm gì thì nên hỏi tránh đi, chẳng hạn chị muốn biết bé có đang ở nhà ko thì thay vì hỏi ở đâu?đang làm gì? thì chị có thể hỏi thành con có ở nhà ko, cho giúp mẹ quần áo vào máy hay cất quần áo ko mưa, hay là con đang đi chơi ở ngoài ah, tiện về mua cho mẹ cái này cái nọ....
    như vậy chị vẫn biết con mình đang làm gì ở đâu mà ko mang tính chất tra hỏi, kiểm soát con.
    em ko biết con chị bao tuổi, chứ phải thằng e trai em đang học cấp 3, hỏi thế nó chả vứt luôn đt đi í chứ. tuổi dở dở ương ương thích tự do cơ.

wonderful_lifeltht thích.
  8. gaconmoino

gaconmoino MẸ IU NG TĂNG THANH HÀ

đến người lớin như mình cũng ko thích hỏi nhìu câu hỏi như vậy. Ngày truớc mình có bà sếp cũng hay hỏi kiểu này đó bạn

ltht thích bài này.
  9. CHÍP BÔNG

CHÍP BÔNG Guest

Con chị học lớp mấy rồi ạ?
    Em nghĩ con chị cũng đã đủ lớn để chị yên tâm cho dùng điện thoại rồi, vậy thì chị phải học cách tin tưởng vào con thôi. Làm mẹ, ai cũng muốn theo sát con của mình, muốn con luôn ở trong tầm kiểm soát của mình. Nhưng ngày xưa, khi mình là trẻ con, chắc ai cũng trải qua giai đoạn muốn được tự do, muốn được thể hiện bản thân, muốn được tin tưởng, phải ko chị?
    Vậy nên khi trở thành cha mẹ, chắc chị em mình lại phải cố gắng nhớ lại cảm xúc, suy nghĩ của mình "ngày xưa" để hiểu các con hơn, để biết cách cư xử, chia sẻ với các con, chị nhỉ?

Em thấy ý kiến của bạn Ng0c_xyh ở trên cũng rất hay. Nếu chị muốn biết con ở đâu, làm gì thì hãy hỏi những điều khác đi, để con có cảm giác là mình gọi vì có việc cần đến con chứ ko phải chỉ để kiểm tra, giám sát. Nhưng cũng chỉ thỉnh thoảng thôi, chứ ngày nào cũng gọi thì chắc là con sẽ bỏ luôn điện thoại đi mất.

ltht thích bài này.
  10. ltht

ltht Thành viên mới

Con em học lớp 7 rồi các chị ạ. Ban đầu em cũng tính mua đt mục đích để mẹ con dễ dàng liên lạc với nhau và có thể kiểm tra xem con ở đâu thôi, nhưng khi có điện thoại thì em lại lo là con lơ là việc học vì cái đt. Dạo gần đây thì con hay ra ngoài nhiều hơn nữa ạ :((

11. Thai Anh

Thai Anh

cái tuổi này là cái tuổi đang dở dở ương ương phải mất mấy năm đấy, chị nên nhẹ nhàng và khéo hơn khi hỏi con vì tuổi này đang muốn khẳng định mình là người lớn và ko muốn bị quản thúc.
    CHo con tự do nhưng có quy ước những giới hạn chị nhé

ltht thích bài này.
  12. kunlovekun

kunlovekun Thành viên nổi tiếng

mình cũng nghĩ giống mẹ này :)

13. thuquynh86

thuquynh86 Banned

Thực ra thì trẻ con không nên quản lý chặt quá, cũng nên có trẻ 1 khoảng thời gian tự do. Mình để ý đứa trẻ nào từ nhỏ bị kèm cặp chặt thì sau này lúc lớn lên mà có cơ hội thì sẽ không quản lý được nữa đâu. Thế nên từ bé nên để trẻ được thoải mái.

