Tâm sự Áp Lực Vì Chị Chồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi toilatoi.hate, 23/3/2015.

1. toilatoi.hate

toilatoi.hate Thành viên tập sự

Chào các mẹ !

Các mẹ cho em hỏi: khi chị chồng đi lấy chồng xong ngày nào cũng như ngày nào, cứ có thời gian lại về ( vì chị ta là giáo viên ) nên cứ những lúc ko đi dậy là lại ko chịu ở nhà nội giúp đỡ hay cơm nước gì cho bố mẹ chồng cả, mà cứ về nhà mẹ đẻ nhờ vả những người bên ngoại hết cái này cái khác , xong lại lăn ra nằm xù xù đến giờ ăn cơm mới thèm về nhà nội, chồng này là chồng thứ 2 của chị ta, 2 anh chị yêu nhau lắm nhưng vừa cưới xong vài ngày ko hiểu sao đã kêu chán này nọ , rùi ngày nào cũng về như vậy. Em là em dâu - lại đang thất nghiệp và đang theo
    học vài thứ nên ở nhà suốt, tinh thần đang áp lực +việc chị chồng đã đi lấy chồng mà cứ về nằm xù xù
    ở nhà như vậy em khó chịu lắm. nếu các mẹ gặp hoàn cảnh như vậy liệu các mẹ có thấy khó chịu ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi toilatoi.hate
    Đang tải...

2. ngochan_zxc

ngochan_zxc Ngọc Hân

ôi zời. Bạn cứ bỏ ngoài tâm đi. Dù gì chị ấy cũng là con của mẹ chồng bạn, là chị của chồng bạn. Dù có khó chịu thì đó cũng là ng nhà, máu mủ ruột già của họ.
    Nếu có nói thì bạn chỉ nói như tâm sự nhẹ nhàng với ck bạn thôi.
    Dành thời gian và tâm trí cho một số thứ mà bạn đang học ấy :D
    Hãy cứ nghĩ đơn giản là quan tâm nhiều làm gì chỉ thêm mệt óc!

3. toilatoi.hate

:mad:Nhưng mà mấy năm rồi mẹ nó ạ ! Nếu 1 tháng về 1 lần thì em sẵn sàng hầu hạ đến nơi đến chốn, nhưng đằng này ngày nào cũng như vậy , ko khó chịu sao dc ? :mad: ( trong khi bà chỉ cho em về 2-3 cùng lắm 4 lần /năm thôi) cũng ko phải vì ghen tức người ta về ngày 2-3 lần còn mình 1 năm về 2-3 lần đâu, vi em nghĩ chị ta lấy chồng rồi thì nên ở nhà với bố mẹ chồng, giúp đỡ họ cơm nước nhà cửa, ko thì cũng nên ở lại cho vui cửa vui nhà, ông bà bên đó cũng ốm yếu lắm mà con dâu
    cứ về ngoại biệt tăm tích nằm xù xù đến bữa mới bò về thì quá là ...ko chấp nhận nổi!

4. thienbinh_83

thienbinh_83

Không chấp nhận nổi thì mn có dám góp ý cho chị chồng không? góp ý có khi lại thành mâu thuẫn ý chứ. Nên theo tớ thì việc mình mình làm, việc chị ck chị ck làm, dù gì đấy cũng là nhà mẹ đẻ của chị ấy mà. Chị ý không giúp đỡ nhà ck chị ý thì cũng kệ chị ý thui. Mn tập trung vào mấy việc của mình, đỡ quan tâm đến chị ck là thấy không stress ngay. Quan điểm của tớ là mình nghĩ nhẹ nhàng thì nó sẽ nhẹ nhàng, mình nghĩ nặng nề thì nó sẽ nặng nề. Mn cứ thử nghĩ nhẹ nhàng giống tớ xem sao.

5. huanglishui89

huanglishui89 Bắt đầu tích cực

Đối với m, mâu thuẫn m nên cho lên đỉnh điểm. Nói thẳng với mẹ chồng bạn là ko dạy được con đẻ thì làm sao dạy được con dâu. Còn bạn thì sao phải 3 -4 lần/ năm mới về nhỉ. Trước khi là con dâu m là con người cơ mà, m có quyền đc ăn , được ngủ, nếu cảm thấy ko hợp ai khiến phải ở cùng, cho ra ở riêng đi. Làm cho to 1 lần cho thỏa đi, chứ lâu dần thành tress đó.

6. snow_rainbow

snow_rainbow

nói như thế kiểu j cũng mang tiếng là hỗn đấy ạ! ý mình đúng đi nữa rồi cũng thành sai. mẹ chồng tâm lý thì góp ý kheo khéo, còn k thì im lặng là vàng í chứ nói nhiều lại mang vạ vào thân :(

7. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

bạn cứ kệ thôi chứ để ý thì khó chịu là phải rồi!

