Cần giúp: Áp Dụng Blw Thế Nào Khi Sống Chung Với Bố Mẹ Chồng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Blowinginthewind, 17/4/2017.

1. Blowinginthewind

Blowinginthewind Thành viên tập sự

Các mẹ giúp em với ạ.
    Em có em bé lần đầu và đang tìm hiểu các phương pháp ăn dặm cho bé. Em đã tìm hiểu được 1 ít, rất hâm mộ phương pháp ăn dặm bé chỉ huy và mong muốn áp dụng cho bé nhà em.
    Nhưng vấn đề là khi bé bắt đầu học ăn dặm thì mẹ phải đi làm. Khi đó phải giao bé gần như hoàn toàn cho mẹ đẻ hoặc mẹ chồng.
    Em rất đau đầu ko biết làm thế nào yêu cầu đc 2 cụ này cho con ăn theo cách mình muốn, khi mà con ở nhà cả ngày với bà, mình ko thể theo sát được.
    Em ko tìm đc topic tương tự nên xin phép lập topic mới. Mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp em với hoặc mẹ nào biết đã có topic nào các mẹ trao đổi vấn đề này rồi thì chỉ giúp em ạ.
    Em cảm ơn nhiều nhiều ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Blowinginthewind
    Đang tải...

2. thao7788

thao7788 Thành viên chính thức

Chỉ áp dụng khi mẹ nó có thời gian ở nhà chăm con thôi chứ mẹ đi làm, bà ko theo dõi dc đâu ạ

Blowinginthewind thích bài này.
  3. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

các bà nuôi cháu k giống mình nên khó lm bạn ạ, toàn thương cháu xong k thực hiện được. Mình cũng đang đau đầu vụ này đây :(

4. Blowinginthewind

Blowinginthewind Thành viên tập sự

Vâng, chưa kể các bà lúc nào cũng có lý luận là tao nuôi bao nhiêu đứa con như thế có sao đâu. Kiên quyết làm theo ý mình thì bảo là hỗn láo. Ôi sao nuôi con theo ý mình khó quá...

5. Stupid88

Stupid88 Mỹ phẩm bào gốc Z-Ton 0934555413

Ở nhà chăm theo BLW còn khó huống hồ đi làm con ở nhà với ông bà thì còn khó hơn gấp trăm ngàn lần.
    Trước mình cũng nuôi con theo BLW và vấp phải sự kịch liệt phản đối từ gia đình, đau đầu lắm.
    Theo kinh nghiệm thương đau của mình, bạn hãy nuôi kết hợp giữa BLW và cách truyền thống của các cụ. Như mình sau thời gian hỗn chiến, cuối cùng chia ra: cháu ở nhà với bà thì quyền của bà, kể từ khi mẹ nó về thì là quyền của mẹ nó.
    Bà ở nhà vẫn cho con mình ăn 2 bữa bột or cháo. Khi đi làm về mình tập cho con BLW. Đường tới đích chắc chắn sẽ xa hơn BLW 100% nhưng giải quyết được vấn đề mâu thuẫn gia đình, mình cũng đỡ stress bạn ạ. Chúc mn tìm được phương án tối ưu.

6. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Nếu mn ở nhà chăm con thì hoàn toàn có thể áp dụng ăn BLW nếu mn đủ kiên trì và bạo một chút :) Còn ông bà chăm cháu thì chỉ việc nhờ được ông bà chăm theo ý mình đã là quá tuyệt vời rồi chứ nhờ ông bà cho cháu ăn theo BLW thì có vẻ khá khó.

7. hoanghaipharm

hoanghaipharm Tư vấn miễn phí Rối Loạn Tiền Đình

Nếu mẹ trực tiếp cho con ăn thì mới áp dụng được chứ ông bà thì hơi khó. Ngay bản thân mình có kiến thức khi áp dụng cũng còn nhiều cái lúng túng, thường xuyên học hỏi và nương theo ý con mới làm được, vậy ông bà làm sao áp dụng được chứ.

8. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

e đang trong giai đoạn chuyển giao cv có thể ở nhà với bé khoảng 1 tháng k biết có tập cho ăn kiểu này đc k. Bé nhà mình đã 16th, quen ăn kiểu truyền thống rồi. Trc mình tìm hiểu pp này nhưng đi làm nên k thể nhờ bà ở nhà cho ăn kiểu này. Htrc cho bé học xúc thìa mà còn bị nói kêu là cho sớm nó vung vãi các kiểu :(

9. Stupid88

Bé nhà mình 11 tháng đã cho xúc thìa được rồi bạn ơi. Tuy nhiên xác định dọn mệt. Khi cho bé tập thìa, nghĩa là cho chúng chơi với thức ăn, chơi với thìa bát, chứ không phải ăn. Bé quen ăn kiểu truyền thống thì mình nghĩ bạn nên kết hợp, ví dụ cho bé ăn trước một ít, nửa còn lại thì cho bé tự xúc, nhớ cho bé ăn cùng gia đình để cho có không khí, động viên bé. Con bạn 16th rồi mình nghĩ bé tập thìa sẽ nhanh thôi. Nhưng xác định tâm lý bé tự xúc ko ăn được nhiều đâu, chưa tính đến việc bé tập trung hay không.

10. siva

siva Quả óc chó tốt cho sức khỏe mẹ và bé

hơi khó để các cụ hiểu và tập cho bé theo phương pháp này, bạn thử nói chuyện trình bày thật chi tiết phương pháp này cho các mẹ hiểu, mình nghĩ nếu các mẹ không quá cố chấp thì vẫn áp dụng tốt thôi, chỉ có điều hơi cực cho các cụ

11. Stupid88

khi áp dụng phương pháp này, các bé sẽ ăn rất ít. Mẹ không rắn còn không theo được nữa là các bà. Nhìn thấy cháu ăn ít là các bà nhắng lên ngay.

12. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Mình cũng đang đau đầu vụ này đây :(