Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

Anh Le Khanh giup em voi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi METRUC, 22/3/2006.

1. METRUC

METRUC Thành viên mới

Em bé của em 17,5 tháng, cao 86cm, nặng 12Kg.Trước đây bé ở nhà với ông bà, em đi làm (nhà nước) nhưng chưa bao giờ xa bé quá 02 tiếng.Sáng 9h em đi làm, 11h về cho bé ăn, ngủ. 14h đi làm, 16h lại có mặt bên bé. Gần đây vì không gởi bé ở với ông bà được nữa em cho bé đi nhà trẻ, chỉ quyết định trong 01 ngày, trường ở gần nhà, học phí khá cao (1,1tr/tháng).Tuần đầu tiên đi học 1/2 ngày, sau đó bệnh, nghỉ 01 tuần, bé mới đi học lại đầu tuần này, đi học cả ngày.
    Qua mấy ngày bé đi học em để ý thấy : ngoài chuyện bé đeo mẹ nhiều hơn, không theo ai ngoài mẹ thì bé hay cáu khi không đòi được cái mình muốn. Đôi khi bé ngồi nói chuyện 01 mình, rồi tự cào cấu tay mình (chỉ 1 hay 2 lần thôi). Em có ý định : em chỉ gởi bé ở đó 1 tháng đầu, sau đó tìm 01 trường khác có giá cả phù hợp hơn để gởi bé.Em xin anh tư vấn giúp em :
    1. Về mặt tâm lý : Bé xa mẹ đột ngột như vậy thì những biểu hiện đó có là bình thường hay không ?(lần nào đón con, con cũng nức nở khi thấy mẹ, em xót lắm).
    2. Mặc dù có ý định chuyển trường sau 01 tháng nhưng em vẫn băn khoăn : bé mới bắt đầu quen trường lớp mà em lại bắt bé phải làm quen với môi trường mới nữa thì lại thêm 01 lần xáo trộn đối với bé thì liệu có nên không ? Xin anh cho em ý kiến (nếu anh nói không nên chuyển trường thì em cũng cố gắng tiết kiệm một chút cũng được).Cám ơn anh nhiều.
    (Em đi làm mà lổ tai cứ vểnh lên chờ điện thoại của cô giáo, hể nghe chuông đổ là em hồi hộp, cứ như là chờ điện thoại của người yêu vậy???)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi METRUC
    Đang tải...

2. TrungHoaTrang

TrungHoaTrang Thành viên mới

Chào metruc!

Thật tình cờ vì con mình cũng vừa đi học được mấy tuần giống con bạn nên cũng trải qua 1 số tình huống muốn chia sẻ cùng bạn.

Về mặt tâm lý theo mình thì bé nhà bạn bị shock vì phải xa mẹ mà không rõ lý do và hiện tượng bé khóc nhiều khi thấy mẹ đến đón là chuyện bình thường.
    Với con mình trước khi quyết định cho bé đi học mình phải nói chuyện với bé trước rất lâu và cứ thế lặp đi lặp lại, kể chuyện trường lớp cho bé nghe... Và đến lúc bắt đầu đi học thực sự thì mình chịu khó cho bé đến lớp làm quen trước 1 tuần, hôm đầu tiên thì bé rất háo hức nhưng những hôm sau hễ cứ đến lớp là em ôm chặt mẹ và bắt mẹ bế thôi, phải dụ dỗ mãi bé mới chịu xuống chơi với các bạn, rồi thì bé cũng quen dần và tự chơi vui vẻ.

Đến tuần thứ 2 thì mình cho bé đi học nửa ngày, ở nhà hỏi thì bé nói đi học gặp bạn, gặp cô nhưng đến lớp khi mẹ về thì cũng khóc, trưa mẹ đến đón thì đã thấy con ngồi ở cửa đợi rồi và chỉ nhìn thấy mẹ thôi là cũng khóc òa lên rồi, về đến nhà bé cũng có những biểu hiện lạ lắm, bé cáu gắt, vứt đồ, nhè nhè suốt nhưng mình cũng kịp tìm hiểu ra nguyên nhân để khắc phục. Vì bé mới đi học chưa ăn được , về nhà thì buồn ngủ mà lại phải ăn trưa... nên bé cáu, mình cố gắng cho bé ngủ bù lại thì tình trạng trên cũng hết.