14. friends

friends Thành viên chính thức

Mình nghĩ không nên gọi điện cho con suốt thế đâu. Trong giờ mà mẹ nói gọi thì chưa chừng con còn bị phạt đấy. Nhắc nhở con thôi.

15. Nangthu9999

Nangthu9999

Đúng như mẹ thuquynh86 nói trẻ con cũng không nên quản lý quá chặt, hãy để cho chúng có những khoảng khắc thoải mái, tự do chơi đùa với bạn bè thể hiện hết cái cá tính riêng của mình, tránh làm cho trẻ con cảm giác chơi trò này trò kia sợ bố mẹ quát mắng...kìm kẹp quá sẽ gây ra sự ức chế của trẻ nhỏ đấy mẹ a! hãy để cho các con được phát triển tự nhiên, hãy để cho các con được làm những gì chúng muốn trong một khuân khổ nhất định.

16. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Không biết bé nhà chị bao nhiêu tuổi rồi? Hồi trước khi em mới dùng đt năm lớp 7.Bố em suốt ngày gọi làm em rất ức chế.Cảm giác như không được tin tưởng và bị quản lý quá chặt.Mẹ em thì lại tâm lý hơn.1 ngày nhắn vài tin hỏi : con đang học gì thế ? Học có mệt không con? ( Hồi ý em đi học từ sáng đến tối mịt)Em thích cách quản lý của mẹ em hơn.Vừa mềm mỏng lại tạo cho em cảm giác được quan tâm.Em ko phải là đứa quá ngoan nhưng nếu càng quản thì em lại càng muốn thoát ra và bùng nổ.Chị nên đặt niềm tin vào con chị.Trẻ con rất thích khi được người lớn công nhận^^.Thật ra khi chị làm vậy trẻ sẽ tự có ý thức xứng đáng với lòng tin đó.Trước khi đi học mẹ em thường dặn là Đi học về đừng đi lang thang con nhé,mẹ rất tin con.Chỉ cần nghe câu đó em đã ko làm trái ý mẹ rồi.Còn nếu cứ cau có,nói nặng em thì em đi chơi luôn đấy.Hihi

17. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Chị đk cho em nó số thuê bao trả sau, nhưng đứng tên chị đi ạ. Kiểm soát số lượng tn, cuộc gọi đt sẽ tốt hơn.

Tuổi các e đang lớn tâm lý ko ổn định, ít nghĩ đến cảm xúc cha mẹ lắm. E là một minh chứng nè, nhưng h thời ấy đã qua.. HIhi

18. Kỉt

Kỉt Thành viên đạt chuẩn

với con cái tới tuổi trưởng thành, cha mẹ áp dụng câu "lạt mềm buộc chặt" chắc cũng đúng

19. mẹ Tiểu Cần

mẹ Tiểu Cần Đủ quyền lập Họ

Cần phải có những qui định giữa cha mẹ và con cái chị ạ. Trước đây con em cũng gặp tình trang tương tự nhưng có giao ước nếu làm tốt, không vấp phạm thì có thưởng, còn không nghe lời thì bị rút đi lợi ích. Riết rồi con cũng nghe theo.
    Em có thấy viettel có gói cước quản lý con cái mới ra. Có thể kiểm tra được con cái đang ở đâu, nhiều ích lợi và tiện bề giám sát. Chị giao ước với con rùi 2 mẹ con xài gói này coi sao.

20. ltht

ltht Thành viên mới

E cảm ơn các mẹ đã hướng dẫn nhiều ạ, em cũg lo là con thấy khó chịu. Nhưng mỗi lần con ra ngoài là lại không yên tâm được. Thời buổi này nhiều cám dỗ quá, nhất là internet và game. Con em cũng học lớp 7 rồi đó các mẹ à. Chỉ sợ lao ra đường rồi học thói hư tật xấu, mà mỗi lần ra đường thì mình chỉ có vô phương không biết con làm gì, ở đâu cả...