8. toilatoi.hate

Haizzzz !!

Ngày mới về làm dâu, gặp 1 ngày dành cho phụ nữ cũng là ngày sinh nhật mẹ chồng, 2 đứa vừa bước ra khỏi nhà 1 lúc để đi mua quà cho mẹ ck + đi xem pim 1 chuyến, đang xem thì chị chồng gọi điện thúc dục về đưa cháu đi học, còn chị thì đi đâu đó thì em ko qtam, chồng em bảo đag xem pim dở k về dc, thế là chị ta quay ra trách móc chửi bới em này nọ , đúng là chỉ biết mình chị ta thôi, từ hôm đó dù là ngày j đi nữa em cũng ko thèm
    đi đâu nữa, chỉ ru rú ở nhà mà tự kỷ! :(
    Nhà có cửa hàng con con để em dâu kiếm bữa ăn, chị chồng bán hộ 1 lúc thì tranh thủ rút vài tờ ( bằng vài ngày thậm chí cả tuần bán mới lãi được từng đó ) " cái này xảy ra vài lần rồi, bỗng nhiên em pát hiện ra thôi, ko pải cố ý săm soi đâu !
    Ngày em mới làm dâu chị ta về nhà suốt , em ở nhà cơm nước học hành và bán hàng, cơm thì dọn sẵn ra trước mặt chị ta rồi mà chị ta còn bảo em ra đánh bồn cầu (bảo: vì nỡ đổ nước tẩy bông cầu ra rồi ) - mới về được vài tuần nên ko dám í ới j!
    uất nghẹn!
    Ngày mới làm dâu, vợ chồng son mới cưới mà chị mang con về ngủ cùng pòng 2 vợ chồng em ,
    1 tuần có 7 ngày thôi nhưng 2 mẹ con chị ta về 1 buổi rồi tăng lên 2->3 buổi, suốt đến ngày chị ta đi lấy ck khác! em ngĩ chắc hiếm có nhà ai nv !
    Từ ngày làm dâu , mỗi lần nhà có cỗ bàn là tất cả anh chị con cháu đến ăn, các chị đến bữa mới đến, ko tập trung làm còn chửi chậm chạp này nọ, ăn xong thì ngồi rung đùi tán phét ko chịu giúp em dâu cái gì, nhưng ra nhà họ hàng ăn thì hẹn giờ để dậy rửa bát ( mặc dù ngta ko khiến ) nực cười!
    Nói chung là ko ai là ko có cái sai cả, nhưng hứng chịu những sự việc trên cho đến bây giờ em quá stress rồi, vì em vốn lỳ lợm, nội tâm, nghĩ nhiều nên hiếm khi tâm sự những chuyện trong cuộc sống cho bme đẻ hoặc chị gái, kể cả con bạn thân! Đã từng ngĩ bà chị đi lấy chồng thì mình sẽ ít pải đối mặt hơn, sự ko hài lòng về bà chị cũng sẽ tan biến nhưng ko ngờ... Chị ta về nhiều hơn khiến em quá là ... Khó chịu! Vì đã ko thích rồi mà lại còn gặp nhau chan chát thế này thử hỏi có ai ko khó chịu ko? Giờ em chỉ ước có nguyên 1 tháng ko pải gặp chị ta thôi! Nếu được vậy thì tốt qá! Bớt đi vài căn bệnh cũng nên! ( từ ngày làm dâu stress qá nên sinh ra bao nhiêu thứ bệnh , chán đời )
    Dù stress về những chuyện ntn em cũng chẳng muốn tâm sự vs người thân yêu của em! Tính em nó thế mà :( -> hnay quyết lên đây giải toả stress, mẹ nào like thì em cảm ơn, còn pản đối gét bỏ e cũng ko sao cả)

9. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

kệ bà ý thôi, việc mình mình làm để ý làm gì cho mệt

10. mehoatrau0510

mehoatrau0510

bản thân mn đang bị ức chế nên cái gì cũng chán nhỉ.

11. meouthoa

meouthoa Thành viên tập sự

Bạn nên lựa dịp nào đó mẹ chồng vui vẻ thì khéo léo tâm sự với bà, biết là chướng tai gai mắt đó nhưng phận làm dâu, đứng giữa trăn đường cũng phải tế nhị một chút, cũng là có lợi cho mình đó bạn.

12. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

Mỗi nhà mỗi cảnh mn ợ. Bà chị chồng e thuộc dạng nhác, bẩn . Cứ về nhà chồng là nằm ỳ ra, e nghĩ cả năm cũng chỉ gặp bà ấy vài lần nên kệ. vc e ở ngoài hn làm ăn, lễ tết mới về quê.

13. ngô đắc viên

ngô đắc viên Bắt đầu tích cực

Tặng bí quyết tuyệt đỉnh làm xoay chuyển cuộc đời, mẹ nào muốn nhận thì alo nhé.

