Cần giúp: Ai biết về BHXH chỉ giúp em với ạ.

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi banhla, 20/8/2013.

1. banhla

banhla Thành viên sắp chính thức

Em đóng BHXH ở công ty từ tháng 09/2012 đến tháng 05/2013. Thì em xin nghỉ việc.
    Em dự sinh baby vào ngày 09/12/2013. Như vậy em có được hưởng chế độ thai sản không các mẹ. Thủ tục cũng như giấy tờ bao gồm những gì ạ? Em lo lắng quá các mẹ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi banhla
    Đang tải...

2. Đặc sản Tây Bắc shop

Đặc sản Tây Bắc shop Thành viên tích cực

Ðề: Ai biết về BHXH chỉ giúp em với ạ.

Bạn vẫn được hưởng bình thường. Nhưng phải về BHXH Huyện, Quận nơi bạn sinh và cư trú nhận tiền
    Hồ sơ thì gồm giấy khai sinh hoặc chứng sinh, sổ BHXH sau đó về BHXH BHXH Huyện, Quận nơi bạn sinh sống họ hướng dẫ bạn làm hồ sơ

3. Dương Tiểu

Dương Tiểu Bắt đầu tích cực

Mình nghe nói BHXH phải đc đóng ít nhất 12 tháng và trong đó có ít nhất 6 tháng đóng liên tục mới đc hưởng. Mẹ nó xem đến ngày dự sinh đã đc chưa?

4. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Trả lời giúp em nhé, chị cũng nghỉ việc và tự đi làm trợ cấp thai sản cho mình, nên nắm rõ lắm.

Trong 12 tháng trước khi sinh (từ 12/2012 - 12/2013) em đã đóng BH như vậy là được 8 tháng. Em chắc chắn sẽ được hưởng trợ cấp thai sản (6 tháng tiền lương + 2 tháng lương tối thiểu). Vì chỉ cần đóng đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh mà.

Em sẽ nộp hồ sơ giấy tờ ở BHXH Quận, huyện nơi cư trú. Giấy tờ:
    - Sổ BHXH của người mẹ;
    - Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc giấy khai sinh (bản sao) của con;
    - Đơn của người lao động nữ sinh con (mẫu số 11B-HSB).
    - Ngoài ra ở 1 số nơi họ sẽ yêu cầu thêm: Bản sao CMT của mẹ, Bản sao sổ hộ khẩu của mẹ (chứng minh mẹ cư trú tại quận, huyện đó).

Nộp xong thì chờ khoảng 2-4 tuần họ sẽ giải quyết và mình cầm cái tờ quyết định đó lĩnh tiền, vậy là xong. Thời gian tiếp nhận hồ sơ là từ lúc sinh con tới khi sinh xong 6 tháng.
    Cần gì cứ hỏi thêm, chị trả lời cho :D

banhla thích bài này.
  5. banhla

banhla Thành viên sắp chính thức

Em cảm ơn chị ạ. Nhưng chị ơi? Nếu em sinh sớm hơn, nghĩa là cuối tháng 11 thì liệu em có được không chị?
    Em vẫn đang còn thắc mắc chút ở chỗ: Tính 12 tháng trước khi sinh ấy. Nếu em sinh cuối tháng 11 thì tính 12 tháng trước khi sinh là 11/2012 đến 11/213 à chị. Nếu thế thì em đóng được những 7 tháng rồi chị nhỉ?
    Chỗ em chẳng có ai biết rõ để hỏi nữa. Mà BHXH của em thì vẫn chưa được chốt nữa. Huu. Phức tạp thật đó chị ạ.