Tuần thứ 3 mình cho bé đi học nguyên ngày và cũng có cùng tâm trạng giống bạn, mình chẳng thể làm được việc gì cứ thấp thỏm lo lắng xem cô giáo có gọi không, cứ chờ xem điện thoại có reo không, đến chiều người nhà đón về giùm mình gọi hỏi thăm thấy bé bình thường vui vẻ mình mừng khôn tả, và rồi cảm giác lo sợ cũng dần qua.

Mình cũng khuyên bạn không nên đổi trường khi bé đã dần quen với bạn với cô, bạn nên tìm hiểu kỹ về trường mà bạn muốn gửi bé rồi thì gửi luôn ở đấy chứ không nên chuyển trường nhanh như vậy.

Mong bạn sớm tìm ra giải pháp hữu hiệu nhất :)

3. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mình không có kinh nghiệm, nhưng vì mình sắp gửi con bé nhà mình đi học, nên cũng đã nhờ các mẹ tư vấn giùm. Các mẹ đã chỉ tận tình lắm. Bạn thử tham khảo xem những thông tin này có giúp ít gì cho bạn để hiểu thêm về tâm trạng của bé không ?

http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=4124

4. METRUC

METRUC Thành viên mới

Cám ơn các chị đã chia sẻ với em.Đọc bài viết của chị THT thấy đúng tâm trạng của mẹ con em quá (em muốn khóc đây).
    Nhà em cũng gần trường, lúc bé đầy năm, mỗi sáng ông ngoại đưa cháu đi phơi nắng, ghé vào trường chơi, bé không chịu về, còn bye bye ông nữa chứ, em cũng cho bé đến trường chơi vài lần, vui vẻ lắm, vậy mà khi đi thiệt thì như vậy đó.Hôm đầu tiên đi học thì không sao, qua hôm sau là biết rồi, bắt đầu khóc.An ủi 01 điều là bé vẫn ăn ngủ bình thường, mấy hôm đầu về nhà còn đòi "cháo cháo" nữa, nhìn con ăn mà rơi nước mắt.Buổi sáng em cho bé ăn sáng rồi mới đưa đi học (tranh thủ ở với con được bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu ?????) bé không khóc, chỉ khi đến trước trường là bắt đầu có mưa.
    Con bên cạnh thì tối mặt tối mày không làm gì cho riêng mình được, con đi học, rãnh rỗi 1 chút, không ngủ trưa, thấy nhớ con quá cũng chẳng làm gì ra hồn,buồn cười không các chị?

5. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Mẹ TRUC ơi
    Theo tôi thì có 3 việc bạn nên lưu ý :
    - Bạn chưa chuẩn bị tâm lý cho cháu trong việc thay đổi môi trường cho cháu
    - Thời gian xa mẹ khá dài và cũng đột ngột
    - Thái độ và trình độ của giáo viên nhà trường

Khi cho cháu đi học - nhất là các trẻ dưới 2 tuổi, cần chuẩn bị tâm lý cho các cháu ít nhất là 1 tuần - bằng việc đưa cháu đến trường chơi một vài giờ cùng mẹ, rồi từ từ tăng số giờ lên, giảm sự hiện diện của mẹ xuống và đề nghị ( hoặc quan sát cách ứng xử của giáo viên với trẻ ) giáo viên tiếp xúc với trẻ thay cho mình.
    Tốt nhất, trong tháng đầu tiên chỉ nên cho cháu học 1 buổi ( từ sáng đến trưa ) qua tháng thứ 2 thấy ổn mới nên cho đi học cả ngày - Ngoài ra, có những cháu có thói quen phải có 1 vật ( hay đồ dùng thân thiết nào khi ngủ: TD: cái gối, cái mền hay con búp bê ) để ôm khi ngủ - thì nên đưa cho giáo viên dùng để dỗ cho trẻ ngủ trưa - ( có thể sau 2,3 tháng lấy về cũng được ).
    - Ngoài ra, chị nên để ý đến chế độ ăn uống ( có thể cháu khong quen uống sữa của trường ) nên trao đổi với GV về chuyện này,
    Với học phí khá cao ( 1T1) thì trường cần đáp ứng các yêu cầu về :
    - phòng ốc, sân chơi, đồ chơi trong lớp và ngoài sân và quan trọng nhất là trình độ, cách chăm sóc trẻ của GV và Bảo mẫu
    Chi nên trao đổi với Gv, quan sát thái độ, cách ứng xử với trẻ - Vì việc cháu có phản ứng tự cào vào mình là biểu lộ một tâm lý lo sợ, mặc cảm do bị bỏ quên đấy -
    Chuyện đổi trường là bất đắc dĩ, nhưng nếu không đạt môi trường sư phạm thì cũng phải nghĩ tới .
    Có trẻ dễ tính thì chỉ cần 1 tuần là đủ, và nhất là mẹ đừng biểu lộ tình cảm quá nhiều khi đưa đón trẻ .