14. huanglishui89

Bạn nên nói chuyện với cả nhà mình. Vì bây giờ, nếu đã sống theo kiểu con gái là con ng ta, con dâu là con nhà m. Thì bạn sẽ phải lên tiếng chứ chẳng ai lên tiếng cả đâu. Lần sau chị chồng sai thì bạn bảo chị tự làm đi, em bận lắm. Ko biết vợ chồng bạn thế nào chứ, mẹ chồng mình cùng với mấy chị em suốt ngày về săm soi nhà cậu em, khiến vợ chồng cơm ko lành canh không ngọt, rồi thì mợ chăm mẹ chồng thì chê này chê nọ, hám tiền. Khổ vô cùng. Bạn mà không cứng rắn thì chỉ có bạn là khổ thôi, thậm chí tình cảm vợ chồng sứt mẻ, rồi nhiều thứ khác nữa

15. hieupede

hieupede

haiz thế này thì khó chịu thật đấy

16. huanglishui89

M thấy bạn nói vậy là ko đúng, giờ bạn ấy là con , còn bà chị chồng là con ng khác rồi. Tuyên bố luôn: nếu chị ấy về nhà này suốt thì con cũng có quyền về nhà mẹ đẻ. Có thế thôi.

17. topbrandsg

topbrandsg Thành viên chính thức

E cũng đang stress giống chủ top.

18. Nullju

Nullju Bắt đầu tích cực

đúng là cũng đau đầu thật đấy, nhưng nói cũng ko dược ko nói cũng ko xong.

19. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Khổ nhỉ? Mn nên quyết 1 lần cho dứt điểm. Sống thì phải thoải mái chứ cứ thế này thì chết

20. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Mình là chị lớn, ở nhà có 2 đứa em gái thương chị, lấy ck rồi mình ngại không về nhà thì nhà nhớ, cứ gọi về chơi thôi, về rồi bảo ngủ lại. Mình thì ngại nhà ck nên không dám nhận lời, nhỏ e mình có ck, 2 vk ck ở nhà vk nhiều vì bọn nhỏ buôn bán ở bên này, nhà ck nhỏ e cũng cách mỗi con hẻm, nên cũng tiện đi lại. Minh ghé chơi hay gi thì cũng không ai khó chịu cả, vì dù sao đó cũng là nơi mình sinh ra và ở cùng những 27 năm trời. Bố mẹ mình bảo, con đi lấy chồng, bố mẹ muốn con hạnh phúc, nhưng con đi đâu thì vẫn là con của bố mẹ, không có chuyện sống là ng nhà chồng, chết cũng làm ma nhà chông, thời buổi nào rồi. Nên mỗi người mỗi số, ngta lựa chọn thế nào thì sẽ có kêt quả thế ấy, việc gì cứ phải bận tâm họ có chăm sóc chăm nom nhà chông không, có chu đáo quan tâm nhà chồng không, mỗi người mỗi số, bạn thấy mình nên làm 1 con dâu chu toàn nhưng không phải ai cũng làm được như thế, cứ nghĩ thế đi cho nhẹ lòng.

Mình khẳng định không hề chỉ trích bạn nhé, vì bạn nói bạn stress và áp lực nên mình mới nói hy vọng bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn. Những điều bạn đang chịu đựng lúc này vi ai? vì cái gì? chẳng phải từ đầu tới cuối vì chồng bạn sao, vì 1 cái ôm an ủi. Bạn nên tâm sự với ck mình, không phải dạng than phiền, kiểu như tâm sự lam nũng í. Tin mình đi, lão ấy ôm bạn chặt 1 chút, bạn sẽ thấy mọi chuyện đều đáng giá, đừng ôm những khó chịu bực bội vào người, đừng làm tệ hơn tâm trạng của mình, chỉ những người mình quan tâm thì mới thực sự đặt họ vào lòng. Những người khác, dù mình kêu là cha là mẹ là anh là chị, nhưng họ dù sao cũng thêm tiếng chồng phía sau. Không mắng nhiếc là tốt, không đánh đập khắc nghiệt là quá tôt, nhưng dù sao cũng khác máu mà , nên đừng quá đòi hỏi sự tử tế của ai đó. Mình nên tử tế với bản thân mình trước, hit 1 hơi sâu, thở ra nhẹ nhàng, mỉm cười 1 cái thay vì liếc xéo hay nhăn mặt, nghĩ thoáng là cũng ko có gì quá nghiêm trọng. Mình nghĩ bạn sẽ thoải mái hơn đấy.

Thành công hay thất bại, vui vẻ hay bât hạnh của bản thân mọi nguyên nhân đều nên xuất phát từ chính bản thân mình và ng mình trân trọng , đừng đặt nó vào tay 1 ai đó xa lạ, nếu đó là người không đáng thì càng không nên.

tamnm thích bài này.