Kinh nghiệm: 8 Bước Cơ Bản Để Nuôi Dưỡng Và Chăm Sóc Da Mịn Màng-khỏe Khoắn.

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Mẹ của mỳ, 25/2/2017.

1. Mẹ của mỳ

Mẹ của mỳ Bắt đầu tích cực

Có lẽ không ai tin rằng chỉ với 8 bước chăm sóc da mà bạn hoàn toàn sở hữu được làn da cho là tuyệt hảo: mịn màng, trắng, khỏe khoắn. Để một định nghĩa được da đẹp có lẽ không khó: một làn da sạch mụn, không có dấu hiệu của lão hóa khi quá trẻ, mịn màng không sần, không quá dầu hoặc không quá khô và tất nhiên là trắng một cách hồng hào, khỏe khoắn.
    Sau khi đọc cuốn: Bí quyết dưỡng da kiểu Hàn Quốc thì mình bỗng giật mình, bấy lâu nay mình đã sai quá nhiều rồi
    Bước 1:Kem chống nắng
    Với người Hàn Quốc, dưỡng da đẹp thì không thể thiếu kem chống nắng trước khi ra đường, dù đã trễ làm hay muộn việc. Đó cũng chính là lý do mà da người Hàn Quốc chậm xuất hiện những dấu hiệu lão hóa: tàn nhang, nám…
    Kem chống nắng có nhiều loại: dành cho da dầu, da khô, dùng cho hoạt động có liên quan đến nước. Lựa chọn được cho mình loại tốt nhất thì đó là thành công bước đầu rồi.

Bước 2: Tẩy trang
    Với hội chị em, bạn gái Hàn Quốc thì việc sử dụng tẩy trang dù cho hôm đó họ chỉ dùng kem chống nắng ở nhà. Có một điều bắt buộc bạn phải ghi nhớ là muốn da khỏe đẹp thì trước hết bạn phải làm sạch da.
    Sản phẩm tẩy trang có nhiều loại: kem tẩy trang, dầu tẩy trang, nước tẩy trang… Chắc hẳn ràng bạn biết đến double cleansing rồi chứ đó dùng dầu tẩy trang 1-2 phút sau đó nhũ hóa dầu tẩy trang đó với nước và cuối cùng là rửa sạch bằng sửa rửa mặt. Với cách này da mặt của bạn vừa sạch lại vừa đủ ẩm cho những bước chăm sóc da tiếp theo.
    Bước 3: Tẩy tế bào chết.
    Để da có thể hấp thụ tốt các dưỡng chất chăm sóc, các chất đặc trị thì bạn nên tẩy tế bào chết 2 lần/1 tuần. Không nên tẩy quá nhiều vì như thế sẽ làm mỏng da, tổn thương da. Có thể bạn chọn tẩy tế bào chết thiên nhiên: dầu dừa+ đường nâu hoặc sử dụng tẩy tế bào chết của nhiều hãng sản xuất trên thị trường.
    Bước 4: Toner hay còn gọi là nước hoa hồng
    Nước hoa hồng ở mỗi hãng sản xuất lại đưa ra những vai trò cũng như hiệu quả khác nhau của sản phẩm nhưng xét một cách khách quan thi nước hoa hồng có 2 tác dụng là làm cân bằng độ ẩm của da sau khi rửa mặt và làm se khít lỗ chân lông.
    Nước hoa hồng có cồn và không cồn, thường thì những bạn da nhạy cảm nên chọn cho mình loại nước hoa hồng dịu nhẹ, không cồn để tránh kích ứng da.
    Bước 5: Kem mắt
    Có nhiều người xem nhẹ vùng da mắt, họ chỉ chú trọng dến vùng da trán, 2 bên má, mũi và cằm nhưng nếu như vết chân chim xuất hiện quá sớm, đuôi mắt nhăn nheo thì chứng tỏ bạn đã bỏ qua bước này. Kem mắt sẽ hỗ trợ làm thư giãn vùng da quanh mắt, giảm quầng thâm hay bọng mắt, làm hạn chế hình thành dấu chân chim.
    Kem mắt có nhiều dạng, có thể là gel, kem lỏng và lưu ý bạn nên dùng lực nhẹ nhàng tốt nhất dùng ngón áp út để thoa kem lên vùng đó nhé.
    Bước 6: Serum, Essence
    Tùy vào tính chất da mặt cũng như những mong muốn cải thiện làn da của bạn theo hướng nào: sạch, trị nám, trị mụn, trắng da mà các bạn có thể chọn cho mình loại Serum, Essence phù hợp với da cũng như túi tiền.
    Serum có dạng lỏng và có nhiều tinh chất, muốn serum thẩm thấu vào da tốt hơn thì bạn nên vỗ nhẹ và đều khắp mặt. Còn Essence được hiểu như nó giúp các hoạt chất thấm sâu vào da hơn và thường sau khi dùng Essence thì da bạn sẽ mịn, ẩm, mọng nước.