6. METRUC

METRUC Thành viên mới

Cám ơn anh Khanh đã góp ý, em sẽ xem xét lại những vấn đề anh gợi ý.
    * Quả thật là em chỉ chơi với bé được khoảng 30phút mấy hôm đầu (gởi 1/2 ngày).Hai hôm nay đưa bé đến trường, cô ẳm bé là em chạy thôi,nếu không thì cả 02 mẹ con cùng khóc mất.
    * Thói quen của bé là có "ti ti" mới ngủ, cái này thì em chịu thua rồi, không cho bé mang theo được anh ạ!
    * Em gởi sữa cho bé chứ không uống sữa của trường anh à!
    * Đây là trường tư nên có hạn chế về sân chơi cho bé.
    *"mẹ đừng biểu lộ tình cảm quá nhiều khi đưa đón trẻ", chuyện này quả là không dễ chút nào anh Khanh ơi!

7. METRUC

METRUC Thành viên mới

Cám ơn anh Khanh đã góp ý, em sẽ xem xét lại những vấn đề anh gợi ý.
    * Quả thật là em chỉ chơi với bé được khoảng 30phút mấy hôm đầu (gởi 1/2 ngày).Hai hôm nay đưa bé đến trường, cô ẳm bé là em chạy thôi,nếu không thì cả 02 mẹ con cùng khóc mất.
    * Thói quen của bé là có "ti ti" mới ngủ, cái này thì em chịu thua rồi, không cho bé mang theo được anh ạ!
    * Em gởi sữa cho bé chứ không uống sữa của trường anh à!
    * Đây là trường tư nên có hạn chế về sân chơi cho bé.
    *"mẹ đừng biểu lộ tình cảm quá nhiều khi đưa đón trẻ", chuyện này quả là không dễ chút nào anh Khanh ơi!

8. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Mẹ Trúc ơi, chị cũng đã từng rơi vào hoàn cảnh như em khi cho Cún đi học mẫu giáo bé. Cháu nhà chị nay đã gần 7 tuổi rồi nhưng mỗi lần đi qua trường học đầu tiên ấy cũng bảo mẹ đừng cho em Lu học ở đây mẹ nhé. Đó là một trường tư thục cũng khá nổi ở gần nhà chị.Mỗi khi Cún đi học về là bám lấy mẹ,hoặc chui vào xó nhà khóc thút thít khi không có mẹ ở nhà. Tuyệt nhiên không chơi với ai, đêm ngủ thì hay giật mình khóc thét lên. Mãi về sau mới phát hiện ra mỗi khi cháu tè dầm các cô giáo toàn nhốt cháu vào phòng tối để phạt..và có lẽ còn nhiều hình phạt khác mà mình không biết. Cún đi học được đúng 3 tuần thì chị chi cháu nghỉ ở nhà.1 năm sau xin cho vào 1 trường khác. KHI đó chị cho cháu đi nửa ngày ,đến trưa đón cháu về. Dần rồi cháu cũng quen, nhưng mỗi lần nghĩ đến lần đầu tiên đi học của con là muốn rơi nước mắt ...

9. MeNina

MeNina Thành viên chính thức

Em cũng đang chuẩn bị cho con em đi mẫu giáp bé, cũng lo là con sẽ khóc và không muốn đi. Vì có một lần em có gửi tư, bé chỉ thích mẹ đưa đi, cứ bố đưa đi là khóc, và lúc sang tay bà trông là khoc, nhưng sau đó, thì bé cứ chơi.
    Nhưng đi gửi nhà trẻ, thì các cô trông nhiều cháu nên không thể chăm chu đáo được, nên có cô đe nạt các cháu làm các cháu sợ.

