Annie ghét đàn ông! Hãyvui lòng tư vấn cho tôi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Teddy Bear, 28/9/2008.

1. Teddy Bear

Teddy Bear Thành viên tập sự

Bạn gái tôi có một cô con gái nhỏ mới 2 tuổi rưỡi, nickname trong nhà gọi là Annie.

Annie rất ngoan, thông minh mà hay nói. Tuy nhiên, không biết có phải do ảnh hưởng của việc kết hôn không thành giữa mẹ cháu và người yêu cũ (cha của Annie) hay không mà dường như Annie rất ghét đàn ông (trước đây không như vậy). Giờ đây Annie dường như không bao giờ để người khác giới động chạm vào cháu, trừ việc cho phép anh lái xe của gia đình bế cháu lên xe và xuống xe.

Tôi rất yêu mẹ của Annie. Tôi cũng thương Annie lắm. Tôi luôn muốn trở thành một người cha tốt của Annie, và tôi ước mong có thể giúp Annie sống hoà đồng cùng với mọi người, dù họ là nam hay nữ, dù nhỏ tuổi hay lớn tuổi.Tôi mong ước giúp Annie có thể tránh khỏi sự phát triển lệch lạc trong tâm lý ngay khi còn bé.

Rất mong các Chị, các Anh- những người đi trước dồi dào kinh nghiệm góp ý và chỉ dẫn cho tôi.

Các Chị/ Anh cần biết thêm thông tin về hành vi hay thái độ của Annie để phân tích và thảo luận thì cho tôi được biết nhé.

Rất cảm ơn các Chị, các Anh

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Teddy Bear
    Đang tải...

2. thanh_huyen79

thanh_huyen79 Thành viên chính thức

điều này đừng lo bạn ơi bé nhà mình trước cũng sợ đàn ông lắm (trừ bố của bé), không bao giờ để nam giới bế. Nhưng khi lên 4 tuổi thì bé lại ko sợ đàn ông nữa. Mình thấy rất nhiều bé như thế chứ ko riêng gì bé của bạn bạn đâu. Mình cũng không biết nguyên nhân nhưng rồi bé sẽ tự hết sợ thôi mà. Cứ bảo bạn bạn yên tâm nhé.

3. Mẹ Kevin

Mẹ Kevin Thành viên chính thức

có phải Bình không? Đành tấn công bé từ từ thôi bạn ạh . Cứ cố gắng tiếp xúc tự nhiên thì sẽ có kết quả .Không quá gần gũi Mẹ bé, vì nếu gần gũi quá, Bé sẽ ghét thêm .Chúc bạn thành công.

4. Khánh Băng

Khánh Băng Thành viên rất tích cực

Bác ơi bác nhờ Bác Le Khanh tư vấn xem thế nào. Bác Le Khanh chuyên tư vấn tâm lí đấy ạ.
    Bác Khanh ơi Bác vào giúp Teddy 1 tay đi

5. Wall_Drawer999

Wall_Drawer999 Thành viên chính thức

Theo em nghĩ đến khi Annie đi nhà trẻ sẽ khác ngay anh ạ . Khi tiếp xúc nhiều với bạn bè , em bé sẽ thấy hoà đồng hơn , mặc cảm với người khác giới sẽ tự nhiên giảm dần . Trẻ con vẫn luôn là trẻ con mà anh . Chính sự quan tâm chăm sóc của người lớn và sự thân ái của bạn bè sẽ giúp bé hình thành tính cách hoàn chỉnh hơn anh ạ .

6. Teddy Bear

Teddy Bear Thành viên tập sự

Cảm ơn Thanh Huyen79, Mẹ Kevin, Mekhanhbang va Wall Drawer rất nhiều!

Nhận được lời khuyên của các bạn, tôi thực sự cảm thấy nhẹ nhõm hơn nhiều, đúng là như thấy ánh sáng cuối đường hầm vậy.

Giữa tháng 10 này, tôi sẽ gặp Annie lần đầu tiên. Theo tôi, ấn tượng lần đầu tiên của bé dành cho một người nào đó sẽ là quan trọng nhất, sẽ quyết định định hướng hành vi sau này của bé, phải không các bạn?

Tôi thực sự chẳng biết cách sẽ làm thế nào. Vì bé Annie rất thích nói tiếng Anh, nên tôi sẽ định chào hỏi bé bằng tiếng Anh và thử cách cư xử với Annie như với một người bạn "lớn tuổi". Không biết cách này, ở độ tuổi như Annie có hiểu được không? Liệu phản ứng của Annie sẽ như thế nào ạ?

Rất mong các Chị và Bác Le Khanh, với góc nhìn của nhà chuyên nghiệp và những người dồi dào kinh nghiệm tư vấn thêm cho tôi về cách tiếp cận bé hiệu quả. Thú thật, tôi không phải là một nhà hoạch định tốt, nhưng thừa hành thì rất có khả năng! Xin cảm ơn mọi người nhiều.

7. Mẹ Kevin

Mẹ Kevin Thành viên chính thức

Cứ tưởng bạn đã từng tiếp xúc với bé, chứ mới lần đầu thì không sao cả.Bạn cứ từ từ thôi. Không tỏ ra là gần gũi mẹ Bé thì okie ngay thôi mà.