Bước 7: Điều trị chuyên sâu
    Ở bước này những sản phẩm đang hỗ trợ điều trị làn da không hoàn hảo của bạn phát huy tác dụng bao gồm: kem trị mụn, kem trị thâm, sản phẩm trị nám, kem làm trắng da…
    Bước 8: Kem dưỡng ẩm
    Một làn da mịn màng, đủ ẩm và mọng nước khi bạn tiến hành đủ 6 bước trên ư? Đó là sự sai lầm bởi kem dưỡng ẩm sẽ làm giúp da bạn sau 1 giấc ngủ dài có nhiều sức sống, ẩm mịn. Bạn nên chọn loại kem dưỡng ẩm không làm nặng mặt, không làm bí da, không quá nhờn rít.
    Cuối cùng là ngủ đủ giấc, ăn điều độ và có chế độ ăn tránh đường, cay và dầu mỡ. Chăm sóc da không chỉ trong một sớm một chiều và con đường này không dành cho những cô nàng sớm bỏ cuộc vì không quen, vì lười, vì mụn ( trong thời gian đầu ở 1 vài người). Và bên cạnh là những sản phẩm mình đã và đang sử dụng, có lẽ thời gian đầu thật ghê gớm đối với mình vì đôi lúc cơn buồn ngủ lên cao quá mình muốn không làm gì chỉ rửa mặt và đi gủ thôi nhưng không thể nào chịu bỏ đi công sức chăm da từ bữa tới giờ. Cố lên nhé, bản thân tôi ơi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ của mỳ
    Đang tải...

2. Phương PJ

Phương PJ Thành viên tích cực

Không thấy nhắc đến mask nhỉ

3. Mẹ của mỳ

mask thì tuần làm 2 lần, cái ni là hằng ngày

4. Phương PJ

lotion mask ấy c, ngày e đắp 2 lần

5. Mẹ của mỳ

mình cũng hay dùng nhưng không thường xuyên, không dùng hàng ngày.. Cách ni của mình làm thấy da mình ổn,

6. sieuham

sieuham Thành viên chính thức

mask hoa quả mình tự xay thì ngày nào cũng dùng được ko các chị

7. Phương PJ

Tiện mn cho e xin review kem mắt kia với :( chưa gì e đã bị nhăn đuôi mắt rồi, cười nhiều quá chăng :(((

8. Mẹ của mỳ

không được bạn ơi, mask dù là tự nhiên thì chỉ nên đắp 2 hoặc 3 lần 1 tuần thôi, đắp nhiều quá không tốt cho da.

Sửa lần cuối: 3/3/2017
  9. Mẹ của mỳ

kem mắt này mình xài thấy vô thưởng vô phạt nghĩa là tác dụng: chống nhăn, chống chân chim thì không thấy vì da mình chưa lão hóa chỗ mắt. Quầng thâm thì thấy có giảm hẳn, da chỗ mắt rất mềm và mịn hơn

10. Thao Truong 45

Thao Truong 45 Bắt đầu tích cực

Mọi người có thông tin về kem chống nắng dành cho da nhạy cảm không ạ?

11. Mẹ của mỳ

dùng cho da nhạy cảm có thể tham khảo Vichy, Avene, kiehl's. Có thể tham khảo nhiều sản phẩm tìm ra được sản phẩm tốt nhất, phù hợp nhất

12. tuantaiquyen

tuantaiquyen Thành viên rất ngoan

Tẩy da chết kia mình đang dùng :D tốt lắm hihi cơ mà ngày nào cũng làm những bước này lười ghê gớm

13. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

em hay dùng Mask hoa quả tự làm :D

14. Mẹ của mỳ

làm rồi sẽ quen, mình mới đầu buồn ngủ với lười lắm à quên lúc đầu không quen mụn lên như hoa nở. Sau đó thấy da đẹp thì lại siêng đến chừ thì thích làm nữa

15. Mẹ của mỳ

thế thì quá tốt cơ mà em lâu lâu dùng mask lotion, mask giấy, đắp nghệ+ mật ong chớ hoa quả mà nhà trồng thì em hay đắp còn mua ở chợ thì không bao giờ em đắp vì nó không sạch, thuốc nhiều