Chắc em cũng phải tạm gửi tuần đầu tiên, trưa đón về, sau đó, đón muộn hơn, 2h đón, rồi khi cháu quen thì 4-5h đón chắc là ok các mẹ nhỉ?

10. MeNina

MeNina Thành viên chính thức

Em cũng đang chuẩn bị cho con em đi mẫu giáp bé, cũng lo là con sẽ khóc và không muốn đi. Vì có một lần em có gửi tư, bé chỉ thích mẹ đưa đi, cứ bố đưa đi là khóc, và lúc sang tay bà trông là khoc, nhưng sau đó, thì bé cứ chơi.
    Nhưng đi gửi nhà trẻ, thì các cô trông nhiều cháu nên không thể chăm chu đáo được, nên có cô đe nạt các cháu làm các cháu sợ.

Chắc em cũng phải tạm gửi tuần đầu tiên, trưa đón về, sau đó, đón muộn hơn, 2h đón, rồi khi cháu quen thì 4-5h đón chắc là ok các mẹ nhỉ?

11. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Em đang tập con em đi nhà trẻ này. Tuần đầu tiên em cho đi hai ngày trong một tuần, mỗi tiếng một ngày. Nhưng làm như thế thấy không hiệu quả mà phải cho con đi liên tục nhưng chỉ ít tiếng trong ngày thôi. Lần đầu tiên Jenny nhà em khóc trớ hết cả ra. Đến lúc đón con về thì thấy con đang nức nở trong lòng cô giáo thấy mẹ là ôm chầm òa lên khóc lúc đó mẹ cũng chảy cả nước mắt vì thương con (trời ui em đang rơm rớm đây này :cry: ). Đến tuần thứ 2 thì qua một weekend ở nhà thứ 2 đến cô nàng lại gào thét đến nỗi trớ cả ra. Chỉ cần rẽ vào đường đến nhà trẻ đã mè nheo rồi. Vào cổng trường thì òa khóc luôn. Nhưng hàng ngày em thường cho bé đi sớm hơn thường lệ và đón bé cũng sớm hơn để ở đấy chơi cùng với bé. Khi đến và lúc sắp về em giành khoảng 20 phút ở lại chơi với con và nhưng đứa trẻ khác. Em cũng lấy đồ chơi ra chơi với chúng nó như trẻ con luôn ấy :p Rồi dẫn con đi khắp nhà trẻ để cho con biết hết các ngóc ngách. Hồi xưa rẽ vào đường có nhà trẻ là khóc, đến tận vào nhà trẻ thì gào thét nhưng hai ngày hôm nay bế vào tận nhà trẻ mà không hề nhỏ giọt nước mắt nào. Cô giáo khen là very very good :D . Tuần sau em lại tăng lên 2 tiếng một ngày đấy. NHưng cô giáo bảo đã đi nhà trẻ thì đừng xót con rồi lại thôi. Chịu khó thời gian đầu rồi sau đấy nó sẽ quen là ok ngày. Đến lúc lại đòi đi nhà trẻ ấy chứ :lol:

12. METRUC

METRUC Thành viên mới

Với những ý kiến của Anh Khanh và kinh nghiệm của các chị, tuần này em chỉ gởi bé có 1/2 ngày, gởi trể hơn, đón sớm hơn.Tình hình có tốt hơn một tí, mặc dù lúc đi học vẫn khóc nhưng không dữ dội như trước, chịu chơi với cô với bạn, mẹ đón thì không còn khóc, về nhà vui vẻ, chỉ có ăn là không như trước.Cám ơn ý kiến của Anh Khanh và của các chị.

13. METRUC

METRUC Thành viên mới

Với những ý kiến của Anh Khanh và kinh nghiệm của các chị, tuần này em chỉ gởi bé có 1/2 ngày, gởi trể hơn, đón sớm hơn.Tình hình có tốt hơn một tí, mặc dù lúc đi học vẫn khóc nhưng không dữ dội như trước, chịu chơi với cô với bạn, mẹ đón thì không còn khóc, về nhà vui vẻ, chỉ có ăn là không như trước.Cám ơn ý kiến của Anh Khanh và của các chị.