Kinh nghiệm: Áp Lức Vì Thu Nhập Thấp

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Hangtmqt, 30/3/2016.

1. me-cubi

me-cubi

mình lương hơn 3 triệu mà làm 8h đây, buồn như con chuồn chuồn, nhà nước mà.

Đang tải...

2. khanhvd82

khanhvd82 Thành viên đạt chuẩn

lương như vậy không tính là quá thấp đâu chị ạ, cố lên chị nhé

3. mamamom

mamamom Thành viên rất tích cực

Em thấy mn lương như vậy là cũng được rồi còn gì, có người còn thấp hơn nhiều, mỗi tội là phải cân nhắc tg đi lại vì đi làm xa quá sẽ mệt mà stress đấy

4. Hỗ trợ vay&mở thẻ Visa

Hỗ trợ vay&mở thẻ Visa Thành viên đạt chuẩn

hic hic, e cũng chung tình trạng

5. hoangngan1990

hoangngan1990 Bắt đầu tích cực

mẹ nó làm gì mà vè muộn vậy, đúng là đi làm cả ngày mà không được về sớm với con thì thấy thương thật, em đi làm về mà không vào ôm cún thì không thể chịu được. Đúng là tình mẫu tử. Theo em thì với mức lương 6 triệu 4 ở thời điểm bây giờ cũng là tạm ổn rồi không phải là thấp.

6. Hangtmqt

Hangtmqt Thành viên chính thức

Mình làm cty ở xa. Về từ 5h15 mà 6h mới về tới nhà bạn ah. Nhiều lúc yếu lòng lại nức nở tý. Ko dám than thở vs angười nhà

7. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

mn là trường hợp rất bình thường còn hơn bao ng nên đừng bùn với suy nghĩ nhiều, lương mn ở trường hợp trung bình, ko thấp. còn việc di chuyển 45p-1 tiếng là chuyện thường thôi ah, tắc đường nhà xa các kiểu. e cũng 1 thời như vậy nhưng là lúc chưa có con nên thấy vô tư. Hiện giờ có con nên 2vc dành hết tgian cho con, làm gần, đi lại tiện, lương ít nhiều chênh vài triệu ăn rồi cũng hết. mn chịu khó 1 tgian rồi chuyển về làm gần xem ntn.

8. mua gio lanh

mua gio lanh Thành viên tích cực

6.4 tr là ổn rồi mà mn, còn hơn nhiều người ạ, mn phải nhìn xuống, đừng nhìn lên, nv thì mình chả bằng ai đâu, em 3 tháng k lương mà vẫn cúi mặt đi làm đây ạ, hic

9. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

em thấy mức lương của chị so với thu nhập bình quân đầu người ở Việt Nam là cũng tương đối rồi, tuy nhiên về thời gian thì như vậy là khá bận rộn và nhiều. Đúng là đi làm về muộn mà thấy con mình cũng thấy thương thật.

10. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

lương như thế là cao chứ có thấp đâu em? so với mặt bằng chung như vậy là ok rồi, thời buổi kiếm được đồng tiền khó khăn, vất vả, ai cũng vậy thôi k phải mình em đâu. đi làm cả tuần thì có ngày chủ nhật ở nhà chơi bù với con là được rồi mà, muốn ở nhà với con cả ngày thì k được, và Nếu con đi hoạc thì cũng phải đi từ sớm và tối nó mới về cũng chỉ gặp con tí buổi tối thôi, em phải thấy hạnh phúc vì em có công việc mà làm, còn nhiều mẹ thì đang thất nghiệp ở nhà k biết làm gì ra tiền để mua sữa cho con cơ.

Cố lên em và hãy luôn vui vẻ.

11. duytrung3d

duytrung3d Thành viên chính thức

rồi sau nay con lớn thì con sẽ hiểu thôi. buổi sáng nào bé nhà mình cũng theo và khóc. cháu chưa đc 2 tuổi, ông bà nội trông cả ngày cũng vất lắm chứ, vì cháu rất ngịch. Sáng mẹ đi thì bố bế nịnh, đc 1 lúc thì bố đi, bà lại bế nịnh...mỗi lần đi con đều theo và khóc,cứ thế ngày ngày qua ngày. k phải vk ck m vô tâm đâu, nhưng vì công việc nên biết làm sao đc. chỉ có buổi tối đc gần con thôi. Nghĩ thương con nhiều lắm.

dlynk87_89 thích bài này.
  12. bibong

bibong Thành viên tích cực

Em xe chuyển chỗ làm đi, chỗ nào thuận tiện đỡ phải đi lại dành thời gian cho con. Em tham khảo xem có vị trí nào phù hợp không? https://vnggroup.com.vn/tuyen-dung/

13. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

bạn ơi, cố lên, những khó khăn rồi cũng sẽ qua, bù đắp lại khoảng thời gian bên con vào buổi tối ( vd con nhỏ thích đọc sách, tô màu...mẹ cùng chơi với con cho con thich ) hoặc vào những ngày cuối tuần vây
    Mình cũng đi làm từ 7h sáng đến 7h tối đây, mình làm cũng chi 8 tiếng thôi nhưng thời gian còn lại mình cũng di chuyển xa như bạn, cũng k có ck ơ gần vì ck di học xa lắm, mình hơn bạn ở chỗ là có 2 bé nên vất vả hơn chút, có hôm đưa con đi sớm quá cô còn mới bắt đầu quét lớp, con có 1 mình phải ngồi ở ngoài chờ cô quét xong mới đc vào sau đó tiếp tục đưa đứa lớn ( đi học câp 1 ) đi học rồi mới bắt đầu đi làm, nhưng dc cái mình k fai cơm nước buổi tối, mình chỉ lo ăn sáng cho 2 đứa và bữa trưa mình tự cbi để mang đến cơ quan, chỉ đi về là tắm cho con rồi ăn cơm ( bố me ck mình nấu ) tối dành thoi gian chơi với con và dạy đứa lớn học, 10h cho chúng nó ngủ rôi 11h tối tranh thủ đi giăt quan ao, phơi phóng, sáng mai 5h30 dậy cbi ăn sáng cho 2 đứa, cbi cơm mang đi làm cho buổi trưa, rồi cứ thế lặp lại cho ngày hôm sau, mình chả ngại gì cả sợ mỗi.....ốm vì sợ ốm rồi ko biết ai sẽ lo cho bon trẻ.
    Mình hay nghỉ ra những trò chơi để chơi cùng con, nên bon trẻ cũng thich lắm, cuối tuần cứ làm mấy cái bìa vớ vẫn với mấy hộp màu nước cho chúng ra sân tô mầu rồi mẹ cơm nước, lau nhà, làm gì thì làm, chúng nó chơi chán xong thì cũng bân thỉu mình cho đi tắm rửa gội đầu là vừa.
    Cũng tranh thủ chăm da tí nhé vì đi lai xa, lv trc máy tính thi da nhanh lão hóa lắm, ai cũng bảo phụ nữ phải yêu bản thân trc rồi mới nghĩ đến cái khác là vậy, nhưng nhiều khi thực sự là ko có thời gian cho bản thân luôn ấy, cứ như con mẹ mướp ấy nhưng thi thoảng đổi gió điệu tí lại thấy yêu đời thôi
    Chi sẻ một chút vậy, chúc mẹ nó nhanh lấy lại tinh thần nhé

14. susu05

susu05 Thành viên chính thức

Thu nhap cua mn la bt ma, chang qua mn lam o xa nen mat nhieu thoi gian di chuyen. M thi cung vay, 6h30 da mang con di lop, toi' 5h30 voi vang ve don con. Nhieu luc cung thay met moi va ap luc. N biet lam sao dc
    Co len toi oi

15. ratladetinh84

ratladetinh84 Thành viên tích cực

Vậy thấp j nữa mn, mơ ước của mình đó ạ. Đi xa phải chấp nhận thôi giờ xin việc khó lắm á. Mình cg đi từ 7h15 tới 6h về lương 5tr cg thấy mãn nguyện. Mình hình như k có chí tiến thủ hihih

16. lanvuvu2110

lanvuvu2110 Thành viên rất tích cực

Em lương 6.5tr. Làm an nhàn. Nhưng tiền thuê nhà. tiền ăn. tiền trả nợ gđ. Toàn bị âm nặng. Haizzz. Cũng k biết làm sao. Muốn buôn bán kiếm thêm mà k có vốn

17. Hangtmqt

Hi. Mình phải học tập mn về mấy trò chơi vs bé. Cảm ơn mn đã động viên e.

18. Hangtmqt

Ui. Mình còn k có tgian mà nghĩ tới chuyện buôn bán cơ

19. lanvuvu2110

lanvuvu2110 Thành viên rất tích cực

Em thì lại đang bị quá rảnh rỗi ạ :(( Xót thời gian lắm cơ.
    Chồng con không có, chó mèo ko nuôi

20. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

chủ top phải thấy mình may mắn hơn nhiều người đấy ạ. Nếu muốn tốt hơn thì kiếm phòng gần chỗ làm đi lại cho dễ. Lương e có khi còn thấp hơn lương chủ top ý, được cái thuê trojk gần. Sáng 8h mới đi, chiều 5h30 về đón con, giờ có con với công việc mình p chấp nhận thế thôi, mình vừa đi làm , kiếm tiền, lo cho gia đình các kiểu nữa, còn những việc còn lại để ck lo, nghĩ nhiều lại thêm đau đầu. Miễn sao con khỏe mạnh, phát triển tốt là mẹ yên tâm rồi